ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับแบตเตอรี่ของ Honda Freed ครับ  (อ่าน 9013 ครั้ง)

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
ตอนนี้ผมอยู่ที่ศูนย์ฮอนด้าครับ มี Honda Freed จอดโชว์อยู่ พอเปิดฝากระโปรงหน้าดู พบคำว่า maintenance free บนแบตเตอรี่น่ะครับ เป็นแบตเตอรี่แบบแห้ง หรือว่าเป็นแบบเติมน้ำกลั่นแต่ดูแลน้อยลงครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับแบตเตอรี่ของ Honda Freed ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 08:45:31 »
เติมครับ แต่นานๆ เช็คซะที
ใช้เหรียญบาท แงะหมุนฝาออกมาดูได้

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับแบตเตอรี่ของ Honda Freed ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 09:03:18 »
แบตน้ำที่มีการระเหยของน้ำกลั่นช้า
ตรวจเช็คน้ำกลั่นบ้าง แต่ไม่ต้องถี่

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 09:20:47 »
เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 10:10:16 »
จริงๆเป็น Sealed Maintenance Free
ไม่ใช่  Maintenance Free
สังเกตุได้ จะมีตาแมวให้ดูระดับน้ำกลั่นในแบตเตอรรี่...ตามรูป

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 12:04:52 »
ตัวตาแมวนั้นไม่รู้ทำงานไง
แต่ใช้บอกบริมาณไฟมันใช้บอกบริมาณไฟเป็นสีตามสติกเกอร์ที่บอกไว้
จากซ้ายไฟเต็ม มีไฟ แล้วก็หมดไฟ
ผมว่ารุ่นที่มีตัววัดนี้ ok มากเลย

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 13:33:45 »
อย่าไปเชื่อตาแมวมากเลย   ผมเคยแบตหมดเกลี้ยงทั้งๆที่ตาแมวบอกว่าเต็มเลย
阿蘇山

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 21:18:52 »
อย่าไปเชื่อตาแมวมากเลย   ผมเคยแบตหมดเกลี้ยงทั้งๆที่ตาแมวบอกว่าเต็มเลย

โดนเหมือนผมเลย

เพิ่มตั้งหลายร้อย

สุดท้ายเชื่อไม่ได้

>:( >:(
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 21:30:56 »
อย่าไปเชื่อตาแมวมากเลย   ผมเคยแบตหมดเกลี้ยงทั้งๆที่ตาแมวบอกว่าเต็มเลย[/size]

โดนเหมือนผมเลย

เพิ่มตั้งหลายร้อย

สุดท้ายเชื่อไม่ได้

>:( >:(
ตาแมว มีไว้ดูปริมาณน้ำกลั่น ไม่ใช่มีไว้ดูว่ามีไฟนี่ครับ
กรณีที่ ไฟหมด อาจมาจาก
เปิดไฟทิ้งไว้
อัลเทอร์เนเตอร์(หรือชาวบ้านเรียกไดชาร์ท)จ่ายไฟเสื่อม
ทุกอย่างล้วนเป็นส่วนประกอปครับ...

ผมก็เคยเป็นครับ ตาแมวบอกว่าเต็ม แต่ไฟหมดเกลี้ยง เพราะลืมปิดไฟ
ปกติ รถวิ่งระยะสั้นๆ ไฟชาร์ทเข้าไม่ทันใช้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2010, 16:25:32 โดย jazz3300 »

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 23:03:28 »
คือของผมเสียเพราะน้ำกลั่นในแบตแห้งนี่แหล่ะครับ  ทั้งๆที่ตาแมวมันฟ้องว่าเต็ม

(J!MMY : ขวัญ ฟอนท์ เธอจะใหญ่ไปไหน? แค่ใช้สี นี่ก็พอแล้วนะพี่ว่า ขอถือวิสาสะ แก้ไขขนาดฟอนท์ให้เลยแล้วกันครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2010, 10:06:17 โดย J!MMY »
阿蘇山

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 23:16:46 »
ผมแนะนำให้เหรียญห้า ขันครับ เหรียญบาท ขันแล้วหัวสกรู เสียซะงั้น 555+
ผมก็เป็นนะตาแมวแสดงว่าเต็มแต่แบตไม่มีไฟ ตาแมวที่ผมเข้าใช้คือ ใช้ว่ัดความถ่วงจำเพาะเท่านั้นครับ ไม่ได้ วัดโวล์ ใดๆๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 05:21:08 »

