ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า รถรุ่นใหม่ที่ใช้ปุ่ม Start แล้ว ถ้าแบตหมด?  (อ่าน 15663 ครั้ง)

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่า รถรุ่นใหม่ที่ใช้ปุ่ม Start แล้ว ถ้าแบตหมดแล้วเกิดจำเป็นต้องเข็นรถ แต่พวงมาลัยก็ล็อค ไม่มีกุญแจปลดล็อค
เหมือนรถทั่ว ๆ ไป จะแก้ไขปัญหาอย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
จะเข็นทำไมครับ พ่วงแบตสิง่ายกว่า

• **
จะเข็นทำไมครับ พ่วงแบตสิง่ายกว่า
พอดีมี case ครับ บ้านผมจอดรถได้ 2 คัน แต่จอดได้แบบเรียงกันแบบเส้นตรง พอดีรถผมคันแรก ไอ้ที่มีปุ่ม start แหละ มันเกิด
start ไม่ติด แล้วดันรีบต้องไปส่งลูกที่สนามบินตอนตี 3 แล้วจะเข็นรถออกเพื่อที่จะเอาอีกคันไปส่งแทน แต่พวงมาลัยรถล็อค เข็นรถก็ไม่ได้
เลยมาลองถามเพื่อน ๆ ดู ว่ามี วิธีมั้ย

• นับ1ใหม่
พอดีมี case ครับ บ้านผมจอดรถได้ 2 คัน แต่จอดได้แบบเรียงกันแบบเส้นตรง พอดีรถผมคันแรก ไอ้ที่มีปุ่ม start แหละ มันเกิด
start ไม่ติด แล้วดันรีบต้องไปส่งลูกที่สนามบินตอนตี 3 แล้วจะเข็นรถออกเพื่อที่จะเอาอีกคันไปส่งแทน แต่พวงมาลัยรถล็อค เข็นรถก็ไม่ได้
เลยมาลองถามเพื่อน ๆ ดู ว่ามี วิธีมั้ย

ของผมจะมีแบตจั้มแบบพกพาไว้สำรองครับ การพ่วงจากแบตมันมีข้อจำกัด
การเข็นเป็นเรื่องยากครับ โดยปกติรถพวกนี้มันจะมีรูเสียบกุญแจ แล้วดึงไปเข้า N ก็เข็นได้ครับ พวงมาลัยไม่ล็อค มันแค่หนัก
แต่ผมยังไม่เคยลองในกรณีรถแบตหมด จะเข็นแต่เจอรถที่มีเบรคมือไฟฟ้านะ กรณีนี้เดี่ยวลองกับปาเจโร่ได้ผลไงจะมาเล่าละกันว่าได้ไหม
จะลองถอดขั้วแบตทำดู อยากรู้เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2017, 09:13:24 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
Lexus ผมกุญแจแบตเพิ่งหมดครับ

เลยนั่งเปิด Youtube ว่าทำไงดี

ของ Lexus ให้เอาKeycard ไปแปะไว้ที่ตรงปุ่มเลย แล้วกด start แบบปกติ มันติดเฉย

ออฟไลน์ ps000000

น่าสนใจ รถสมัยนี้ไฮเทคขึ้นเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Barracuda

ถ้าแบตหมด แบตออ่อน camry AHV41 เหยียบเบรค ใช้กุญแจทาบไว้ที่ push start ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

แบตกุญแจหรือแบตสตาร์ทหมดครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
แบตกุญแจหมดก็เอาไปทาบแบบที่ท่านบนๆตอบเลยครับ ปกติแบตหมด มันไม่ได้หมดเลยหรอกครับ ถ้าไม่ได้ปล่อยไม่ได้ใช้หลายเดือนนับจากตั้งแต่แบตเริ่มเสื่อม
มันยังมีไฟอยู่ แพงแต่มันอ่อนครับ เลยต้องเอาไปทาบใกล้ๆครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ผมอ่านแล้วเจ้าของกระทู้น่าจะหมายถึงแบตรถยนต์นะครับ ไม่ใช่แบตกุญแจนะ
รถผมที่คอพวงมาลัยสามารถยัดกุญแจเข้าไปได้ ก็ปลดล๊อคคอพวงมาลัยแค่นั้น

