ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น BMW E30 วางเครื่อง 1UZ  (อ่าน 12332 ครั้ง)

ออฟไลน์ archnine

• Newbie
  • *
ขอความเห็น BMW E30 วางเครื่อง 1UZ
« เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 21:00:02 »
กำลังตัดสินใจวางเครื่อง 1UZ ใน e30 ครับ อยากลองเล่นข้ามสายพันธ์ และลงเครื่องใหญ่ในรถเล็ก ซึ่งคาดเดาว่าคงมีปัญหาตามมาอีกบาน เลยอยากจะถามความเห็นและขอความรู้ครับ ว่า
1. การดัดแปลงตัวรถเพื่อลงเครื่อง UZ มากน้อยขนาดไหน
2. ความเสี่ยงด้านปัญหาต่างๆที่จะเกิดขึ้นภายหลังการใช้งาน
3. ถ้าต้องการเครื่อง n/a ที่แรงม้าเกิน 250 มีตัวไหนที่น่าเล่นบ้าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: ขอความเห็น BMW E30 วางเครื่อง 1UZ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 21:49:06 »
ถ้าวางลงไปเลย คงทำไม่ได้แน่ๆครับ
ไม่เหมือน e34 หรือ w124 ที่สอดเครื่องเข้าไปได้เลย

สมัยอดีตอันไกลโพ้น

เคยมี e30 รอเครื่อง sr
E34 รอเครื่อง 2j
และ big m รอใส่ uz ในอู่เพื่อนของผม

เพื่อนผมได้ลองยกเครื่องไปเทียบๆเคียงๆ กับ e30
ผลคือ ถ้าจะลงจริงๆ ต้องทุบห้องเกียร์ หรือตัด แล้วเอาเหล็กมาแต่งเป็นห้องใหม่เลย

ซึ่งบิ๊กเอ็มก็ต้องทุบนิดหน่อย

ผมไม่กล้าสรุปให้ครับ สมัยนั้นที่ผมบ้าแต่งรถ ไม่เคยเห็น

แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มี

รอผู้รู้จริงดีกว่า

ออฟไลน์ wa330

Re: ขอความเห็น BMW E30 วางเครื่อง 1UZ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 21:53:03 »
ผมเล่นe30อยู่คับใช้มาหลายคันหลายเครื่อง
ข้ามพันธ์ที่เคยใช้ก็sr20กับ2jz
1uzเคยเห็นมีคนวางแต่ไม่เคยขับ แต่น่าจะมันคับแรงแบบดิบๆกดเป็นล้อฟรี
sr20บาล้านดีทรงตัวเข้าโค้งดีขับสนุก เป็นเครื่องที่เหมาะกับe30ที่สุด
2jzbo เครื่องหนัก แรงโหดแต่หนักทิ่มท้ายโด่ง ออกแรงท้ายดิ้น สาดโค้งแรงแหกคับ
ถ้าไม่ทุบผนังห้องเครื่องถอยเครื่องก็จะเป็นแบบข้างบน และปัญหาความร้อนมีแน่
1uz v8 4000cc แต่น้ำหนักเบากว่า 2jz ปัญหาความร้อนก็น้อยกว่าเพราะใช้พัดลมฟรีปั้มได้
แนะนำเข้าคลับjz จะมีส่วนของuzอยู่ ปรึกษาพี่ตู่ได้เลยคับแกใช้e30วาง1uzvvtiอยู่
สำคัญe30จะวางเครื่องแรงแคชซีหน้ารถผุเยอะไหมถ้าตัวถังช่วงล่างผุเยอะ
อย่าดีกว่าคับคันแรกผมผุเยอะเครื่องเดิมเคยขับจนแคชซีขาดปีกนกหลุดล้อพับมาแล้ว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 21:57:29 »
ผมเล่นe30อยู่คับใช้มาหลายคันหลายเครื่อง
ข้ามพันธ์ที่เคยใช้ก็sr20กับ2jz
1uzเคยเห็นมีคนวางแต่ไม่เคยขับ แต่น่าจะมันคับแรงแบบดิบๆกดเป็นล้อฟรี
sr20บาล้านดีทรงตัวเข้าโค้งดีขับสนุก เป็นเครื่องที่เหมาะกับe30ที่สุด
2jzbo เครื่องหนัก แรงโหดแต่หนักทิ่มท้ายโด่ง ออกแรงท้ายดิ้น สาดโค้งแรงแหกคับ
ถ้าไม่ทุบผนังห้องเครื่องถอยเครื่องก็จะเป็นแบบข้างบน และปัญหาความร้อนมีแน่
1uz v8 4000cc แต่น้ำหนักเบากว่า 2jz ปัญหาความร้อนก็น้อยกว่าเพราะใช้พัดลมฟรีปั้มได้
แนะนำเข้าคลับjz จะมีส่วนของuzอยู่ ปรึกษาพี่ตู่ได้เลยคับแกใช้e30วาง1uzvvtiอยู่
สำคัญe30จะวางเครื่องแรงแคชซีหน้ารถผุเยอะไหมถ้าตัวถังช่วงล่างผุเยอะ
อย่าดีกว่าคับคันแรกผมผุเยอะเครื่องเดิมเคยขับจนแคชซีขาดปีกนกหลุดล้อพับมาแล้ว
กำลังจะไปตั้งกระทู้ถามใน clubuz ครับ รอสมัครสมาชิกอยู่เลยครับ

