ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานมีโอกาศได้นั่ง ว่าที่รถไฟฟ้าแบรนไทยตัวดัง..  (อ่าน 11634 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
เริ่มจากแฟนเห็น แฟนบอกว่าตัวเล็กกว่ามาร์ชผมอีก ผมเลยอะๆ แฟนชอบเลยลองๆเข้าไปดู เริ่มจากดูข้างรถพบว่าที่เติมน้ำมันเป็นหัวจ่ายคล้ายหัวจ่ายน้ำมันตามปั้มแต่เป็นไฟฟ้าต่อปลั้ก

ลองเข้าไปนั่งข้างหลังคนขับ พบว่ามันเร็วร้ายมากๆเลย มันแคบมาก ฮืออ ให้เด็กนั่งยังเคือง
ลองไปนั่งข้างคนขับดู ก็โอเค เหมือนมาร์ชผม คล้ายๆกัน
พอไปนั่งฝั่งคนขับ โอ้ นี่มันรถอะไรวะเนี้ย แต่ก็โอเค ใช้ได้

เลวร้ายมากถึงมากที่สุดกับนราคาล้าน คือแผงคอลโซลหน้าและก้านคอลโทรลหลังพวงมาลัยครับ คือวิทยุโบราณสุดๆ โคตรพ่อโคตรแม่โบราณ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
อย่าคิดว่าราคาเกือบล้านได้แค่นี้ครับ ต้องบอกว่า ราคา 250,000 ได้แค่นี้ก็ดีแล้วครับ  ที่เหลือเพราะภาษี กับ กำไร ล้วนๆครับ

จะได้ปลอบใจตัวเองครับ   ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ ps000000

เขาคงมีวัตถุประสงค์บางอย่างในการสั่งเข้ามาขาย

ผมนี่รอดูเลยครับ ว่าบริษัทเค้าจะไปยังไงต่อ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ผมคิดไปเองว่า รถรุ่นนี้มีจุดประสงค์หลักในการ "ใช้เป็นเครื่องมือแลกการล็อบบี้" ให้ปรับสเป็กรถไฟฟ้า

อาจจะโดนเงื่อนไขมาประมาณว่า เฮ้ย ถ้าอยากปรับมาก แน่จริงก็ลองเอามาขายเองด้วยดิ ไม่ใช่เอาแต่พูดสเป็กปาวๆ

ก็เลยต้องทำตามสัญญาลูกผู้ชาย อะไรประมาณนั้น เพราะตัวรถไม่มีข้อดีอะไรที่ผมนึกออกเลยในราคานั้นครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ถ้าทำไม่สำเร็จ ผมถือว่าเอาคำว่า

รถไฟฟ้าแบรนด์ไทยรุ่นแรก (Thailand's first electric 5 door passenger car  :-[)

มาอ้างแล้วก็โม้สุดๆ เลยนะครับ

เพราะคำๆ นี้มีความหมาย ความหมายว่ามันต้อง special จริงๆ
แต่คุณทำได้แค่นี้ ผมว่าขายแบบแอบๆ ไปก่อนดีกว่าครับ ใหญ่แล้วค่อยมาอวด

จริงๆ นะครับ มันเป็นคำที่คนใช้ต้องมีความรับผิดชอบกับมัน
หรือว่าจะแค่เอามาใช้ทางการตลาดให้คนฮือฮาเล่นๆ

ควรใช้คำว่า Thailand's first attempt electric car อะไรประมาณนี้
ก่อน แล้วถ้าเวอร์คจริง จัดไป กับคำว่า Thailand's first electric car
ตอนนี้เหมือนทำขึ้นมาเพื่อลง record ชื่อเล่นๆ กินเนสบุค อะไรแบบนี้ เพราะ
ตัวรถไม่มีแนวโน้มอะไรให้คาดหวังเลย หรือถ้ามีช่วยบอกกันหน่อยครับ  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2017, 11:00:08 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ Auto

ผมเชื่อว่ารถไฟฟ้าในไทยยังไม่มีทางเกิดขึ้นได้ง่าย  ๆ     แค่นี้ก็รู้อยู่แล้วว่าลูกค้าคิดอะไรกันอยู่
              ปีหน้าบริษัทผมจะทำแผนงานรถไฟฟ้า      ก่อนนำมาผลิตขายจริงในเมืองไทย       ผมเชื่อว่าไม่มีทางขายได้มากนัก
        แค่ดูคำตอบของคนทั่วไปแค่นี้ก็รู้อยู่แล้ว      ยังไม่นับค่าซ่อมที่แพงขึ้นอีกมากโขอีก แค่ไฮบริดยังไม่มีปัญญาจ่ายค่าซ่อมแต่จะเอารถไฟฟ้ากันแล้ว           แต่ทางบริษัทเขาบอกว่าที่ต้องทำเพราะเป็นการโชว์นวัตกรรมและเทคโนโลยี   เนื่องจากค่ายอื่น ๆ เดินหน้ากันไปบ้าง  ใครไม่ขยับถือว่าตกยุค       กำไรคงไม่มีหรอกเพราะสั่งอะไหล่จำนวนมากเข้ามาจากต่างประเทศเป็นหลัก ขายราคานี้ก็ถือว่าแพงกว่ารถทั่วไปมาก           