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
มาอ่านแล้วแบบเสียบกุญแจแบบเก่าจะสะดวกดีกว่านะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ผมอ่านแล้วเจ้าของกระทู้น่าจะหมายถึงแบตรถยนต์นะครับ ไม่ใช่แบตกุญแจนะ
รถผมที่คอพวงมาลัยสามารถยัดกุญแจเข้าไปได้ ก็ปลดล๊อคคอพวงมาลัยแค่นั้น
ถ้าแบตรถหมด ต้องถามก่อนว่าหมดเกลี้ยงเลยหรือเปล่า ถ้ายังพอกดเปิดสวิต push start ให้ไฟต่างๆติด แต่สตาร์ทไม่ติด ยังไงพวงมาลัยก็ไม่ล็อกครับ
แค่พวงมาลัยมันหนักแค่นั้นเองครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
พอดีพึ่งไฟหมดสตาร์ทไม่ติดมา

ถ้าไม่หมดเกลี้ยงยังกดให้ acc / on ได้ พวงมาลัยที่ล็อคก็จะหายล็อค

ออฟไลน์ ^Yimm@^

ถ้าแบตรถหมด ต้องถามก่อนว่าหมดเกลี้ยงเลยหรือเปล่า ถ้ายังพอกดเปิดสวิต push start ให้ไฟต่างๆติด แต่สตาร์ทไม่ติด ยังไงพวงมาลัยก็ไม่ล็อกครับ
แค่พวงมาลัยมันหนักแค่นั้นเองครับ

ถ้ากด ACC on ได้ก็จบครับ แต่ถ้ากดไม่ได้หล่ะครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

ก็ถอดแบตรถคันหลัง มาจั๊มสตาร์ทคันหน้าซิครับ....
วันหลังก็ค่อยหาซื้อ จั๊มสตาร์ทติดรถไว้ครับ ผมก็มีรถ 2 คัน ทั้ง 2 คันก็มีจั๊มสตาร์ททั้งคู่
(เคยมีประสบการณ์แบตหมดในที่เปลี่ยว โบกก็ไม่มีใครจอด สุดท้ายก็โทรตามร้านแบตมาเปลี่ยนให้)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2017, 10:53:55 โดย huiimanoid »

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
พ่วงครับ

เข็นสตาร์ทถ้าออโต้ทำยากมาก
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ kris-lack

ไม่แน่ใจเราเข้าใจถูกมั้ยนะ คือ ไม่ว่ารถแบบเสียบกุญแจ หรือแบบกดสตาร์ท ถ้าแบตรถยนต์หมดมันก็สตาร์ทไม่ได้อยู่ดีไม่ใช่หราคะ?? งง หรือเรางงเอง ส่วนจะเข็นไม่เข็นหรือจะจั๊มไม่จั๊มก็ว่ากันอีกที ถ้าเกียร์ออโตอยากเข็น เขาก็จะมีช่องเสียบกุญแจที่เกียร์เพื่อไปที่ N
ส่วนถ้าแบตกุญแจหมดก็ทำเหมือนกับข้างต้นแนะนำก่อน

ออฟไลน์ Stp

ผมก็เข้าใจตามนี้นะ งงกับคำถาม ถ้าแบตรถหมดจะสตาร์ทได้ก็คงแปลก ส่วนจะเข็นหรือจะจั๊มแบตก็ว่ากันไป ส่วนแบตรีโมทส่วนใหญ่เอาไปทาบใกล้ๆ ปุ่ม Start ก็จะยังกดได้ เขาคิดมาเผื่อพอสมควรอยู่แล้ว

