ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดอย่างไรกับการที่ Toyota และ Hino จะเปิดไลน์ผลิต ไมโครบัส ในไทยครับ  (อ่าน 10525 ครั้ง)

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
ถ้ามาจริง ช่วยล็อคความเร็วสูงสุดด้วย
แม้จะรีบแค่ไหน ความปลอดภัยต้องมาที่ 1

ออฟไลน์ rut191

สงสารเจ้เกียวครับ
เห็นตอนแรกแกออกมาสนับสนุนมินิบัส เพราะเจ้แกมีอู่ต่อรถมั้งครับ555
ถ้าToyota hino มาเล่นเอง เจ้แกคงเซง555

ออฟไลน์ Ty ESC

ตัดเรื่องอื่น

เอาแค่ตัวรถบัสเทียบกับ รถตู้

รถบัสปลอดภัยกว่าทำมารองรับการขนคนจำนวนมากได้ดีกว่า
ทั้งที่นั่งที่ได้มาตรฐานสามารถติดเข็มขัดนิรภัยได้ทุกที่นั่ง มีที่บรรทุกของได้เปนสัดส่วน
ระบบเบรค ล้อ และช่วงล่างทำมารองรับการใช้งานแบบนี้โดยตรง

แค่นี้ก็ดีกว่ามากแล้วครับ

เรื่องของผู้ประกอบการคุณไม่ต้องห่วงเค้าหรอกครับ
ห่วงสวัสดิภาพของผู้โดยสารตาดำๆดีกว่า มีเหตขค้นมาเจ้าของไม่ตายแต่คนนั่งตาย

ถ้ามันจะขาดทุนจะผูกขาดให้เปรปัญหาที่ต้องแก้ต่อไปครับ

ออฟไลน์ SM.

พวกที่ทำรถใหญ่อยู่แล้วอย่าง Hino / Isuzu คงไม่ยากที่จะเริ่ม เพราะมีแชสซี อยู่แล้ว

ผมแอบสงสาร รถตู้ที่ยังป้ายแดงอยู่เนี่ยละครับ ทำยังไงดี

แล้วคนที่จะมาขับรถ minibus / microbus อะไรนี่อีก คงต้องสอบใบขับขี่กันใหม่ เพราะใช้ร่วมกับรถตู้ไม่ได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ธุรกิจยานยนต์บ้านเรากำลังเริ่มซบเซา ถ้าทำออกมาจริงๆผมว่าดีนะครับทำเป็นศูนย์กลางส่งออกทั่วอาเซียนเลยผมว่ามีความต้องการมากอยู่นะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Arado_kung

สงสารเจ้เกียวครับ
เห็นตอนแรกแกออกมาสนับสนุนมินิบัส เพราะเจ้แกมีอู่ต่อรถมั้งครับ555
ถ้าToyota hino มาเล่นเอง เจ้แกคงเซง555

อู่ต่อรถบัสมีแค่เจ๊เกียวเหรอครับผมถามหน่อย มินิบัสเอาจริงๆผู้ซื้อเสรีมากกว่ารถตู้ซะอีก รถยี่ห้อเดียวกันคุณอยากซื้อกับใครก็ได้ไม่ว่าจะเป็นจากบริษัทแม่โดยตรง โคราช,บ้านโป่ง,บางปะกง ส่วนรถตู้คนขายมีแค่เจ้าเดียวนะที่เหลือไปรับรถต่อมาจากเค้าทั้งนั้น เจ๊เกียวนี่ผมบอกเลยนะถ้าคุณเป็นผู้ประกอบการไปคุยแก แกให้คำแนะนำดีมาก

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
เอาแบบเฉพาะขนาดรถก่อน ยังไม่ต้องพูดถึงยี่ห้อ

ผมอยากให้เป็นแบบนี้แหละ ประสบการณ์ตรงกับการนั่งรถตู้ตจว. กระเทือน ไม่สบาย อึดอัด แคบยิ่งบางสายนี่ ยังกับเราไปขออาศํยนั่งรถ

เทียบกับที่เคยนั่งรถเช่าจากบริษัท อย่าง บริษัท montri ที่มีรถแบบที่ จขกท.เลือกมา สบายกว่ากันเยอะ

ออฟไลน์ J_Serie5

รอดูวงในวิ่งกันเต็มเหนี่ยว งานนี้คงไม่พ้น lock spec ตามเคย  :-\ แต่ดีตรงที่ประชาชนปลอดภัยกว่าเดิม จากเดิมตายหรือสาหัส กลายเป็นบาดเจ็บรุนแรงน้อยลง

JONNY

• บุคคลทั่วไป
พวกที่ทำรถใหญ่อยู่แล้วอย่าง Hino / Isuzu คงไม่ยากที่จะเริ่ม เพราะมีแชสซี อยู่แล้ว