เห็นคำตอบนี้ก็รู้อยู่แล้ว  ลูกค้าส่วนใหญ่ไม่ซื้อ

ผมเชื่อว่ารถไฟฟ้าในไทยยังไม่มีทางเกิดขึ้นได้ง่าย  ๆ     แค่นี้ก็รู้อยู่แล้วว่าลูกค้าคิดอะไรกันอยู่
              ปีหน้าบริษัทผมจะทำแผนงานรถไฟฟ้า      ก่อนนำมาผลิตขายจริงในเมืองไทย       ผมเชื่อว่าไม่มีทางขายได้มากนัก
        แค่ดูคำตอบของคนทั่วไปแค่นี้ก็รู้อยู่แล้ว      ยังไม่นับค่าซ่อมที่แพงขึ้นอีกมากโขอีก แค่ไฮบริดยังไม่มีปัญญาจ่ายค่าซ่อมแต่จะเอารถไฟฟ้ากันแล้ว           แต่ทางบริษัทเขาบอกว่าที่ต้องทำเพราะเป็นการโชว์นวัตกรรมและเทคโนโลยี   เนื่องจากค่ายอื่น ๆ เดินหน้ากันไปบ้าง  ใครไม่ขยับถือว่าตกยุค       กำไรคงไม่มีหรอกเพราะสั่งอะไหล่จำนวนมากเข้ามาจากต่างประเทศเป็นหลัก ขายราคานี้ก็ถือว่าแพงกว่ารถทั่วไปมาก           

เห็นคำตอบนี้ก็รู้อยู่แล้ว  ลูกค้าส่วนใหญ่ไม่ซื้อ

ไม่ครับ ถ้ามันดูดีมีความหวัง
ถ้าแสดงความถ่อมตัว ไม่ใช้คำใหญ่ๆ โตๆ
ถ้ามันโอเค ลูกค้าจะ feel ได้ครับ
อย่าง MG ผมไม่เคยคิดนะว่ามันจะไปได้ แต่คนสามารถสัมผัส
อะไรบางอย่างได้ว่าเขามาแบบจริงใจไม่ได้โม้

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
ซื้อ March มือสอง 250000   
ซื้อแบต  300,000
มอเตอร์ (20KW $1,590 x2)ประมาณ 115,000 
ค่าแปลงและค่าอุปกรณ์ควบคุม 100,000
รวมเป็นไม่น่าเกิน 750,000

หรือนำเข้าฝาแฝดมาทั้งคัน โดนภาษีโน่นนี่นั่น คงไม่ถึง 500,000 กระมัง
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เอามิราจไปทำยังดูดีกว่าอีก
น้ำหนักตัวมิราจเบา วางแบต วางมอเตอร์ วางแผงวงจร
ผมเคยเจอช่างไทยที่ดัดแปลง ซ่อมรถใช้ไฟฟ้า ใช้มอเตอร์อยุ่ ช่างไทยเก่งๆมีเยอะ
ถ้ามีงบสนับสนุนจริงๆ ผมว่า พวกเค้าเหล่านั้นทำได้ ทำได้ดี และทนด้วย ราคาอาจจะไม่แพงด้วย
ถ้าจะให้เค้าดัดแปลงจริง ซื้อรถอีโคคาร์มือ1 ถอดเครื่องออก ที่เหลือให้พี่ช่างไทยจัดการ ผมว่า ราคาอาจจะถูกกว่ารถคันนี้ด้วย
ผมรอแบตซัมซุงที่เค้าคุยไว้ และรอรถมิราจเมียเสีย อยากทำเล่นๆเหมือนกัน
พี่ช่างบอก ปัญหาคือแบต ถ้าได้แบตเก็บไฟได้เยอะ ชาจได้เร็ว ระบายความร้อนดีๆ และมอเตอร์ดีๆจบวิ่งไกลๆได้

ออฟไลน์ Carrera

อ่านบทสัมภาษณ์แล้ว   :-\

ผมว่าเค้ายังขาดความตั้งใจในการทำรถนะผมว่า  ขาดจิตวิญญาณ ขาด Soul Passion ขาดความตั้งใจจริง  ที่คนทำรถน่าจะมี

ไม่ใช่กะจะทำๆขายๆ รอกินกำไร

นอกจากคำนิยามว่ารถไฟฟ้า ผมว่ามันขาดความ "ใหม่" น่ะ

ผมเชื่อน่ะ ถ้าคนทำรถมันตั้งใจจริงๆ เค้าสามารถทำ ออกแบบให้มันดูดี น่าขับ ในงบที่จำกัดได้  ถ้าคนรักรถจริงๆ ผมว่าดีไซน์มันไม่น่าจะออกมาแบบนี้   ผมว่าถ้าดีไซน์ให้มันสวยๆ เด่นๆแปลกตา รถไฟฟ้าน่าจะขายได้ในความแปลก

ถ้าผมมีเงินนะ ทำไว้ขับเองสักคัน รถไฟฟ้า Sport Car ระยะทางผมไม่สน ขายแข่งตลาดทั่วไปน่าจะยาก  ทำเป็น Track Day Car เป็นรถคันที่สองของบ้าน เป็นของเล่น คันเล็กๆ  จุดศูนย์ถ่วงต่ำ  ขับหลัง ยางสลิก ช่วงล่าง Pushrod   ดีไซน์ล้ำๆจนคนต้องหันมองบนถนน  ทำเป็น Gokart EV Car ไปเลย