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 22:00:17 »
ไม่ไหวหรอกครับ ถ้าจะใส่จริงๆ นี่ไม่ใช่แค่ทุบห้องเครื่องนะ ..ต้องเรียกว่า "ระเบิดห้องเครื่อง" กันเลยทีเดียว ...

มันติดหม้อลม มันติดแกนพวงมาลัยครับ ..... ลำบากมาก ....

วาง 6สูบเรียงครับ เป็นไปได้ หรือถ้าไม่ซีเรียสว่าต้องแรงมากๆ แต่เน้นทน หาพวก 4AG 20วาล์ว หรือ 3S GE สวยกว่าครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 22:13:22 »
วาง6-8สูบ ย้ายแบตไว้หลังรถคับ หม้อลมแม่ปั้มเบรดย้ายไปอยู่หลังไฟหน้าหรือแทนแบตคับ
ไม่อยากแปลงเยอะๆ NAแรงๆขับมันแนะนำ 3sge vvti หรือ f20c จากhonda s2000คับ
หรือแหวกแนวเอาพวก4ageฝาบรอนหรือฝาดำ มากลับเครื่องชนเกียรขับหลังสมัยก่อนก็ทำกันเยอะ

เอามายั่วคับ
http://car.boxzaracing.com/magazine/6906
http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=30409.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2017, 22:20:12 โดย wa330 »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 22:41:27 »
วาง6-8สูบ ย้ายแบตไว้หลังรถคับ หม้อลมแม่ปั้มเบรดย้ายไปอยู่หลังไฟหน้าหรือแทนแบตคับ
ไม่อยากแปลงเยอะๆ NAแรงๆขับมันแนะนำ 3sge vvti หรือ f20c จากhonda s2000คับ
หรือแหวกแนวเอาพวก4ageฝาบรอนหรือฝาดำ มากลับเครื่องชนเกียรขับหลังสมัยก่อนก็ทำกันเยอะ

เอามายั่วคับ
http://car.boxzaracing.com/magazine/6906
http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=30409.0
F20C ผมพยายามหาข้อมูลคับ แต่รู้สึกว่าหาเครื่องยากกว่า uz เยอะเลย แล้วก็ยังหาข้อมูลอู่ที่ลงให้ไม่ได้ แต่ uz หาพอมีบ้าง อย่าง2 คันที่ แปะลิงค์มาให้นี่ เป็นความหวังของผมเลย

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 22:52:29 »
2Jz vvti ก้ปลิวแล้วครับ ไม่ต้อง 1uz หรอก ขยับสเตปง่ายด้วยครับ
W201 W211 W204 UCF10 C126

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 23:01:19 »
อย่าลืมนึกถึงบาลานซ์รถด้วยนะครับ ความจริง 1UZ ไม่น่าจะอยู่ในบอดี้ E30 ครับ เหมาะสมกับ W140 หรือ E38 มากกว่าครับ

ส่วนตัวที่เคยลองมา SR20 ให้ฟิลลิ่งดีสุดทั้งทางตรงและทางโค้งครับ บาลานซ์น้ำหนีกได้ดีใกล้เคียงเครื่องเดิมครับ