ผมแอบสงสาร รถตู้ที่ยังป้ายแดงอยู่เนี่ยละครับ ทำยังไงดี

แล้วคนที่จะมาขับรถ minibus / microbus อะไรนี่อีก คงต้องสอบใบขับขี่กันใหม่ เพราะใช้ร่วมกับรถตู้ไม่ได้
คนที่ขับรถป้ายเหลือง รถสาธารณะได้
รถแท็กซี่ รถตู้ รถบัส รถบรรทุก ขับได้หมดครับ ใบขับขี่[ประเภท ท.2]
กำจัด ผู้ประกอบการก็ดี จะได้จัดระเบียบได้ง่าย ข้อดีจะตกไปที่ผู้โดยสาร การบริการจะมีคุณภาพขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 17:00:00 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

รู้สึกดีใจ  ที่...

- ชีวิตคนไทยปลอดภัยกว่านั่งรถตู้
- คุณภาพรถน่าจะดีกว่า Higer, Sunlong จากจีน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ nai_innova

• Full Member
โตโยต้า ฮีโน่ ไดฮัทสุ เครือเดียวกันคนละหวี

ออฟไลน์ ismael

มาแทนอุบัติเหตุรถตู้ไทยในเร็วๆนี้

ออฟไลน์ GOBBS

จริงๆเป็นข่าวดีมากด้วยซ้ำครับ
ในแง่ความปลอดภัย ต้องดีขึ้นอยู่แล้ว และจำนวนคนขับน้อยลง แปลว่าเราจะควบคุมคนขับได้ง่ายขึ้นครับ
และในแง่อุตสหกรรมรถยนต์
บางทีผมก็รู้สึกแปลก เราอยากจะทำเครื่องบิน เรือรบ นั่นนู้นนี่ในประเทศเอง
แต่รถ ขสมก. ........ สั่งจากจีน(แล้วเลี่ยงภาษีอีกต่างหาก) ..... ดีทรอยเอเซีย อนาถแท้
การประกอบ/สร้าง รถมินิบัสแท้ๆ จากโรงงานในไทย น่าจะช่วยต่อยอดตรงนี้ได้ ต่อไปรถโดยสารในไทย ประกอบไทย ผลพลอยได้อาจจะไปขายอาเซียนได้อีกด้วย
และเชื่อว่า อนาคตไม่ผูกขาดหรอกครับ เพราะจำนวนรถในตลาดมันไม่เยอะ จากรถตู้ 3 เหลือมินิบัส 1 และอู่ไทยก็ทำได้ ไม่เหมือนรถตู้ที่ทำจากโรงงานถูกและดีกว่า
..............................
ส่วนอนาคตคนขับรถตู้ ไม่ต้องห่วงหรอกครับ
ทำตัวเองทั้งนั้น โดนกฎแห่งกรรมบ้างก็ดี
และที่ยกเลิก คือ"ไม่ต่อ"ใบอนุญาตครับ ก็ยังวิ่งไปเรื่อยๆ และเส้นทางในจังหวัด ไม่ข้ามเขตยาวๆ ก็ยังเป็นรถตู้ได้อยู่
ที่ยกเลิกแน่ๆ คือ พวกวิ่งยาว ระยอง - กทม. / หัวหิน - กทม. / สุพรรณ - กทม. พวกนี้ละครับ
เราก็ยังจะเจอ รังสิต - โทลเวย์ - อนุเสาวรีย์ ซิ่งๆ กันต่อไปนะครับ
ไม่ต้องห่วงครับ พวกรถตู้เดี๋ยวก็ไปเปิดตลาด หาช่องทางอื่นได้อีกเยอะครับ เส้นทางตาม ตจว. หลายๆเส้นที่เป็น รถเมล์ท้องถิ่นอีกเยอะมากกกก หรือเปิดเส้นทางใหม่ได้อีกเยอะ
ผมว่าห่วงผู้โดยสารก่อนเถอะครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ bravo

หลายๆ เม้นท์จากในหลายๆ สื่อ ที่ผมอ่าน ก็บอกว่า " รถอะไร ถ้าคนขับ ขับเหมือนเดิม ก็ตายเหมือนกัน "

ผมก็เลยสงสัยว่า ถ้าเป็นเช่นนั้น ผู้ผลิตรถยนต์จะพัฒนาโครงสร้างรถยนต์ให้ปลอดภัยเพิ่มขึ้น เพื่ออะไร

การทดสอบการชน จะทำไปทำไม ให้เปลืองงบประมาณ

และขอถามกลับว่า ถ้าให้คุณเลือกนั่งรถยุโรปกับอีโค่คาร์ ที่ความเร็วในการชนเท่าๆ กัน คุณจะเลือกนั่งรถอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 13:58:44 โดย bravo »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ผมว่าคนล่ะเรื่องกันครับ
รถก็ต้องปรับปรุง นี่เรื่องนึง
คนขับก็ต้องควบคุมให้อยู่ นี่ก็อีกเรื่องนึง