ผมว่าถ้ามีคนทำแนวๆนี้ ขายสักล้านนึง มีคนซื้อแน่ๆ  :-*

ขอ 0-100 แบบดึงสะใจๆ สไตล์รถไฟฟ้าด้วยน่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2017, 11:41:18 โดย Butterzai »

น้ำหนักตัวมิราจเบา วางแบต วางมอเตอร์ วางแผงวงจร
ผมเคยเจอช่างไทยที่ดัดแปลง ซ่อมรถใช้ไฟฟ้า ใช้มอเตอร์อยุ่ ช่างไทยเก่งๆมีเยอะ
ถ้ามีงบสนับสนุนจริงๆ ผมว่า พวกเค้าเหล่านั้นทำได้ ทำได้ดี และทนด้วย ราคาอาจจะไม่แพงด้วย
ถ้าจะให้เค้าดัดแปลงจริง ซื้อรถอีโคคาร์มือ1 ถอดเครื่องออก ที่เหลือให้พี่ช่างไทยจัดการ ผมว่า ราคาอาจจะถูกกว่ารถคันนี้ด้วย
ผมรอแบตซัมซุงที่เค้าคุยไว้ และรอรถมิราจเมียเสีย อยากทำเล่นๆเหมือนกัน
พี่ช่างบอก ปัญหาคือแบต ถ้าได้แบตเก็บไฟได้เยอะ ชาจได้เร็ว ระบายความร้อนดีๆ และมอเตอร์ดีๆจบวิ่งไกลๆได้

เห็นด้วยครับ

อย่างแบบนี้ ดัดแปลงรถยนต์ใช้แล้ว ฝีมือ กฟผ.+สวทช. เห็นว่า 2-3 แสนบาท
http://www.egat.co.th/index.php?option=com_content&view=article&id=1525:csrnews-20160607-01&catid=32&Itemid=169

Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ต่อไปนี้เป็นบทสัมภาษณ์คุณวันชัย มีศิริ หนึ่งในผู้ก่อตั้งแบรนด์ Vera V1 คับ

Vera V1 รถพลังไฟฟ้า แบรนด์ไทย กับทุกประเด็นร้อน ก่อนเปิดตัว 13 มกราคมนี้

Vera V1 รถไฟฟ้าแบรนด์ไทยคันแรกเคลียร์ชัดทุกประเด็นร้อนในโลกโซเชียล ก่อนเปิดตัวคันจริงวันที่ 13 มกราคม 2560 กับราคาที่ตั้งไว้ 945,000 บาท "คุ้มหรือไม่ ใช่แบรนด์ไทยจริงหรือเปล่า"

กลายเป็นประเด็นถกเถียงในโลกโซเชียลอยู่พอสมควรสำหรับ Vera V1 รถไฟฟ้าที่เคลมว่าเป็นแบรนด์ของคนไทยรุ่นแรก เปิดตัวคันจริงในวันศุกร์ที่ 13 มกราคมนี้ โดยภาพของ Vera V1 รถไฟฟ้าขนาดซิตี้คาร์ที่ปล่อยออกมาล่วงหน้าให้ได้ชมพร้อมประกาศราคา 945,000 บาท

หลายคนพากันตั้งคำถามมากมาย ทั้งในแง่ของความคุ้มค่าในราคาเฉียดล้าน... หน้าตา Vera V1 ละม้ายคล้ายรถแบรนด์ดังของจีน

ทีมงาน Kapook Car ได้มีโอกาสพูดคุยกับคุณวันชัย มีศิริ หนึ่งในผู้ร่วมก่อตั้งบริษัท Vera automotive เพื่อเคลียร์ชัดกับทุกประเด็นที่เกิดขึ้นทั้งหมด

Vera V1 พูดได้เต็มปากว่า แบรนด์นี้ของคนไทย  ?

"อ๋อแบรนด์นี้ของคนไทย 100% เราไม่ใช่เทรดเดอร์ เราเป็นกลุ่มวิศวกรรมที่จะขับเคลื่อนประเทศไทย ที่ผมกล้าใช้คำนี้เพราะเราทำแบรนด์รถยนต์ Vera แต่ส่วนอื่นเมื่อพูดถึงยานยนต์ก็จะไปพูดว่าญี่ปุ่นจะมาไหม อเมริกาจะมาไหม"

Vera V1 รถพลังไฟฟ้า

คุณวันชัย มีศิริ ได้ตอบถึงประเด็นนี้อย่างชัดเจนและตรงไปตรงมาว่า Vera V1 เป็นรถแบรนด์ไทยแท้แน่นอน เพียงแต่สั่งผลิตแบบ OEM* ประมาณ 70 เปอร์เซ็นต์ ตามสเปคที่ทาง Vera automotive เป็นผู้กำหนด เพื่อสำหรับจำหน่ายและจดทะเบียนในไทยได้ภายใต้ข้อจำกัด โดยกล่าวว่า "กระบวนการและขั้นตอนในการสร้างผลิตภัณฑ์มันไม่ใช่เรื่องง่ายเลย และเราก็เป็นบริษัทขนาดเล็กจึงต้องมีวิธีการในการผลิตให้ได้ตามข้อกำหนด เช่น จดทะเบียนในไทยได้ ผ่านมาตรฐานต่าง ๆ"