แต่ถ้าพูดเรื่องเข็นรถเกียร์ Auto จะมีสักกี่คนที่ทำได้

ไม่แน่ใจเราเข้าใจถูกมั้ยนะ คือ ไม่ว่ารถแบบเสียบกุญแจ หรือแบบกดสตาร์ท ถ้าแบตรถยนต์หมดมันก็สตาร์ทไม่ได้อยู่ดีไม่ใช่หราคะ?? งง หรือเรางงเอง ส่วนจะเข็นไม่เข็นหรือจะจั๊มไม่จั๊มก็ว่ากันอีกที ถ้าเกียร์ออโตอยากเข็น เขาก็จะมีช่องเสียบกุญแจที่เกียร์เพื่อไปที่ N
ส่วนถ้าแบตกุญแจหมดก็ทำเหมือนกับข้างต้นแนะนำก่อน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ zeriw009

เปลี่ยนแบตเถอะครับ เสื่อมแล้ว
อายุแบตเตอร์รี่ 1 ปีแก่ๆ ถึง สองปีปลายๆ

ขออภัยที่ตอบไม่ตรงประเด็นครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ถ้าเข้าใจไม่ผิด เค้าคงหมายถึง ถ้าไม่สตาร์ท คอพวงมาลัยจะหนัก (อาจล๊อค) ครับ ปรับเกียร์ N คงไม่ใช่ปัญหาเดียวครับ แต่เข็นสตาร์ทสำหรับ Auto นี่คงไม่ได้แน่ครับ เดี๋ยวเกียร์พัง

• นับ1ใหม่

ถ้าเข้าใจไม่ผิด เค้าคงหมายถึง ถ้าไม่สตาร์ท คอพวงมาลัยจะหนัก (อาจล๊อค) ครับ ปรับเกียร์ N คงไม่ใช่ปัญหาเดียวครับ แต่เข็นสตาร์ทสำหรับ Auto นี่คงไม่ได้แน่ครับ เดี๋ยวเกียร์พัง
ไปลองมาให้ละ
สรุปละกัน
ถ้าแบตอ่อน ยังพอมีไฟ กดปุ่มที่ปุ่มสตาทให้ไฟขึ้น พวงมาลัยจะไม่ล็อค เพราะแบตอ่อนจะยังมีไฟเลี้ยงระบบอยู่ แต่ไม่พอที่จะสตาทได้ เอาลูกกุญแจาออกจากตัวกุญแจไปเสียบแถวๆคอนโซลเกียร์ ดึงเข้าN ปลดเบรคมือ ถอยรถได้ครับ พวงมาลัยหนักขึ้นนิดหน่อย
ถ้าแบตไฟหมดเกลี้ยง ไฟเลี้ยงระบบยังไม่มี คือประมาณไม่เหลืออะไรเลย แบบผมทดลองถอดขั้วแบตออก พวงมาลัยล็อคครับ ใส่เกียร์ N ถอยรถได้ แต่บังคับพวงมาลัยไม่ได้ครับ ใช้ได้กับพวกรถระบบเบรคมือไฟฟ้าเช่นกัน ถ้าไฟเหลือพอเลี้ยงระบบ กดปลดได้ ถ้าไม่มีไฟในระบบ ล็อคตั้งแต่เบรค ปลดไม่ได้ และถ้าให้ผมเข็นปาเจโร่ คงไม่เอาอะ ลองในลานจอดละ หนักโครต 555

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
พกสายพ่วงแบตติดรถไว้ครับ 350 บาท อะไรก็เกิดขึ้นได้ อุ่นใจกว่า

