ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมถึงบอกว่า eco car อืดครับ ชีวิตจริงเห็นเหยียบกันกระจาย/NOTE ที่จริงก็สวยนะ  (อ่าน 11232 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• Sr. Member
  • ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
เค้าคงออกแบบมาให้วิ่งในเมืองเปนหลักอย่างเคคาร์อ่ะครับ เน้นเรื่อยๆ พอมาเจอถนนสองเลนที่ต้องใช้อัตราเร่งแซง จุดอ่อนเรื่องอัตราเร่งแซงมันเลยเป็นประเด็นให้คนวิจารณ์
ผมไม่โทษตัวรถนะเพราะผมจะมองว่าคนทำรถเค้าทำมันมาเพื่อตอบโจทย์การใช้งานแบบไหน แต่ถนนเมืองไทย เครื่อง 1.5 ขึ้นไปถึงจะกำลังดีนะ ยิ่งช่วงนี้เจอขบวนรถอ้อยบนถนนสวนเลนเข้าไป ส่ายหัวเลยทีเดียว

ส่วน Note รูปที่ทีมงานเว็บไปถ่ายเองในกระทู้คันจริง ดูสวยดีครับ ชอบที่กล้าเอาสีแปลกๆ มาให้เลือก
สังเกตว่ารถหลายคันที่เว็บนี้ไปถ่ายเอง สวยกว่ารูป official ของค่ายเสียอีก
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ผมว่าไม่รู้จักรถดีพอมากกว่า  บางคนมีความสามารถแค่สั่งให้เท้ากดคันเร่งให้มิดเท่านั้น  ผมเห็นหลายคนที่ขับแบบนี้  คนที่เค้าขับเป็นไม่ว่าจะทางตรง ทางโค้ง ทางเรียบ ทางเขา เค้าวิ่งกันฉิวมาก ที่เคยๆขับตาม Almera นี่ ไม่ธรรมดาเลย  สมัยมิราจออกมาใหม่ๆ  เคยเจอบางคันเข้าโค้งมอเตอร์เวย์(7) โค้งก่อนถึงสนามบินสุวรรณภูมิ ประมาณ 140  เห็นล้อเล็กมาก น่าจะขนาด165

อย่างช่วงก่อนๆก็มักมีคนบอกว่า J32 อืดมาก  ทำนองเดียวกันเลย  รถที่คนอื่นว่าอืดแต่ผมขับแซงรถแรงมาตลอดทางในช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา จากน่าน-กรุงเทพ รวมๆแล้วก็หลายพันคันมากๆ จริงๆแล้วก็คือทุกคัน โดยสรุปแล้วอยู่ที่ทักษะคนขับมากกว่าครับ ว่าจะเข้าใจลักษณะการทำงานของรถคันที่ขับดีขนาดไหน

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
ผมว่าไม่รู้จักรถดีพอมากกว่า  บางคนมีความสามารถแค่สั่งให้เท้ากดคันเร่งให้มิดเท่านั้น  ผมเห็นหลายคนที่ขับแบบนี้  คนที่เค้าขับเป็นไม่ว่าจะทางตรง ทางโค้ง ทางเรียบ ทางเขา เค้าวิ่งกันฉิวมาก ที่เคยๆขับตาม Almera นี่ ไม่ธรรมดาเลย  สมัยมิราจออกมาใหม่ๆ  เคยเจอบางคันเข้าโค้งมอเตอร์เวย์(7) โค้งก่อนถึงสนามบินสุวรรณภูมิ ประมาณ 140  เห็นล้อเล็กมาก น่าจะขนาด165

อย่างช่วงก่อนๆก็มักมีคนบอกว่า J32 อืดมาก  ทำนองเดียวกันเลย  รถที่คนอื่นว่าอืดแต่ผมขับแซงรถแรงมาตลอดทางในช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา จากน่าน-กรุงเทพ รวมๆแล้วก็หลายพันคันมากๆ จริงๆแล้วก็คือทุกคัน โดยสรุปแล้วอยู่ที่ทักษะคนขับมากกว่าครับ ว่าจะเข้าใจลักษณะการทำงานของรถคันที่ขับดีขนาดไหน