*OEM ย่อมาจาก Original Equipment Manufacturer หมายถึงการรับจ้างผลิตสินค้าให้กับแบรนด์ต่าง ๆ ตามแบบที่ลูกค้ากำหนด มักจะเป็นโรงงานเปิดใหม่ ๆ หรือโรงงานที่ไม่เน้นการสร้างแบรนด์ของตนเอง และโรงงานที่ไม่มีความชำนาญในการออกแบบผลิตภัณฑ์

นอกจากนี้คุณวันชัย มีศิริ ยังให้แนวคิดในการสร้างรถไฟฟ้าแบรนด์ไทยอย่าง Vera V1 อีกว่า หากต้องลงทุนมหาศาล มีโรงงานประกอบเองที่ต้องลงทุนกันเป็นหมื่นล้านบาท ซึ่งไม่เหมาะกับ Vera V1 เรามีเงินทุนไม่เยอะ เน้นลงแรง ลงสมอง เราไม่ได้ใช้เงินนำทาง กลุ่มเป้าหมายก็เฉพาะโดยจะเน้นไปที่กลุ่มคนที่รักสิ่งแวดล้อม หรือชื่นชอบรถไฟฟ้าเป็นหลักในเบื้องต้น อย่างนั้นรถไฟฟ้าคันแรกของไทยคงไม่ได้เกิดด้วยเงื่อนไขที่จำกัดเช่นนี้ ซึ่งยืนยันชัดเจนว่า Vera V1 เป็นรถไฟฟ้าแบรนด์ไทย 100%

"เราต้องสู้และพยายามมาก เราทำรถให้เป็นรถ ไม่จำเป็นต้องพยายามที่จะไปทำพาร์ท ไม่ได้ทำพาร์ทเองทั้งหมดตอนนี้ก็ไม่เป็นไร เราทำรถให้ได้ก่อน ถ้ามัวไปเสียเวลาเริ่มต้นทำพาร์ทเองหมดก็ไม่ต้องทำรถกันพอดี เราควรทำรถให้เกิดขึ้นมาก่อนส่วนพาร์ทถ้าจะทำเองไว้ทีหลังได้ ซึ่งในระยะยาวเราต้องการให้มีชิ้นส่วนที่ผลิตเองในไทยเกินครึ่งเพราะมีแผนที่จะเข้า BOI เพื่อผลประโยชน์ในด้านภาษี ส่งผลทำให้ตัวรถมีราคาจำหน่ายที่ถูกลงในอนาคต"

ทำไม Vera V1 ราคาสูงมาก !!

เราเกิดก่อนกาลนิดหนึ่ง ในการผลิตรถยนต์นั่งส่วนบุคคลไฟฟ้าอยู่ในเฟสที่ยังไม่ใช่แผนที่สนับสนุนรถยนต์นั่ง แผนของรัฐเองโฟกัสไปที่รถบัสไฟฟ้า รถยนต์นั่งส่วนบุคคลจะอยู่ในปี 2564 เพราะฉะนั้นในสิ่งที่เราต้องทำตามปัจจัยเดิมที่มีอยู่ ทั้งในเรื่องภาษีก็เป็นการเรียกเก็บเหมือนรถน้ำมันต่างจากในต่างประเทศ เพราะฉะนั้นทำให้ต้นทุนของรถไฟฟ้าจะสูง เพราะสิ่งหนึ่งในเรื่องของแบตเตอรี่ค่าใช้จ่ายเป็นครึ่งหนึ่งของตัวรถ เราก็ต้องขายตามข้อเท็จจริงราคาเลยสูงอยู่ที่ 945,000 บาท

ผมก็เข้าใจว่าสูงเมื่อเทียบกับรถน้ำมัน แต่ผมก็พยายามสื่อสารว่า Vera เป็นบริษัทที่ไม่ใหญ่และมีกลุ่มตลาดที่ไม่ใหญ่ เช่น นักสิ่งแวดล้อม นักเทคโนโลยีสมัยใหม่ กลุ่มการศึกษาที่เกี่ยวข้องกับวิศวกรรมยานยนต์ไฟฟ้า และคนที่มีใจรักยานยนต์ไฟฟ้าจริง ๆ

Vera V1 แพงขนาดนี้ ซื้อรถอีโคคาร์หรือคอมแพคท์คาร์คุ้มกว่าไหม ?

"เทียบแบบนี้ก็เหมือนคุณไปร้านไอติม กินไอติมแล้วบอกไม่เผ็ดเหมือนกินส้มตำ ก็คือรสชาติมันต่างกัน"

อีกหนึ่งประเด็นร้อนที่คนบางส่วนได้มีการหยิบยกประเด็นในเรื่องของราคา Vera V1 ไปเทียบกับรถยนต์ที่ใช้น้ำมันที่มีจำหน่ายในท้องตลาด ทางคุณวันชัย มีศิริ ได้ให้ความเห็นในเรื่องนี้ว่า "ผมบอกเลยว่าถ้าคุณจะซื้อรถน้ำมัน คุณตัดสินใจไปเลยเพราะ Vera V1 ไม่ใช่ ไม่ได้คิดแข่งเพราะไม่ใช่ตลาดของเราไม่ต้องมาเสียเวลาตรงนี้"

