ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า Nissan จะเอา Livina มาขายในไทยหรือเปล่าครับ  (อ่าน 8884 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
เนื่องจากตลาดมินิแวนกำลังระอุเล็กๆแต่ทว่า

- FREED ราคาแพงเกินไป
- Exora ศูนย์ไม่น่าไว้ใจ
- SW,Innova อายุตลาดก็มากแล้ว
- Wish ไม่มาไทยแน่นอนแล้ว

คิดว่า Nissan จะเอา Livina มาลองตลาดหรือเปล่าครับ

ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ denkmit

• Jr. Member
  • **
Re: คิดว่า Nissan จะเอา Livina มาขายในไทยหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 09:58:06 »
นำเข้ามาก็ดีเหมือนกันน่ะครับ จะได้เป็นอีกทางเลือก

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: คิดว่า Nissan จะเอา Livina มาขายในไทยหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 10:49:26 »
Nissan เคยมีความคิดจะเอา Livina Geniss มาขาย สั่งนำเข้ามาจากอินโดนีเซีย

แต่สุดท้าย ก็ต้องทำแท้งกันกลางคัน เพราะว่า ไม่คุ้มที่จะสั่งเข้ามาเลย
และวัสดุคุณภาพการประกอบนั้น ขนาดบางคนใน Nissan เองยังรับไม่ได้
ดังนั้น ไม่เอาเข้ามาหนะดีแล้วครับ

แต่ถ้าเป็น เจเนอเรชันต่อไป ของ Livina อันนี้ เท่าที่ได้ยินอยู่ตอนนี้คือ มีความคิดอยู่ แต่ยังไม่เป็นรูปธรรมนัก

เพราะรุ่นที่สนุกกว่า เจ็บกว่า แสบกว่า รอจ่อคิวอยู่ และน่าสนใจกว่า Livina ทั้งนั้นครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 11:06:16 »
ขอบคุณครับพี่จิม
----------
เห็นเรื่องการประกอบนั้น นึกภาพออกเลย
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 11:28:00 »
รอ juke ดีกว่า

เพราะ Livina มันออกมาค่อนข้างนานแล้ว  อายุตลาดก็ใกล้จะบั้นปลายแล้ว
阿蘇山

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 11:38:46 »
มันคนละตลาดกันเลยครับน้อง

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 11:41:25 »
มันคนละตลาดกันเลยครับน้อง

อ่อออ    ลืมไปครับพี่ แต่ถ้ามาก็ดีน่ะ
阿蘇山

ออฟไลน์ denkmit

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 12:07:10 »
ทำไมรถที่มาจากอินโดนีเซีย ส่วนใหญ่การประกอบไม่ค่อยดี

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 12:34:25 »
เชียร์ juke อยู่เหมือนกัน

เปิดตลาดใหม่ๆน่าสนนะครับนิสสัน

เพื่อจะรุ่งเหมือนน้องมีนาบ้าง ผมว่าถ้าไม่แพงมาก มีโอกาสอยู่นะ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ Vonbin

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 14:35:15 »
ผมว่า juke  ไม่น่าจะเข้าไทยนะ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 15:01:21 »
ได้ยินว่า Nissan กำลังคิดจะเอารถที่ใช้งานได้คล้ายๆ กันรุ่นนึงมาแทน

NV-200 (ตู้เล็กคล้าย Liteace แต่ขับล้อหน้า คนขับนั่งหลังล้อหน้า)

ไม่รู้ว่า สนใจหรือเปล่า ?

แต่ผมว่า Nissan เอาเข้ามาจริงๆ เถอะ
 รถแนวนี้ ในตลาดยังไม่มีใครขาย ยังดูไม่ออกหรอกว่า
จะขายดี / แค่ขายได้ / หรือจะถึงขั้นขายไม่ออก

แต่อย่างน้อยๆ ผมว่า ตลาดรถตู้เล็กใช้งานเชิงพาณิชย์ รวมทั้ง
กลุ่มตลาดรถแท๊กซี่ / รถเช่า ที่ต้องการรถรูปแบบอื่น นอกเหนือจากเก๋ง ยังมีช่องอยู่นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2010, 15:03:48 โดย P_Wut »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 16:50:59 »
ผมไปหาข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับรุ่น NV200 นี้มา

http://www.japanesesportcars.com/nissan-nv200-international-van-of-year-2010-europe_9032.html

" It is 4.4m long, 1.86m, tall and 1.69m wide "

สั้นกว่า Altis 10 ซม. สูงกว่า Fortuner นิดหน่อย กว้างเท่าๆ Freed

อืม ตอนเห็นคันจริงบนถนน มันก็จะเป็นยังไงหว่า ?

