ผู้เขียน หัวข้อ: จากกรณีของ Nissan รู้สึกไหมคับว่าการทำรถ Eco car เฟส 2 ยากพอสมควรเลย  (อ่าน 5706 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
จิ้มแบบ 2 ครับ

ผมว่านิสสันยังงกเกินไป และแอบขายเอากำไรเกินควรแบบเนียนๆ

Almera เดิมๆ แค่ใส่เครื่อง K9K ลงไป ผมก็ยิ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ Asklepios

• Jr. Member
  • **
ผมว่า Ecocar Phase 2 กำหนดมาเพื่อสร้างมาตรฐานใหม่ของ B-segment มากกว่า เพราะการลงทุนขนาดนั้นก็ต้องมี scale ที่ใหญ่และราคาก็ต้องตั้งแพงได้เพื่อให้คุ้มทุนได้เร็ว จะมาตั้งถูกกว่า Phase 1 ที่ยังโดน B-segment price ค้ำไว้ไม่ได้

ผมเลยคิดว่าเราอาจได้เห็น City/Jazz วางเครื่อง 3 สูบ 1.0 Turbo หรือไม่ก็ 4 cylinder 1.3 liters Earth Dream Direct Injection เพื่อให้ผ่าน Phase 2 แต่ยังอยู่ช่วงราคาเดิมสำหรับ new model ที่จะ Launch กันในปี 2019/2020 ก็เป็นได้ ส่วน Phase 1 อาจจะหายไปเลยก็ได้