เราตั้งใจคุยกับกลุ่มคนที่อยากซื้อยานยนต์ไฟฟ้า แต่ถ้าจะบอกว่ารถไฟฟ้าอีกยี่ห้อมาถูกกว่า ดีกว่าเป็นอีกเรื่อง หรือดีกว่าแต่ต้องจ่าย 3 ล้านบาทล่ะ หรือควรสปอร์ตแบบ Tesla คุณพร้อมจ่าย 7 ล้านไหมอันนั้นคุณซื้อได้อยู่แล้ว แน่นอนว่าตอนนี้ Vera V1 เป็นรถยนต์ไฟฟ้าที่สามารถจดทะเบียนวิ่งได้จริง และราคาถูกสุดในไทยแล้ว

จะให้ไปแข่งกับรถน้ำมันเราไม่แข่งแล้วก็ไม่เทียบด้วยคือไม่ใช่พอยท์ของเรา เพราะรถน้ำมันยังเป็นเมเจอร์ เราเข้าใจในหลายอย่าง ขอเป็นแค่ฝุ่นธุลี ขอตอบสนองกลุ่มผู้ที่รักยานยนต์ไฟฟ้า ตอบสนองกลุ่มการศึกษาที่จำเป็นต้องมีรถ EV เช่น วิทยาลัยเทคนิค มหาวิทยาลัย ซึ่งควรจะมีรถไปรื้อไปซ่อมให้ได้รู้จักมอเตอร์ แบตเตอรี่สมัยใหม่เป็นอย่างไร

คุณจะไปบวกลบคูณหารว่าคุ้มกว่า ผมยังบอกว่ารถน้ำมันคุ้มกว่า ผมไม่ไปเถียงไปเปรียบเทียบว่ารถไฟฟ้าคุ้มกว่านะเพราะมันไม่ใช่ เรายอมรับความจริงก่อน เหมือนประเทศอื่นทำไมถึงต้องลดภาษีรถไฟฟ้าเพื่อให้ได้ผลตอบแทนที่เท่ากัน แต่เมื่อไม่มีกระบวนการตรงนี้ ตอนนี้จะให้รถไฟฟ้าตอบแทนเท่ารถน้ำมัน ผมไม่สู้ ผมโยนผ้าขาวดีกว่า เราไม่ได้โฟกัสคนเป็นแสน มันแค่หลักร้อยเท่านั้น

Vera V1 จดทะเบียนได้ ?

รถคันนี้เป็นมาตรฐานเรียกว่า M1 หรือรถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 ที่นั่ง เป็นกลุ่มที่จดทะเบียนได้** เราทราบดีว่ามอเตอร์ไฟฟ้าหรือชุดขับเคลื่อนต้องมีขนาดไม่น้อยกว่า 15 กิโลวัตต์ ที่ระบุในสเปคว่า 15-30 กิโลวัตต์นั้นทางวิศวกรรมแปลว่า วิ่งต่อเนื่องได้ 15 กิโลวัตต์ ส่วน 30 กิโลวัตต์คือการใช้แบบชั่วขณะ เช่น 20-30 นาที ซึ่งผ่านมาตรฐานของกรมการขนส่งทางบกอยู่แล้ว

**มาตรฐาน ว่าด้วยรถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 คน (ร.ย.1) ของกรมการขนส่ง มีทั้งหมด 42 ข้อ (เริ่มในหน้า 7) คลิกอ่านได้ที่นี่

การบำรุงรักษา Vera V1 ?

ในส่วนของการบำรุงรักษา เรากำลังหาพาร์ทเนอร์ที่มีสาขาเยอะ ๆ กำลังติดต่ออยู่ เช่น ระบบกันสะเทือนที่อาจมีการสึกหรอจากการใช้งานและไม่ซับซ้อนมากนัก ส่วนพาร์ทที่เป็นอิเล็กทรอนิกส์ซึ่งมีไม่มากอยู่แล้ว เช่น มอเตอร์นั้นค่อนข้างทนและมีอายุการใช้งานเกิน 10 ปี แต่ในส่วนของชุดคอนโทรลที่มีโอกาสเสียก็จะมีรองรับพร้อมเปลี่ยนและใช้งานได้ทันทีแบบ Plug & Play อันเป็นข้อดีของรถไฟฟ้า

ส่วนในเรื่องของแบตเตอรี่ที่ถือว่ามีราคาค่อนข้างแพง โดยปกติแล้วจะมีอายุการใช้งานถึง 3,000 วัน หากชาร์จทุกวันก็น่าจะเกิน 10 ปี เมื่อเริ่มเสื่อมเราสามารถที่จะแยกซ่อมให้ลูกค้าได้โดยไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งชุด ส่วนขนาดและรูปแบบแบตเตอรี่ที่อาจเปลี่ยนไปในอนาคตนั้นย่อมมีมาตรฐานระดับหนึ่งอยู่แล้วจึงไม่น่าเป็นห่วงนัก

ถ้าจะชาร์จ Vera V1 กับไฟบ้านต้องดัดแปลงอะไรเพิ่มเติมหรือไม่ ?