แต่ถ้า Version สำหรับนั่งโดยสาร ไม่ตกแต่งให้มันดูดีกว่านี้นี่ คงขายแบบ Freed ไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2010, 16:53:31 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ KF.

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 17:17:47 »
ผมไปหาข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับรุ่น NV200 นี้มา

http://www.japanesesportcars.com/nissan-nv200-international-van-of-year-2010-europe_9032.html

" It is 4.4m long, 1.86m, tall and 1.69m wide "

สั้นกว่า Altis 10 ซม. สูงกว่า Fortuner นิดหน่อย กว้างเท่าๆ Freed

อืม ตอนเห็นคันจริงบนถนน มันก็จะเป็นยังไงหว่า ?

แต่ถ้า Version สำหรับนั่งโดยสาร ไม่ตกแต่งให้มันดูดีกว่านี้นี่ คงขายแบบ Freed ไม่ได้เลย

เป็นไปได้นะตัวนี้ ถ้าจะเอามาชนกับฟรีด อยู่คล้ายๆกัน แต่ต้องปรับปรุงภายในเยอะนะ ไม่สวยเลย โดยเฉพาะท่อนหลัง

ส่วน Livina มันคันใหญ่ ถ้าเข้าจริงๆ ก็อาจจะขายดีเพราะคู่แข่งในตลาดมีน้อยมาก

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 17:43:41 »
เมื่อวานเจ้าของศูนย์นิสสันที่พัทยาหลุดปากมา

ว่าจะมีเจ็ดที่นั่งเข้ามา....

เราก็ได้แต่นึกว่ารุ่นไหนหว่า...

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 18:10:10 »
จะว่าไปตลาดนี้ก็ค่อนข้างเงียบพอสมควรละครับ
ใครปลุกผีขึ้นมาได้นี่สุดยอดเลย

เคยเจอLAFESTA ครั้งนึง ผมว่าก็ดูดีใช้ได้นะ ถ้าเข้ามาขายนี่มันจะอยู่ตำแหน่งเดียวกับ Spacewagon ใช่ป่าวครับ ??

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 22:14:21 »
จะว่าไปตลาดนี้ก็ค่อนข้างเงียบพอสมควรละครับ
ใครปลุกผีขึ้นมาได้นี่สุดยอดเลย

เคยเจอLAFESTA ครั้งนึง ผมว่าก็ดูดีใช้ได้นะ ถ้าเข้ามาขายนี่มันจะอยู่ตำแหน่งเดียวกับ Spacewagon ใช่ป่าวครับ ??
Wish,Stream นะครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 00:13:55 »
ผมว่าทำไม Toyota ไม่เอา Wish ใหม่เข้ามา

เพราะผมว่ามันเป็นรถที่ผมขับในฐานะรถญี่ปุ่น ที่ผมชอบรุ่นนึงเลยครับ feeling แอบคล้ายรถยุโรปด้วยครับ

ผมเคยขับ Innova , fortuner, Altis รุ่นก่อนหน้าและปัจจุบัน , Estima 2.4 รุ่นปัจจุบัน , Alpard ตัวก่อนหน้าและตัวปัจจุบัน  ผมคิดว่าสู้ WISH ไม่ได้เลยครับ

ในฐานะรถญี่ปุ่นด้วยกัน ที่แย่สุดก็  น่าจะ Innova , fortuner ครับ ที่ผมไม่ชอบช่วงล่างของมันเลย มันรู้สึกไม่ค่อยเกาะถนน ในความคิดผมนะครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 05:42:02 »