แล้วมีโอกาสได้ลอง 1JZGTE รู้เลยครับว่าทางตรงมันแรงจริงๆ เหมือนรถแดรกเลยครับ แต่พอเจอมันเลี้ยวไม่เข้าครับ หน้ามันหนักไป แถเข้าหาฟุตบาตเลยครับ เข้าได้ไม่เหมือน SR ครับ

อีกตัวที่น่าสนใจไม่แพ้ SR คือ 3SGTE ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 23:30:48 »
อย่าลืมนึกถึงบาลานซ์รถด้วยนะครับ ความจริง 1UZ ไม่น่าจะอยู่ในบอดี้ E30 ครับ เหมาะสมกับ W140 หรือ E38 มากกว่าครับ

ส่วนตัวที่เคยลองมา SR20 ให้ฟิลลิ่งดีสุดทั้งทางตรงและทางโค้งครับ บาลานซ์น้ำหนีกได้ดีใกล้เคียงเครื่องเดิมครับ

แล้วมีโอกาสได้ลอง 1JZGTE รู้เลยครับว่าทางตรงมันแรงจริงๆ เหมือนรถแดรกเลยครับ แต่พอเจอมันเลี้ยวไม่เข้าครับ หน้ามันหนักไป แถเข้าหาฟุตบาตเลยครับ เข้าได้ไม่เหมือน SR ครับ

อีกตัวที่น่าสนใจไม่แพ้ SR คือ 3SGTE ครับ
ถ้าดันไปไม่ไหวจริงๆคงมาที่ sr ไม่ก็ 3s ใจจริงถ้าได้ f20c คงจะดีไม่น้อย แต่เรื่องราคา ถ้าจะจบยาก แหะๆ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 01:14:25 »
กำลังตัดสินใจวางเครื่อง 1UZ ใน e30 ครับ อยากลองเล่นข้ามสายพันธ์ และลงเครื่องใหญ่ในรถเล็ก ซึ่งคาดเดาว่าคงมีปัญหาตามมาอีกบาน เลยอยากจะถามความเห็นและขอความรู้ครับ ว่า
1. การดัดแปลงตัวรถเพื่อลงเครื่อง UZ มากน้อยขนาดไหน
2. ความเสี่ยงด้านปัญหาต่างๆที่จะเกิดขึ้นภายหลังการใช้งาน
3. ถ้าต้องการเครื่อง n/a ที่แรงม้าเกิน 250 มีตัวไหนที่น่าเล่นบ้าง

ขอบคุณครับ

จากคำถามทั้ง3ข้อ ผมพอมองเห็นปัญหาและอันตรายที่จะเกิดขึ้นในอนาคต body E30 ส่วนใหญ่ค่อนข้างผุมาก ถ้าทำไม่ถึง อู่ไม่เก่ง เก็บไม่ครบทั้งเครื่อง เบรค ช่วงล่าง เอาไปลงเครื่องแรงๆ มีความเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตุสูงครับ ขอเตือนด้วยความหวังดี " อย่าเอาชีวิตไปเสี่ยงเลยครับ " ถ้าจะเล่นจริงๆ E36 E46 E34 E39 ใน 4 body นี้น่าเล่นกว่ามากครับ เพราะสามารถวางเครื่อง 1jz turbo , 2jz turbo ได้โดยไม่ต้องทุบห้องเครื่อง ถ้าเงินคุณเหลือๆ จะทำ 1000 hp ก็ยังไหวครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 10:21:27 »
ลองดูสภาพตัวถังแบบลึกๆก่อนตัดสินจัยคับ
ลองลื้อพรมพื้นคนขับดูถ้าไม่เคยตัดผุมาก่อน
เปิดขึ้นมาจะตกใจคับ ถ้าตัวถังดีผุน้อยยุให้วางคับ
ขับมันมากๆe30วางเครื่องยุ่นแรงๆ

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 11:17:58 »
วางไปเถอะครับ มันคือเครื่องความยาวเท่ากับ4สูบแต่แค่ออกกว้างแบบ boxer แถมไม่ต้องตอด intercooler ด้วย
เรื่องหน้าทิ่มก็ไม่ต้องกลัวเพราะเครื่องทำจากอลูมิเนียมอัลลอย มีน้ำหนักที่เบา ปัญหาความร้อนก็ไม่มีเหมือนเครื่องเทอร์โบ
แต่ข้อเสียก็กินน้ำมัน ราคาก็กำไว้แสนนึงมีทอน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 15:18:06 »