"สามารถเสียบกับปลั๊กมาตรฐาน สมอ. 3 ขั้ว ได้เลย ซึ่ง Vera V1 จะเป็น Normal Charge หรือการชาร์จแบบปกติแบบ Type 2 ตามที่ สมอ. ประกาศซึ่งเป็นสเปคเดียวกับยุโรป ยังไม่มีปลั๊กแบบควิกชาร์จเพราะเป็นรถซิตี้คาร์ไม่ได้ใหญ่มากขนาดนั้น หากไฟบ้านสามารถรองรับการติดแอร์ได้ก็ชาร์จไฟ Vera V1 ได้ไม่ต่างกัน"

ส่วนสถานีบริการชาร์จไฟที่ยังมีน้อยในปัจจุบัน แต่ด้วยระยะทางวิ่ง 180 กม. ของ Vera V1 ถือว่าเพียงพอสำหรับการเดินทางไป-กลับระหว่างวันและกลับมาชาร์จไฟที่บ้านได้

Vera V1 ลุยน้ำแล้วจะอันตรายหรือไม่ ?

ลุยน้ำได้ระดับหนึ่ง ความลึกน่าจะเป็นมาตรฐานแต่อย่างไรน่าจะด้อยกว่ารถน้ำมัน ซึ่งตัวที่อยู่ใต้สุดเป็นมอเตอร์ ด้านหน้าพื้นที่หลักจะยังเป็นแบตเตอรี่ แต่เรายังต้องเก็บข้อมูลว่าถ้าเจอกับน้ำท่วมจริง ๆ จะรับได้แค่ไหน พวกพาร์ทต่าง ๆ อย่างกล่องไฟฟ้าเป็นเกรดสำหรับรถยนต์ มีซีลหุ้ม ถ้าแช่เลยนั้นอาจจะเอาไม่อยู่

หลายเรื่องประเด็นร้อนเกี่ยวกับรถยนต์พลังไฟฟ้าสัญชาติไทย Vera V1 คงลงตัวมากขึ้น โดยรถยนต์จะพร้อมเผยโฉมต่อสาธารณชนในวันที่ 13 มกราคม 2560 โดยเปิดรับจองทันทีด้วยครับ

แหล่งที่มา : http://car.kapook.com/view164098.html

หลังผมอ่านบทความนี้จบ ผมเข้าใจเจตนาที่ดีของผู้ก่อตั้งบริษัทมากขึ้นเลยคับ ผมว่า อย่างน้อยก้ถือเปนการเริ่มต้นที่ดีของวงการรถไฟฟ้าบ้านเรา :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2017, 13:32:57 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ 0%

เอามาปั้นแบรนด์ว่ารถไฟฟ้าไทยคันแรก

แต่รถนั่นจีน จีน จีน จีน จีน

ไม่รู้ทำแล้วได้อะไรน่า

เอาเป็นว่าดูกันยาวๆ เพราะคันนี้ไม่มีคนซื้อแน่นอน และ ก็เฟลทางด้านการสร้างแบรนด์ระยะยาวด้วย

ออฟไลน์ zeriw009

เพี้ยนไปแล้ว เปรียบไอติมกับส้มตำ
  vera กับ eco car มันก็ไอติมเหมือนกัน แต่เป็น ไอติมหลอด กับ ไอติมสเวเซ่น
สำหรับผม รถยนต์คือยานพาหนะ  ที่ต้องสวยทันสมัย+เทคโนโลยีและความปลอดภัย ไม่เกี่ยวว่าคุณจะใช้แหล่งพลังงานแบบไหน รถก็คือรถ อย่าอ้างเรื่องรักษ์โลกเลยครับ คิดว่าขั้นตอนการผลิตแบตเตอร์รี่จะเกิดมลพิษมั้ยครับ หรือแม้แต่ขยะของแบตที่เสื่อม จริงๆปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ราคา มันอยู่ที่โมเดลและเทคโนโลยีของตัวรถ อย่าง tesla ถามว่าแพงมั้ย แพงครับ แต่ถามว่าอยากได้มั้ย อยากได้มากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2017, 11:09:15 โดย zeriw009 »
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ผมอ่านแล้ว รู้สึกเหมือนอ่านคุณประยุทธพูดเลยครับ แนวสายการเมืองเลย
ไม่ได้เหมือนอ่านแนวๆ นักประดิษฐ์แบบ Kiichiro Toyoda, Soichiro Honda, Elon Musk
เหมือนอ่านนักการเมืองพูด ทำให้ผมยิ่งไม่เข้าใจอารมณ์ประมาณก้าวแรกอะไรเลย

เรื่องสั่งผลิต CBU ไม่เน้นผลิตเอง อยากให้สั่งจากรถญี่ปุ่นในประเทศครับ
จะเห็นภาพชัดเจนมากกว่านี้ เพราะตอนนี้มันคลุมเครือว่าหมดไปกับภาษีเท่าไหร่ ถึงได้มา
เป็นรถราคา 9 แสนเกือบล้าน

ออฟไลน์ I-PULSE

ไปสัมภาสนักการเมืองมาหรือเปล่า

ออฟไลน์ 0%

ผมอยากรู้ว่า สร้างบริษัท กับคำว่า รถไฟฟ้าไทยคันแรก แล้วให้สือประโคมข่าว คนเป็นกระแส

แบบครั้งนี้ ลงทุนจริงๆเท่าไหร่กันเชียว ?