ตาแมวฟ้องว่าเต็ม ที่เต็มคือน้ำกลั่นครับ ไม่ได้เป็นตัววัดปริมาณไฟ
เหมือนท่าน mcat231032 โพสไว้
บางที ตาแมวมันก็ค้าง ลูกเก่าตอนใช้ แจ๊ซผมก็ดูน้ำกลั่นจาก ด้านข้างด้วย
หรือใช้เหรียญขันดูซักรูนึง ก็พอรู้บ้างแล้ว...
หรือมีโอกาสผ่านไปร้านขายแบต ก็ให้ช่างใช้มิเตอร์วัดการชาร์ทของไดชาร์ท
หรือการเก็บประจุของแบต ยังดีอยู่มั้ย (ร้านที่เราซื้อหรือศูนย์ ก็ดูให้ฟรีๆครับ)
ทั้งนี้อยู่ที่การดูแลรวมๆทุกอย่าง ลักษณะการใช้งาน
ถ้ามีอาการว่าแบตจะไป ผมก็เปลี่ยนเลย
เพราะถ้าแบตหมดกลางทาง คนที่จะเหนื่อยหรืออาจกินข้าวลิงอยู่กลางทางคือผม
(รถผมใช้อยู่คนเดียว)

แบ่งปันกันครับ อย่างน้อยประสปการณ์แบบชาวบ้านๆ จะได้ช่วยเพื่อนๆได้
อย่าขับอย่างเดียว ต้องดูแลรถได้เองส่วนนึงครับ ขอให้โชคดี...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2010, 16:26:38 โดย jazz3300 »

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 09:39:03 »
อย่าคิดว่า แบตเตอรี่แบบนี้ จะดีเลิศประเสริฐศรี

ข้อเสียสำคัญของมันคือ บทจะไป ก็ไปเลย ไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ย

เช้า ยังสตาร์ทได้ปกติ แต่ตอนเย็น ไม่มีไฟเหลือสักแอะ

คนใน Innovaclub โดนประสบการณ์นี้ มาหลายคนแล้ว

แบตธรรมดาๆ ถูกกว่า ยังดีกว่า ตรงที่ยังพอสังเกตอาการได้บ้าง

จากเสียงสตาร์ทว่า ไฟมันเริ่มอ่อนแรง ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 16:44:24 »
อย่าคิดว่า แบตเตอรี่แบบนี้ จะดีเลิศประเสริฐศรี

ข้อเสียสำคัญของมันคือ บทจะไป ก็ไปเลย ไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ย

เช้า ยังสตาร์ทได้ปกติ แต่ตอนเย็น ไม่มีไฟเหลือสักแอะ

คนใน Innovaclub โดนประสบการณ์นี้ มาหลายคนแล้ว

แบตธรรมดาๆ ถูกกว่า ยังดีกว่า ตรงที่ยังพอสังเกตอาการได้บ้าง

จากเสียงสตาร์ทว่า ไฟมันเริ่มอ่อนแรง ครับ
ใช่แบบพี่วุฒิว่าจริงๆครับ บทจะไปก็ไปเลย...

แต่..ขอแบ่งปันไม่รู้ว่าแบตอื่นจะเป็นมั๊ย
ผมเคยขับแจ๊ซไปซื้อของที่ประตูน้ำ
แบตหมดครับ...ก็เลยโทรไปบริการฉุกเฉิน
เค้าบอกว่าต้องซื้อแบตใหม่เค้าจะไปเปลี่ยนให้
ไม่มีการจั๊มพ์ให้ (เซ็งเลย)
ผมเลยโทรจะให้น้องๆมาจั๊มพ์ไฟให้
น้องบอกเสร็จธุระจะรีบไป

ผ่านไป ราว1ชั่วโมง  ลองสตาร์ทดูเล่นๆ
ปรากฎว่า ติดครับ...เลยได้ขับกลับโคราช...ไม่ต้องรอ...
(ทิ้งไว้ไฟดันมา...อิๆๆๆๆ)