ขอบคุณครับ

จากคำถามทั้ง3ข้อ ผมพอมองเห็นปัญหาและอันตรายที่จะเกิดขึ้นในอนาคต body E30 ส่วนใหญ่ค่อนข้างผุมาก ถ้าทำไม่ถึง อู่ไม่เก่ง เก็บไม่ครบทั้งเครื่อง เบรค ช่วงล่าง เอาไปลงเครื่องแรงๆ มีความเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตุสูงครับ ขอเตือนด้วยความหวังดี " อย่าเอาชีวิตไปเสี่ยงเลยครับ " ถ้าจะเล่นจริงๆ E36 E46 E34 E39 ใน 4 body นี้น่าเล่นกว่ามากครับ เพราะสามารถวางเครื่อง 1jz turbo , 2jz turbo ได้โดยไม่ต้องทุบห้องเครื่อง ถ้าเงินคุณเหลือๆ จะทำ 1000 hp ก็ยังไหวครับ
ขอบคุณครับ ผมจะระวังเรื่องตัวถังรถให้มากครับ ระหว่างก็พยายามทำการบ้านเรื่องวางเครื่องด้วย เพื่อลดอัตราเสี่ยงต่างๆให้มากที่สุดครับ ถ้าดูแล้วไปไม่ไหวผมก็จะถอยครับ
ลองดูสภาพตัวถังแบบลึกๆก่อนตัดสินจัยคับ
ลองลื้อพรมพื้นคนขับดูถ้าไม่เคยตัดผุมาก่อน
เปิดขึ้นมาจะตกใจคับ ถ้าตัวถังดีผุน้อยยุให้วางคับ
ขับมันมากๆe30วางเครื่องยุ่นแรงๆ
ผมยังไม่ได้ดูสภาพรถโดยละเอียดครับ แต่ที่พ่นกันสนิมใต้ท้องรถยังเต็มอยู่ หวังว่าหลังจากรื้อแล้ว สภาพจะยังพอลุยกันต่อไปได้ ตอนนี้หาข้อมูลวางเครื่องไปพลางๆก่อน เพื่อความมั่นใจครับ
วางไปเถอะครับ มันคือเครื่องความยาวเท่ากับ4สูบแต่แค่ออกกว้างแบบ boxer แถมไม่ต้องตอด intercooler ด้วย
เรื่องหน้าทิ่มก็ไม่ต้องกลัวเพราะเครื่องทำจากอลูมิเนียมอัลลอย มีน้ำหนักที่เบา ปัญหาความร้อนก็ไม่มีเหมือนเครื่องเทอร์โบ
แต่ข้อเสียก็กินน้ำมัน ราคาก็กำไว้แสนนึงมีทอน

เรื่อง balance กับ handling ผมทำใจไว้บ้างแล้วเพื่อแลกกับความแรง เครื่อง Jz ผมตัดทิ้งก่อนเลยเพราะมันหนักกว่า Uz พอสมควร และบังเอิญว่า Uz เหมือนจะตอบโจทย์ได้ดีในภาพรวม ยกเว้นว่าเครื่องมันกว้างคับห้องเครื่องที่ผมจะห่วงเรื่องการดัดแปลงห้องเครื่องถ้ามีมากน้อยขนาดไหน กับการซ่อมบำรุงหลังการใช้งาน และค่าภาษีเครื่อง 4000cc.ที่โหดร้ายพอควร T T
สุดท้ายยังไงก็ยังมี Sr กับ 3s เป็นแผนสำรองอยู่ครับ (จิงๆมีเครื่อง M ด้วยถ้าไปญี่ปุ่นไม่รอด 555)

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 17:24:54 »
ถ้ามองเครื่อง M อยู่ ตอนนี้มี S14B23 ครบๆอยู่ชุดนึง ของอยู่บ้าน้ราแล้ว พร้อมวาง ลองส่องๆดูครับ