มีสตอกรถกี่คัน สตอกอะไหล่เท่าไหร่ มีโชว์รูมมาตรฐานไหม

หรือเป็นแค่จดชื่อบริษัท แล้วมีรถตัวอย่างไม่กี่คัน แล้วก็ออกมาให้ข่าว ดันกระแส แค่นั้น

ออฟไลน์ SLuang

รถไฟฟ้า จะทำทั้งที ต้องให้คน WOW! ให้ได้

ดูอย่าง Tesla   ล่าสุดก็กำลังจะ WOW! อีก กับแบรนด์ Fisker   

coming soon

เจ้านี่คนทำก็รู้ตัวดี  ชนิดที่ว่าลูกสาวเขาจะเข้ามหาลัยแล้ว จะต้องใช้รถ
ก็ยังไม่ซื้อคันนี้ให้ลูกสาวตนเองแน่ๆ  มันขนาดนั้นเลยแหละ

ออฟไลน์ h0661036

ที่ผมอยากรู้มากกว่าคือใครปล่อยกู้โปรเจคนี้ และได้ทุนสนับสนุนจากไหนมากกว่า... 

ออฟไลน์ Newhang

รถไฟฟ้า ตัวรถดี ราคารถแพงแต่คุ้มค่าน้ำมันที่ประหยัด มีศูนย์รองรับที่โอเค ก็แจ้งเกิดได้เลย
แต่วันนี้เราได้อะไรบ้างล่ะ

ขนาด toyota ขาย hybrid แพงคืนทุนค่าน้ำมันยาก ก็ยังดับเลย เจ้าอื่นก็เกิดยาก

ออฟไลน์ MUK

ราคาแพงเอาเรื่องเลยครับเห็นตัวรถและข้อมูลอยากให้ขายสัก 4-5 แสนก็พอครับ :)

ออฟไลน์ kenny523

."คุณวันชัย มีศิริ ได้ตอบถึงประเด็นนี้อย่างชัดเจนและตรงไปตรงมาว่า Vera V1 เป็นรถแบรนด์ไทยแท้แน่นอน เพียงแต่สั่งผลิตแบบ OEM* ประมาณ 70 เปอร์เซ็นต์ ตามสเปคที่ทาง Vera automotive เป็นผู้กำหนด "    ไอ้ที่สั่งผลิตตามสเปคและเป็นแบรนด์ไทยแท้แน่นอนอาจหมายถึง เฉพาะตัวโลโก้ vera ครับ55555 พวกสายการเมืองเขาจะพูดคล่อมๆงงๆ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

สมาชิกหลายท่านผมคิดว่าอคติมาเต็มเลย...

เป็นรถไฟฟ้าจองคนไทยล้าน%ครับผม
การสั่งผลิตจากแหล่งไหนมันเป็นเรื่องปกติธรรมดาครับ
อย่างฮอนด้า นี้เรียกว่ารถญี่ปุ่นหรือรถไทยครับ

ให้กำลังใจและเคารพในความตั้งใจ บริษัทเขาตั้งใจทำเพื่อรายได้ครอบครัวของเขา
มันต่างอะไรกับเราๆท่านๆกันครับ

สมาชิกหลายท่านผมคิดว่าอคติมาเต็มเลย...

เป็นรถไฟฟ้าจองคนไทยล้าน%ครับผม
การสั่งผลิตจากแหล่งไหนมันเป็นเรื่องปกติธรรมดาครับ
อย่างฮอนด้า นี้เรียกว่ารถญี่ปุ่นหรือรถไทยครับ

ให้กำลังใจและเคารพในความตั้งใจ บริษัทเขาตั้งใจทำเพื่อรายได้ครอบครัวของเขา
มันต่างอะไรกับเราๆท่านๆกันครับ

เห็นโปรโมทไทยก็เชียร์ ผมว่าไม่น่ะ

นอกจากโลโก้แบรนด์แล้ว ขนาดวิทยุยังไม่ลงทุนติดยี่ห้อเลย เอา Geely พอร์ตมาดื้อๆ อย่างนี้ ผมว่าไม่มีใครอคติหรอกครับ แต่เขามองจุดเดียวกันว่า โนว์ฮาวที่ว่าเป็นไทยจริงๆ อยู่ตรงไหน ไม่เห็นจะมี ต่างหาก...

หรือเอาแบต กฟผ. มาเปลี่ยนรถจีน???

ยอมรับว่าอคติครับ แต่คิดตามหลักเหตุผลจริงๆ มันก็ไม่ใช่อยู่ดี
ไม่ใช่เรื่องราคาแพง แต่ผลงานมันยังไม่ใช่ จะเคลมว่าเป็นรถไทยแท้ก็ยังไม่ใช่
มันเป็นภาษานักการเมืองเกินไป เหมือนพูดให้คนหลงเชื่อ และมีความคลุมเครือครับ
ถ้าพูดถึงความตั้งใจ ถึงจะตั้งใจจริงแต่มันยังไม่ได้ตั้งใจระดับที่น่าประทับใจครับ

การปักธงว่าจะใช้รถยี่ห้ออื่นมาสวมร่างก่อน ก็ควรอธิบายต่อหลายๆ ทางเลือกว่า
มองยี่ห้อไหนบ้าง แล้วทำไมมาจบที่จีลี่จากจีน พูดเรื่องภาษีที่แพง ทำไมไม่จ้างในประเทศ
อะไรแบบนี้ครับ บริษัททำด้าน engineering ตรงไหนบ้าง หรือ deal งานด้วยทุน
อย่างเดียวเลย แต่ใช้คำพูดว่า "เราไม่ได้ใช้เงินนำทาง" แต่ในวงเล็บ "หลักๆ คือเราต้อง
การเงิน" ถึงจะทำได้ มันพูดย้อนแย้งกัน คือจริงๆ อธิบายธรรมดาๆ ไม่ต้องพูดให้สวยงาม
ก็ได้ เท่าที่อ่านๆ ดูเหมือนทำงานหนักด้านเอกสารอย่างเดียว ต้องบอกว่าการชี้แจงยังไม่
ชัดเจนครับ ผมว่าคนไทยก็เป็นพวกชอบเชียร์ม้ามืดนะ เชียร์แล้วมันมัน แต่อ่านบทสัมภาษณ์
แล้วเหมือนอ่านข่าวการเมืองตีหัวเข้าบ้านครับ

