ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถยุโรปมันต้องออกแบบมาซ่อมให้แพงด้วยครับ ไม่รู้จะแพงไปถึงไหน  (อ่าน 10308 ครั้ง)

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
เรื่องที่ทุกคนบอกว่ารถแพง แล้วแพงตามมันก็จริง แต่ผมว่ามันแพงผิดสัดส่วนเกินไป ไม่ทราบเหตุผลที่แท้จริงเหมือนกัน

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
ปัจจุบันรถยุโรปถูกบังคับให้ใช้ว้สดุที่รีไซเคิลได้มาใช้ดังนั้นมันจึงไม่ทนทาน ตั้งแต่ยุค 90 คอนโซลแตก ปุ่มเหนียว สายไฟกรอบแตก เพราะเรื่องนี้ครับประกอบกับเมืองไทยอากาศร้อนมากมันยิ่งไปไว รถยุค 80 BMW E30 Benz W124 พวกนี้ยังวิ่งตามท้องถนนมากมายค่าซ่อมก็ไม่แพงทนทานมาก รถผม E30 ปี 87 เครื่องเดิมเกียร์เดิม เปลี่ยนคอมแอร์ไป 2 ปีที่แล้ว ลูกเดิมใช้มา 28 ปี โช้คเดิมเปลี่ยนตอนรถอายุ 18 ปี ใช้มาอีก 10 ปียังดีอยู่เลย Toyota ภรรยา ปี 95 เปลี่ยนไป 3 รอบละ รถยุโรปมีชื่อเสียงมาตั้งแต่ยุคนั้น หลังจากนั้นทั้งกฎเรื่องสิ่งแวดล้อมและความปลอดภัยทำให้ต้องมีเทคโนโลยีมากขึ้นส่วนมากก็พัฒนามาจากยุโรปก่อน มาใหม่ๆก็มีข้อผิดพลาดบ้างยิ่งสภาพภูมิอากาศต่างกันมันก็เลยดูจุกจิกกว่า ถ้าเปลี่ยนอะไหล่ตามระยะเวลามันไม่เสียง่ายๆครับ Volvo 850 ผมใช้มา 4 แสนกิโล เครื่องและเกียร์ยังไม่เคยซ่อมเลย ที่พังกันเพราะน้ำเข้า เขาให้เปลี่ยนหม้อน้ำที่ 1 แสนกม. ส่วนใหญ่ไม่รั่วไม่เปลี่ยน มันมีการเอาน้ำทันเกียร์มาระบายความร้อนในหม้อน้ำพอรั่วน้ำเข้าเกียร์ก็พัง ผมตัดทิ้งและใส่ออลย์แยกต่างหากก็จบ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
    อ่านข่าวเก่าในปีนี้ทางการลาว ทยอยปลดระวางรถ  Benz และ BMW  ที่เ็ป็นรถประจำตำแหน่งของข้าราชการ  โดยให้ขรก ลาวทั้งหลายทยอยส่งมอบรถคืนให้ทางรัฐบาล  โดยรถที่ส่งคืนจะถูกนำไปประมูลขายในตลาดเพื่อนำเงินกลับมาให้ภาครัฐต่อไป      ทั้งนี้ส่วนสำคัญในการตัดสินใจมาจากความต้องการลดค่าซ่อมบำรุงรถยนต์จำนวนมหาศาล ของรถยนต์เหล่านี้

โดยรถที่จะนำเข้ามาประจำการแทน คือ โตโยต้าคัมรี่เครื่อง 2.5 เบนซิน  กับ โตโยต้าแลนด์ครุยเซอร์     ซึ่งจะทยอยส่งมอบให้กับทางการลาวให้นำไปเป็นรถประจำตำแหน่งข้าราชการต่อไป      ทั้งนี้ทางการลาวคาดว่าจะลดค่าซ่อมบำรุงต่อปีลงได้จำนวนมาก

ถ้ามี ความจริงจัง / ความจริงใจ / ความตั้งใจ ใน การผลิต / การซ่อมบำรุงรักษา / การแก้ไขปัญหา ไม่แพงครับ

เรื่องภาษีเป็นอีกเรื่อง แต่มีผลกระทบครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ SM.

เพื่อความพรีเมี่ยมของมันไงครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

เค้าตั้งใจทำให้อะไหล่แพงและเจ๊งง่ายๆเพื่อเป็นการบังคับให้ลูกค้าเปลี่ยนเป็นรถรุ่นใหม่ครับ เป็นนโยบายทางการตลาด

ออฟไลน์ kittiphat123

ผมไปลาว คนลาวขับรถปกติธรรมดาเลยครับ ส่วนที่ขับรถหรูๆ คนลาวมีน้อยครับ ส่วนมาก พี่จีนเลยครับ อนาคตคงฮุบประเทศลาวแน่ๆละครับ