คหสต E30 เหมาะกับเครื่องจี๊ดๆ รอบจัดๆ มากกว่ารถทอร์คหนักๆ ครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 11:29:01 »
แน่ๆคือโช๊คช่วงล่างหน้า เดิมใช้ไม่ได้หน้าทิ่มชัวร์เพราะเครื่องเดิมเบากว่า คงต้องหาชุดหกสูบมาแทน
ส่วนเกียร์ก็คงต้องทุบอุโมงค์เยอะหน่อย
แท่นเครื่องแปลงลงได้ สายไฟแปลงได้หมดใช้งานได้ปกติญี่ปุ่นคุยกับเยอรมันรู้เรื่อง ช่างไทยเก่งอยู่แล้ว เพิ่มเติมนิดจะลงเครื่องเก่าญี่ปุ่น แนะนำว่าให้ต่อไฟเช็คโค้ดมาไว้ที่คอนโซลเผื่อไว้ด้วย เวลามีปัญหาไม่ต้องถอดกล่องecuเข้าออกมาเช็คให้เสียเวลา
uz น่าจะปัญหาน้อยสุดแล้วเพราะไม่มีโบมายุ่งเกี่ยวเหมือน jz อัตราเร่งเป็นรองไม่เท่าไรครับ เฟืองท้ายเท่าไรก็วิ่งออกหมดเพราะแรงบิดสูง เคยใช้เฟืองท้าย 3.1 วิ่งสองร้อยรอบไม่ถึงสี่พันเลย  ออกตัวไม่ดึงแต่พุ่งไปได้เรื่อย ไม่มีหมดหรือแผ่วให้เห็นเลย  ???

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 12:10:29 »
ถ้ามองเครื่อง M อยู่ ตอนนี้มี S14B23 ครบๆอยู่ชุดนึง ของอยู่บ้าน้ราแล้ว พร้อมวาง ลองส่องๆดูครับ

คหสต E30 เหมาะกับเครื่องจี๊ดๆ รอบจัดๆ มากกว่ารถทอร์คหนักๆ ครับ
555 ผมขอดันให้สุดทางก่อน ไม่ได้ค่อยกลับมาหาM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 12:24:07 »
แน่ๆคือโช๊คช่วงล่างหน้า เดิมใช้ไม่ได้หน้าทิ่มชัวร์เพราะเครื่องเดิมเบากว่า คงต้องหาชุดหกสูบมาแทน
ส่วนเกียร์ก็คงต้องทุบอุโมงค์เยอะหน่อย
แท่นเครื่องแปลงลงได้ สายไฟแปลงได้หมดใช้งานได้ปกติญี่ปุ่นคุยกับเยอรมันรู้เรื่อง ช่างไทยเก่งอยู่แล้ว เพิ่มเติมนิดจะลงเครื่องเก่าญี่ปุ่น แนะนำว่าให้ต่อไฟเช็คโค้ดมาไว้ที่คอนโซลเผื่อไว้ด้วย เวลามีปัญหาไม่ต้องถอดกล่องecuเข้าออกมาเช็คให้เสียเวลา
uz น่าจะปัญหาน้อยสุดแล้วเพราะไม่มีโบมายุ่งเกี่ยวเหมือน jz อัตราเร่งเป็นรองไม่เท่าไรครับ เฟืองท้ายเท่าไรก็วิ่งออกหมดเพราะแรงบิดสูง เคยใช้เฟืองท้าย 3.1 วิ่งสองร้อยรอบไม่ถึงสี่พันเลย  ออกตัวไม่ดึงแต่พุ่งไปได้เรื่อย ไม่มีหมดหรือแผ่วให้เห็นเลย  ???
กำลังหาข้อมูลช่วงล่างเหมือนกันครับ พอมีของรุ่นไหนแนะนำมั้ยครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 20:36:13 »
1uz น้ำหนักต่างจากM40เดิมไม่มากคับ หน้าไม่ทิ่มเหมือนวางjz
1uz วางลงในe30ได้แบบไม่ต้องทุบหรือตัดตัวถังให้เสียรถเลย
วางเสร็จเอาโลโก้bmwมาแปะบนฝาครอบเครื่องเนียนเลยคับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 14:11:33 »
ถ้าชอบของแปลกไม่ลอง 3 rotor มาถอดเทอร์โบออกละครับ ไม่ซ้ำใครและน้ำหนักไม่เป็นภาระตัวรถด้วยนะครับ

เมืองนอกทำ 3 rotor na กันก็เยอะนะครับ กล่องก็อาศัยไป standalon ไปเลย เพราะถึงไงถ้า 3 โรเตอร์ ชนเกียร์ MT ก็ต้องมีปัญหาเรื่องกล่องอยู่แล้ว ไป standalon ทีเดียวน่าจะจบกว่า

อีกอย่างโรตารี่ NA นี่เสียงเร้าใจดีนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN