ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมผมคิดว่า MINI PARKLANE R60 (รุ่นที่เว็บรีวิว) ยังไม่โอเค  (อ่าน 2913 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
เหมือนสับสนว่ามันเป็นรถพรีเมี่ยมขนาดไหน ตั้งอยู่จุดไหนของ BMW group ด้วยราคาค่าตัวขนาดนี้ ผมเองคิดว่าน้อยคนที่จะซื้อ มันเฉพาะกลุ่มจริงๆอะ
 ผมรู้สึกว่าผมชอบนะ ผมชอบทรงมันสวย น่ารักมากๆ แต่พออ่านรีวิวกี่รุ่นๆ ระบบความสะดวกสบาย สิ่งที่ควรใส่กลับไม่มี มีเหมือนพื้นๆรถยุโรปปี 2000 เพิ่มเติมคือดีไซต์ที่อาจจะดีขึ้นนิดนึง(ภายใน)

...ถามจริงๆ มันคุ้มไหม หรือสำหรับคนมีรถหลายคันซื้อไว้ขำๆ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
เหมือนมันเป็นเอกลักษณ์ของมินิรึเปล่า พวกไม่มีไฟฟ้าอะไรพวกนี้ อย่างปรับเบาะมือ? เดานะ เห็นไม่ใส่มาซักรุ่น

ไม่รุ้ทิศทางของมินิเหมือนกัน แต่โดยทั่วไปแล้วมันไม่ใช่รถแพงในอังกฤษและยุโรป ระดับเดียว volkswagen ซึ่งระดับเดียวกับ mazda, toyota, vauxhall etc ด้วย

แต่ bmw thailand เอามาทำตลาดเป็นรถแพงได้ แต่เทียบกัน option มันก็เยอะตามอะนะ

สรุปก็คือมันคือรถที่นิชมากๆจริงๆ ของไทย แล้วโมเดลนี้ก็ไม่ใช่โมเดลใหม่ด้วย ฉะนั้นมาเทียบกับรถออกใหม่เจนปัจจุบัน option มันน่าจะให้น้อยกว่าอยู่แล้ว ต้องไปเทียบกับ country man ตัวต่อไปที่เพิ่งออกละมั้งว่าจะมีอะไรให้ว้าวบ้าง

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Mini นี่ผมว่าราคามากับ Marketing cost ล้วนๆ ครับ ต้นทุนผมว่าพอๆ กับ C-seg ครับ คันนี้ผมให้เต็มที่ 6 แสนนะต้นทุน อีก 2.7 ล้านก็ค่าการตลาดไป รุ่นนี้เมืองนอกขายไม่ถึงล้าน มาไทยกลายเป็น 2.7 ล้าน

ใช่ครับเป็นเอกลักษณ์ อันนี้เข้าใจดีสุดๆ เหมือนไอโฟนขายแพงอะครับ
แต่คือไอโฟนก็พัฒนาตัวเองให้เทียบเท่า เริ่มอัดฟิวเจอร์ต่างๆมาให้ พอสะดวกได้บ้าง

..เทียบกับรถนะครับ เหมือนตอนนี้รถราคาเกิน ล้านขึ้นไป เบสิกมาตรฐานคือมีปรับเบาะไฟฟ้าเป็น option เสริมบ้างละ คือผมเห็นประบเบาะมือก็ตกใจแล้ว แบบนี้ลูกค้าเค้าก็ต้องมองความคุ้มบ้างอะครับ นอกจากมันจะแคบไม่สบายแล้ว ร้ายแรงกว่าผมว่าคืออออฟชั่นล้าสมัยเกินไปนะ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่ามันเป็นเอกลักษณ์ที่เขาพยายามจะรักษามันไว้ให้ได้มากที่สุดครับ

อย่าง Mini Hatch 3Door นี่แหละครับที่เขายังคงพยายามที่จะคงความเป็น Mini แบบดั้งเดิมให้ได้มากที่สุด

แต่ตัวอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็น Mini Hatch 5Door, ClubMan และ CountryMan ก็ฉีกจากความเป็น Mini ออกไปเรื่อยๆ