• **
ขอบคุณที่เพื่อน ๆ มาตอบครับ

แต่ขอเพิ่มข้อมูลของคำถามว่า แบตเตอรี่ของรถยนต์หมด ไม่ใช่แบตเตอรี่ของ Remote ครับ

ไปลองมาให้ละ
สรุปละกัน
ถ้าแบตอ่อน ยังพอมีไฟ กดปุ่มที่ปุ่มสตาทให้ไฟขึ้น พวงมาลัยจะไม่ล็อค เพราะแบตอ่อนจะยังมีไฟเลี้ยงระบบอยู่ แต่ไม่พอที่จะสตาทได้ เอาลูกกุญแจาออกจากตัวกุญแจไปเสียบแถวๆคอนโซลเกียร์ ดึงเข้าN ปลดเบรคมือ ถอยรถได้ครับ พวงมาลัยหนักขึ้นนิดหน่อย
ถ้าแบตไฟหมดเกลี้ยง ไฟเลี้ยงระบบยังไม่มี คือประมาณไม่เหลืออะไรเลย แบบผมทดลองถอดขั้วแบตออก พวงมาลัยล็อคครับ ใส่เกียร์ N ถอยรถได้ แต่บังคับพวงมาลัยไม่ได้ครับ ใช้ได้กับพวกรถระบบเบรคมือไฟฟ้าเช่นกัน ถ้าไฟเหลือพอเลี้ยงระบบ กดปลดได้ ถ้าไม่มีไฟในระบบ ล็อคตั้งแต่เบรค ปลดไม่ได้ และถ้าให้ผมเข็นปาเจโร่ คงไม่เอาอะ ลองในลานจอดละ หนักโครต 555

เยี่ยมเลยครับ เก็บเป็นความรู้ด้วย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ คุณพ่อหาเงิน

• **
แบบนี้สิครับสะดวก ผมติดรถไว้ครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

ออฟไลน์ arte

ถ้าเคสนี้กับรถยุโรบที่เข้า N ไม่ได้ ต้องทำงัยดี พึ่งยานแม่อย่างเดียวใช่ใหมครับ

• **
ขอบคุณเพื่อน ๆ อีกครั้งครับ ในที่สุดผมได้ข้อสรุปแล้วครับ จากช่าง (โทรไปถาม) และ คุณ sith(สิทธิ์) 

รถผมเป็นรถยุโรป และ ผมคิดว่า รถญี่ปุ่นก็น่าจะอาการเดียวกันกับที่คุณ sith(สิทธิ์) บอกไว้ คือ

ถ้ารถที่เป็นปุ่ม start แบบไม่มีกุญแจ ถึงมีก็ใช้ไม่ได้เหมือนในรถผม ควรซื้อ Powerbank ที่ start รถได้เก็บไว้
แต่ถ้า start ไม่ได้ ก็ยังสามารถใช้ powerbank เสียบไว้ที่ Batt เพื่อให้จ่ายไฟได้ หลังจากนั้น เราก็กดปุ่มเพื่อ
ให้ระบบทำงาน เราก็จะสามารถขยับรถและหมุนพวงมาลัยได้ เพราะว่าถ้าเปิดระบบทำงาน พวงมาลัยที่เป็นไฟฟ้าก็จะทำงานได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2017, 16:35:25 โดย zenten »

• นับ1ใหม่

ผมใช้ตัวนี้ จริงๆอยากได้ขนาด 16,000 mAh. แต่งบไม่ถึง เลยเอาตัวนี้มาใช้ แก้ขัดได้ ใช้ได้หลายครั้ง แต่ถ้าไฟต่ำกว่าขีดที่3 จะจั้มไม่ได้
ฉะนั้น ถ้ามีของพวกนี้ก็ต้องหมั่นเช็ค ชาจไฟเข้าด้วยครับ ไม่ควรเอามาเป็นแบตสำรองชาจมือถือ แยกให้ชัดเจนดีกว่า ใช้ยามฉุกเฉิน และไว้ช่วยคนอื่นยากฉุกเฉินครับ
ส่วนถ้าเป็นรถยุโรบ ผมไม่รู้เลยนะว่าเข้าเกียร์ N ไม่ได้  :-[

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Lexus ผมกุญแจแบตเพิ่งหมดครับ

เลยนั่งเปิด Youtube ว่าทำไงดี

ของ Lexus ให้เอาKeycard ไปแปะไว้ที่ตรงปุ่มเลย แล้วกด start แบบปกติ มันติดเฉย

ตอนรับรถ Camry เจ้าหน้าที่ก็อธิบายไว้แบบนี้เลยครับ ตัวแบตในกุญแจทำหน้าที่จ่ายไฟให้ตัวกระจายสัญญาณไม่ได้เป็นตัวสร้างสัญญาณ เพราะงั้นถ้าแบตในกุญแจหมดให้เอากุญแจแนบตรงปุ่มแล้วกดได้เลย