ผมก็เจอรถไม่แรงมากมายแซงมาเยอะครับ จนรู้เลยว่า
ทักษะมีความสำคัญมากจริงๆ ผมชอบขับเนือยๆ เลยไม่ได้พัฒนาตรงนั้น
แต่คนที่ขับเร็วๆ เป็นประจำเพราะวิ่งงานหรืออะไรก็แล้วแต่จะชัดเจนมาก
เหมือนเป็นหนึ่งเดียวกับรถ แต่แน่นอนครับ เก๋ง 1500-1600 วิ่งกว่าสบายๆ
eco car ถ้าจะบู๊ต้องเหนื่อยกว่านิดนึง ต้องทักษะเยอะด้วย

ออฟไลน์ Tan Int

ผมขับอัลเมร่ามาหลายรอบละ ก็ยังงงว่าทำไมตัวเลขมันออกมาแย่ทั้งที่ความจริงรถก็ไม่อืดเลยนะ วิ่งกว่าพวก Corolla Civic สมัย 20 ปีก่อนที่แรงเท่ากันเยอะ
แต่ผมเคยบ่นว่า Swift อืด อาจจะเพราะรถมันหนักมากด้วยในตอนนั้น(ผู้โดยสารสามคน) ผมคิดว่ารถพวกนี้ถ้าขับคนเดียวมันไม่เป็นปัญหาหรอก แต่ถ้ามีผู้โดยสารเมื่อไหร่ก็เริ่มคิดละ

ปล เคยเจอมาร์ชแซงแล้วซิกแซกหลบแบบงงมาก ตามไม่ทันด้วยนะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ J_Serie5

อ้างถึง
สรุปคือเราอาจจะกลัวกันไปเองรึเปล่ากับความอืดของ Eco car ?  :-\

ตัวเลขอัตราเร่งของ eco car รุ่นต่างๆ ทางสื่อมวลชนเอาไปทดสอบกันหมดแล้วครับ ผลออกมาคืออัตราเร่งอืดมาก ใครที่รับได้ก็ซื้อกันไปครับ เรื่องความปลอดภัยของโครงสร้างก็ดูจากเคสอุบัติเหตุต่างๆได้ว่ามันแย่ โดยรวมสำหรับผมไม่ผ่านเลยครับ 

ออฟไลน์ mamaman

ถ้าคนขับรถ 1.5 รุ่นเก่าๆ สิบปีก่อน ไม่อืดครับ
แต่หากขับพวก 2.0 มาก่อน จะบอก อืดบรรลัย

อืด คือ เร่งแซงนะครับ
ออกตัวไม่ค่อยเท่าไหร่ เพราะหลายๆคันรถเบา

ขับในเมือง ไม่ถึง 100 สบายๆครับ เหมาะกับ สตรี เด็ก พ่อบ้าน สายธรรมมะ

ออฟไลน์ Middle aged

• Jr. Member
  • **

ลอง ให้ Eco car แซงที่ความเร็ว สัก 80 ขึ้นไปครับ มันเร่งไม่ค่อยออก
มันแค่ คล่อง  แต่ไม่มี แรงบิดครับ ลอง โดยสาร เต็มดูก็ได้
เห็นด้วย อัลเมรา ออกอาการชัดเจนครับ  ทนใช้เกือบ 5 ปี ขาย เปลี่ยนเป็น  อัสติส 1.8 ESport  นั่ง 5 คน พร้อมของเต็มท้ายรถ ตอบสนอง คนละเรื่องเลย

ถ้าคนขับรถ 1.5 รุ่นเก่าๆ สิบปีก่อน ไม่อืดครับ
แต่หากขับพวก 2.0 มาก่อน จะบอก อืดบรรลัย