ผมก็คิดเหมือนท่าน จขกท ครับ สิ่งอำนวยความสะดวกที่เราต้องการมันดูขาดหาย เบาะไฟฟ้าไม่มี กล้องมองหลังไม่มี

แต่ CountryMan F60 ก็น่าจะเป็นตัวที่ทำออกมาเอาใจตลาดได้ดีขึ้นครับ

อ้างจากข่าวครับ (http://www.headlightmag.com/news-2017-mini-countryman-f60/)

ลูกเล่นที่มีให้ติดตั้งเพิ่มมีหลายอย่าง ประกอบไปด้วย ประตูท้ายไฟฟ้า, เปิดประตูท้ายโดยไม่ต้องใช้มือ,
และ Picnic Bench Cushion ซึ่งเป็นเก้าอี้ยาวสำหรับ 2 คน สามารถพับเก็บไว้ในห้องสัมภาระ นอกจากนี้
ยังมีระบบสั่งถอยจอดด้วยรีโมท, กล้องมองหลัง, Head Up Display

ระบบความปลอดภัยที่ให้มาเป็นมาตรฐานประกอบไปด้วย Collision Warning และ City Braking
หรือระบบเตือนก่อนการชนพร้อมเบรกอัตโนมัติเมื่อใช้ในเมือง นอกจากนี้ยังมี Adaptive Cruise
Control ทำงานร่วมกับกล้อง และ ระบบตรวจจับคนเดินถนนพร้อมเบรกอัตโนมัติ ส่วนระบบอ่าน
ป้ายจราจรต้องติดตั้งเพิ่มเป็นอุปกรณ์เสริม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2017, 20:45:18 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ได้ทีม bmw มาช่วยหรือเปล่าครับ part เดียวกันไหม อยากรู้ว่ามันมีแชร์ part ของ bmw บ้างหรือเปล่า

ออฟไลน์ mxmx

เวลาซื้อมินิ ไม่ได้คิดถึงจุดนั้นนะคับ ซื้อเพราะความชอบ มีเอกลักษณ์ดี การขับขี่ที่สนุก ส่วนถ้าเอาราคากับความคุ้มค่าเป็วตัวพิจรณาก็ไม่ค่อยจะผ่าน

ออฟไลน์ axister

ขับสนุกผมไม่เห็นด้วยนะ ตอนมาทำงานอังกฤษแรกๆยังไม่มีรถ ก็ซื้อมินิมาขับนิแหละตัวกลางๆ ถูกมาก จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่แน่ แต่ถูกกว่า vauxhall gtc หลายพันปอนด์ ขับเด้งได้เด้งดีมาก ขนาดว่าถนนเรียบเนียนตลอดทางขึ้น hump ทีลำไส้สะเทือนที

ตัวขับดีคงเป็น john cooper works อย่างเดียวมากกว่า ซึ่งไม่เคยลอง เทียบรุ่นธรรมดาแล้วเพื่อนร่วมสายเลือดอย่าง bmw สนุกกว่าเยอะ

อย่างเม้นบนบอก แนวทางพัฒนา bmw เริ่มเอาของเล่นมาใส่มากขึ้น อนาคต มินิอาจจะเสียความเป็นตัวเองไปหน่อยแลกกับการยกระดับแบรนด์และเอาใจลูกค้ามากขึ้น

ตอนนี้ที่อังกฤษมินิเป็นรถของเด็กที่พ่อแม่ซื้อให้ หรือไม่ก็ first jobber ที่ต้องการความแตกต่างแค่นั้นเอง ใช้ประโยชน์ได้น้อยมาก all4 เจอพื้นน้ำแข็งยังไหลยังกะรถขับ 2 ล้อ

ออฟไลน์ Ty ESC

มีแค่บางประเทศแหละครับ ที่ขายโอเวอไพรสได้

ปั่นสตอรี่ ใส่คำว่าไลฟสไตล ขายราคาพรีเมี่ยม

ออฟไลน์ SM.

ใน Line up ถ้าใช้คนเดียว ผมคงเอาตัว mini 3 doors  นะครับ ผมว่ามันเป็น mini ที่สุดแล้ว

ออฟไลน์ imvile

เคยอ่าน auto build uk เค้าเอา fiesta มาเทียบกับ mini แล้วให้คะแนน fiesta ดีกว่า....

J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021