ห้องโดยสารของยุโรปจะบุผนังสวยกว่านี้เยอะครับ

หาดูได้

ในญี่ปุ่นมันเน้นขนของมากกว่าครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 00:56:08 »
วิช ไม่มาไทยแต่จะเป็น อิสติม่า ไฮปริด แทนครับ ปลายปีนี้ ช้าสุดมีนาปีหน้า

เครื่องของ แคมรี่ แต่แบตเป็น แบบใหม่ขนาดเล็กกว่า

ราคาประมาณล้านกว่า

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 09:06:56 »
วิช ไม่มาไทยแต่จะเป็น อิสติม่า ไฮปริด แทนครับ ปลายปีนี้ ช้าสุดมีนาปีหน้า

เครื่องของ แคมรี่ แต่แบตเป็น แบบใหม่ขนาดเล็กกว่า

ราคาประมาณล้านกว่า

1. จะมาประกอบไทย เหรอ ?

2. ถ้าไม่ได้ประกอบไทย แต่เป็นนำเข้าทั้งคัน อย่าหวังเลยว่า ราคาจะแค่ล้านกว่า

3. ถึงจะประกอบไทย ไม่ได้นำเข้าทั้งคัน  ก็ไม่มีทางเป็นไปได้เลย ที่จะราคาล้านกว่า

ขนาด Camry Hybrid ยัง 1.6-1.8 ล้านเข้าไปแล้ว

Estima Hybrid คันใหญ่กว่า ประตูสไลด์สองข้าง ฯลฯ 

โดยเฉพาะอย่างยิ่ง " TOYOTA "

เดี๋ยวนี้ ขายถูกๆ ไม่เป็นแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2010, 09:08:55 โดย P_Wut »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 09:12:07 »

ห้องโดยสารของยุโรปจะบุผนังสวยกว่านี้เยอะครับ
หาดูได้
ในญี่ปุ่นมันเน้นขนของมากกว่าครับ

ช่วยหามาให้ดูหน่อยครับ

หาด้วย Google ทีไร มันจะมีแต่ภาพชุดนี้ แล้วก็ภาพของรถต้นแบบน่ะ
ยังไม่เคยภาพรถคันที่ขายจริงในยุโรปเลย

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 09:17:52 »
ผมว่าทำไม Toyota ไม่เอา Wish ใหม่เข้ามา

เพราะผมว่ามันเป็นรถที่ผมขับในฐานะรถญี่ปุ่น ที่ผมชอบรุ่นนึงเลยครับ feeling แอบคล้ายรถยุโรปด้วยครับ

ผมเคยขับ Innova , fortuner, Altis รุ่นก่อนหน้าและปัจจุบัน , Estima 2.4 รุ่นปัจจุบัน , Alpard ตัวก่อนหน้าและตัวปัจจุบัน  ผมคิดว่าสู้ WISH ไม่ได้เลยครับ

ในฐานะรถญี่ปุ่นด้วยกัน ที่แย่สุดก็  น่าจะ Innova , fortuner ครับ ที่ผมไม่ชอบช่วงล่างของมันเลย มันรู้สึกไม่ค่อยเกาะถนน ในความคิดผมนะครับ

Wish ไม่มาก็ดีแล้ว  เพราะถ้ามาอีกรอบ ก็คงจะประวัติศาสตร์ซ้ำรอยรุ่นเดิม
ประเด็นมันอยู่ตรงที่ว่า  รถรุ่นนี้ ไม่รู้จะตอบสนองลูกค้ากลุ่มไหน ?

- ผมเชื่อว่า ลูกค้าหลักของรถกลุ่มนี้ คือ แนวครอบครัว พ่อ-แม่-ลูก-อาจมีปู่ย่าตายาย มาร่วมนั่งเป็นครั้งคราว
  แต่ถ้า Wish จะตอบสนอง ลูกค้าแนวครอบครัว มันก็ตอบโจทย์ได้ไม่ดี เพราะมันเล็กและแพง
  โดยที่ Function หลักบางอย่างที่ไม่ดีพอ

- ถ้าจะตอบสนอง ลูกค้ากลุ่มคนโสด กลุ่มลูกค้าก็จะเล็กลง