ออกตัวไม่ค่อยเท่าไหร่ เพราะหลายๆคันรถเบา

ขับในเมือง ไม่ถึง 100 สบายๆครับ เหมาะกับ สตรี เด็ก พ่อบ้าน สายธรรมมะ

ชอบคำว่าพ่อบ้านสายธรรมะ  ;D

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ผมคือ ชายคนนั้นคับ

ส่วนตัวเคยขับ รถเก๋ง 1.6 ยุค 90 (เก่าแล้ว 20 กว่าปีละ) อยู่ช่วงนึง

ผมว่า Eco ดีกว่ามาก ความเร็วที่ทำได้ก็พอๆ กัน แต่ประหยัดและรอบต่ำกว่ามาก

แซง ผมไม่สนใจคับ เพราะซื้อรถ Eco มาไม่คิดไปแซงใครถ้ามันไม่ช้าจริงๆ ส่วนตัวขับ 2 เลนผมก็ขับตามชาวบ้านไปเรื่อยๆ มากกว่า เลยไม่เคยมีปัญหาคับ อีกอย่าง ตัวรถมันไม่ชวนให้เราขับแซงอยู่แล้ว ไม่ได้มีแรงดึงที่ทำให้รู้สึกพุ่ง เลยไม่รู้สึกว่าต้องกดเพื่อแซงเลย

ส่วนตัวเคยขับ รถเก๋ง 1.6 ยุค 90 (เก่าแล้ว 20 กว่าปีละ) อยู่ช่วงนึง

ผมว่า Eco ดีกว่ามาก ความเร็วที่ทำได้ก็พอๆ กัน แต่ประหยัดและรอบต่ำกว่ามาก

แซง ผมไม่สนใจคับ เพราะซื้อรถ Eco มาไม่คิดไปแซงใครถ้ามันไม่ช้าจริงๆ ส่วนตัวขับ 2 เลนผมก็ขับตามชาวบ้านไปเรื่อยๆ มากกว่า เลยไม่เคยมีปัญหาคับ อีกอย่าง ตัวรถมันไม่ชวนให้เราขับแซงอยู่แล้ว ไม่ได้มีแรงดึงที่ทำให้รู้สึกพุ่ง เลยไม่รู้สึกว่าต้องกดเพื่อแซงเลย

+1 ครับ  ;D

ออฟไลน์ mamaman

+ ด้วยครับ ปกติผมก็ขับแบบนั้น
ยิ่ง ช่วง เวลาเร่งด่วน รีบยังไง ก็เจอ อีกหลายคัน ต่อแถวยาวๆ ไปครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
มาร์ช 1.2 เกียร์ธรรมดา เดิมๆ

ผมว่ามันก็ไม่อืดดดนะครับ แต่ต้องรู้จังหวะมันหน่อย

เมื่อเร็วๆ นี้โดนดันตูดอยู่เลนกลางบนมอเตอร์เวย์ เกียร์ 5 วิ่งอยู่ 90 มองกระจกหลัง ลงเกียร์ 3 กดดดดดดดดดดดดด ต่อด้วยเกียร์ 4 และกดดดดดดดดดด

เหลือบมองหลังอีกที ไอ้คนจี้เมื่อกี้หายไปละ  ;D

แต่ Almera 1.2 cvt ก็ยังเป็นรถที่น่าใช้นะครับ พอลอยลมที่ 80 - 90 แล้ว สบายมาก และประหยัดครับ เหนื่อยแค่ช่วงแซงเวลานั่งกันเยอะๆครับ (ถึงอยากได้ Almera 1.5 หรือ 1.6 ดีเซล  ;D)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อืดสิครับ ช้ากว่าทุกคันบนถนน

ออฟไลน์ bingoman

แล้วมันจะไม่เรียกอืดได้ไงครับ  ก็บนถนน eco car มันอืดเกือบที่สุดแล้ว  ที่อืดกว่าก็คงเป็นพวก Innova, รถเมล์, รถบรรทุก

แล้วจะไม่เรียกว่าอืดได้ไงอ่ะ  ก็มันอืดจริงๆ อืดกว่าเพื่อนๆ บนถนนเขาหมด

อืด เกี่ยวอะไรกับเหยียบกระจาย?
จขกท. ตั้งหัวกระทู้แบบสับสนอะไรหรือเปล่าครับ