ออฟไลน์ propo

• Full Member
เดี๋ยวพอรู้ว่าเขาขายให้ใคร ทุกอย่างมันก็จะเฉลยเองว่าทำไปทำไม

ออฟไลน์ Pegasus7700

นี่ไม่ใช่องกรการกุศล. เป็นเอกชนที่มีความตั้งใจดี. ผมขอชื่นชมครับ
ถึงแม้คำชี้แจงบางคำดูเหมือนoverclaim แต่public commuก้อเป็นส่วนที่สามารถปรับให้มีประสิทธิภาพได้

ช่วยกันเชียร์นะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Carrera

สิ่งที่ผมอยากเห็นคือไทยคิด ไทยทำครับ มากกว่าจะบอกว่า แบรนด์ไทย แต่สั่งทำ มันยังรู้สึกว่าไม่ใช่

ถ้าเป็นรถที่กลุ่มคนรักรถ กลุ่มนักศึกษาทำ มาอธิบายว่าเค้าศึกษายังไง พัฒนารถขึ้นมายังไง  ออกแบบแนวนี้เพราะแรงบัลดาลใจจากไหน  แบบนี้ผมจะแฮปปี้กว่าน่ะ

ไม่ต้องอ้างว่าจะต้องขึ้นโรงงานเป็นหมื่นล้านก็ได้

เอาแค่ทำขายเป็นรถแบบสั่งทำ Handmade รายคัน  แค่นั้นก็หล่อแล้ว  แล้วพอมีคนสั่งเยอะๆค่อยขยายไลน์ผลิตเป็น Mass ต่อไป

ดูอย่างแบรนด์รถต่างประเทศบางแบรน คนไม่กี่คนยังริเริ่มทำรถออกมาได้  ถ้าศึกษาประวัติ Supercar หลายๆยี่ห้อก็กำเนิดแบบนี้ เกิดเพราะคนบ้ารถจริงๆ เพราะใจรัก ชอบ  จนเป็นแบรนรถที่เกิดจากคนๆเดียวหรือคนกลุ่มเล็กๆ 

ผมไม่ได้อยากเห็นรถยนต์แบรนด์(ยี่ห้อ)ไทย  มากเท่ากับเห็นรถยนต์ที่ถูกทำขึ้นโดยฝีมือและมันสมองของคนไทย   คิดค้นใหม่อาจจะยากไป ถ้าเอาของชาวบ้านมาศึกษาและพัฒนา ผมว่ามันก็น่าจะพอไหว แล้วค่อยๆปรับปรุงรถไปเรื่อยๆ  ;)

เห็น Tesla ก็ปล่อยสิทธิบัตรต่างๆจนค่ายรถไฟฟ้าในอเมริกาเพิ่มขึ้นๆ  ความรู้อะไรก็น่าจะพอหาจากการศึกษาได้นะผมว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2017, 00:46:48 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ J_Serie5

เห็นด้วยครับ

อย่างแบบนี้ ดัดแปลงรถยนต์ใช้แล้ว ฝีมือ กฟผ.+สวทช. เห็นว่า 2-3 แสนบาท
http://www.egat.co.th/index.php?option=com_content&view=article&id=1525:csrnews-20160607-01&catid=32&Itemid=169

ผมเคยไปดูคันนี้มาแล้วครับ น่าสนใจกว่า vera มากๆ ถ้าใครอยากได้รถไฟฟ้าจริงๆผมว่าลองเข้าไปคุยกับ กฟผ โดยตรง ไม่รู้ว่ารับจ้างผลิตรึเปล่า แต่จาก spec ดูดีมีอนาคตกว่า vera มากๆ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

หลายท่านไปวิจารณ์กันเสมือนว่าไม่เข้าใจว่า บริษัทแสวงหากำไร แปลว่าอะไร...

การวิจารณ์แต่ละท่านแสดงให้เห็นถึงการมีจุดมุ่งหมายให้เป็นรถไฟฟ้าแห่งชาตไทยซะอย่างนั้นแหละ
ถึงจะภุมิใจกัน..

นี่คือเอกชน อยากเริ่มต้นกับธุรกิจที่คิดว่ามีแนวโน้มที่ดี

เห็นบางท่านนำไปเทียบกับ กฟผ สวทช อันนี้ไปไกลละครับ.. ทุนวิจัยของรัฐวิสากิจกับรัฐบาล คนละเรื่องกับเอกชนstart up

ผมอยุ่mtec ได้งบวิจัยแทบจะไม่จำกัดหรอกครับ  คิดได้ออกแบบได้หมดแหละครับ
แต่สิ่งหนึ่งที่ไม่ได้คือ. การทำแล้วได้กำไร และคุ้มทุนในระยะเวลาที่เหมาะสม