ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า รถรุ่นใหม่ที่ใช้ปุ่ม Start แล้ว ถ้าแบตหมด?  (อ่าน 15738 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Lexus ผมกุญแจแบตเพิ่งหมดครับ

เลยนั่งเปิด Youtube ว่าทำไงดี

ของ Lexus ให้เอาKeycard ไปแปะไว้ที่ตรงปุ่มเลย แล้วกด start แบบปกติ มันติดเฉย

แบบนี้ผมเคยได้ยินมาอยู่ครับ ไม่เว้นแม้แต่โตโยต้าเล็กซัซ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณเพื่อน ๆ อีกครั้งครับ ในที่สุดผมได้ข้อสรุปแล้วครับ จากช่าง (โทรไปถาม) และ คุณ sith(สิทธิ์) 

รถผมเป็นรถยุโรป และ ผมคิดว่า รถญี่ปุ่นก็น่าจะอาการเดียวกันกับที่คุณ sith(สิทธิ์) บอกไว้ คือ

ถ้ารถที่เป็นปุ่ม start แบบไม่มีกุญแจ ถึงมีก็ใช้ไม่ได้เหมือนในรถผม ควรซื้อ Powerbank ที่ start รถได้เก็บไว้
แต่ถ้า start ไม่ได้ ก็ยังสามารถใช้ powerbank เสียบไว้ที่ Batt เพื่อให้จ่ายไฟได้ หลังจากนั้น เราก็กดปุ่มเพื่อ
ให้ระบบทำงาน เราก็จะสามารถขยับรถและหมุนพวงมาลัยได้ เพราะว่าถ้าเปิดระบบทำงาน พวงมาลัยที่เป็นไฟฟ้าก็จะทำงานได้ครับ

รถยุโรป ถ้ามี powerbank ที่จัมพ์สตาร์ทได้ไม่จำเป็นจริงๆห้ามใช้สตาร์ทครับ ใช้แค่ปลดล็อดพวงมาลัยกับเกียร์แล้วรีบดึงออก เพราะจะมีกล่องควบคุมชาร์จที่จะพังเวลาคุณจั(มพ์สตาร์ท และถ้าโชคร้ายระบบอิมโมจะลาโลกไปด้วย  แนะนำครับ ไม่ได้บังคับให้เชื่อ 

เอาปลอดภัยใช้แบตเตอรรี่จากรถคันอื่นจะดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 18:14:05 โดย Jae »