เรื่องที่ยากคือเรื่องคุมคน ขนาดท่านรองยังไปขโมยภาพวาดที่ญี่ปุ่นได้
คนธรรมดารากหญ้ามันก็มีหลายประเภท
ต้องคิดให้ได้ว่าจะทำระบบอะไรที่ควบคุมให้อยู่หมัด

ออฟไลน์ bravo

จริงๆเป็นข่าวดีมากด้วยซ้ำครับ
ในแง่ความปลอดภัย ต้องดีขึ้นอยู่แล้ว และจำนวนคนขับน้อยลง แปลว่าเราจะควบคุมคนขับได้ง่ายขึ้นครับ
และในแง่อุตสหกรรมรถยนต์
บางทีผมก็รู้สึกแปลก เราอยากจะทำเครื่องบิน เรือรบ นั่นนู้นนี่ในประเทศเอง
แต่รถ ขสมก. ........ สั่งจากจีน(แล้วเลี่ยงภาษีอีกต่างหาก) ..... ดีทรอยเอเซีย อนาถแท้
การประกอบ/สร้าง รถมินิบัสแท้ๆ จากโรงงานในไทย น่าจะช่วยต่อยอดตรงนี้ได้ ต่อไปรถโดยสารในไทย ประกอบไทย ผลพลอยได้อาจจะไปขายอาเซียนได้อีกด้วย
และเชื่อว่า อนาคตไม่ผูกขาดหรอกครับ เพราะจำนวนรถในตลาดมันไม่เยอะ จากรถตู้ 3 เหลือมินิบัส 1 และอู่ไทยก็ทำได้ ไม่เหมือนรถตู้ที่ทำจากโรงงานถูกและดีกว่า
..............................
ส่วนอนาคตคนขับรถตู้ ไม่ต้องห่วงหรอกครับ
ทำตัวเองทั้งนั้น โดนกฎแห่งกรรมบ้างก็ดี
และที่ยกเลิก คือ"ไม่ต่อ"ใบอนุญาตครับ ก็ยังวิ่งไปเรื่อยๆ และเส้นทางในจังหวัด ไม่ข้ามเขตยาวๆ ก็ยังเป็นรถตู้ได้อยู่
ที่ยกเลิกแน่ๆ คือ พวกวิ่งยาว ระยอง - กทม. / หัวหิน - กทม. / สุพรรณ - กทม. พวกนี้ละครับ
เราก็ยังจะเจอ รังสิต - โทลเวย์ - อนุเสาวรีย์ ซิ่งๆ กันต่อไปนะครับ
ไม่ต้องห่วงครับ พวกรถตู้เดี๋ยวก็ไปเปิดตลาด หาช่องทางอื่นได้อีกเยอะครับ เส้นทางตาม ตจว. หลายๆเส้นที่เป็น รถเมล์ท้องถิ่นอีกเยอะมากกกก หรือเปิดเส้นทางใหม่ได้อีกเยอะ
ผมว่าห่วงผู้โดยสารก่อนเถอะครับ

เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ h0661036

สงสัยว่าจะทำราคาสู้จีนได้เหรอ  ตอนที่นำรถมินิบัสจากจีนมาใช้กับรถเมล์ในกรุงเทพ  คนที่ปล่อยสินเชื่อบอกราคามา ผมยังคิดว่าแพงเลย (ขนาดเมืองจีนนะ )     คือถ้ามันแพงเกินไป มันก็จะมีปัญหาตรงการคำนวณจุดคุ้มทุนในการทำธุรกิจ ยิ่งบริษัทผลิตรถ ยิ่งต้องคิดหนัก ลงทุนหลายพันล้าน เกิดมีรัฐบาลใหม่ นโยบายเปลี่ยนอีก

ส่วนความปลอดภัย ในระยะยาว ถ้ามาตรฐานการจัดการเป็นแบบปัจจุบัน ก็คงไม่ต่างกันทั้งรถตู้และรถมินิบัส 

ออฟไลน์ Arado_kung

สงสัยว่าจะทำราคาสู้จีนได้เหรอ  ตอนที่นำรถมินิบัสจากจีนมาใช้กับรถเมล์ในกรุงเทพ  คนที่ปล่อยสินเชื่อบอกราคามา ผมยังคิดว่าแพงเลย (ขนาดเมืองจีนนะ )     คือถ้ามันแพงเกินไป มันก็จะมีปัญหาตรงการคำนวณจุดคุ้มทุนในการทำธุรกิจ ยิ่งบริษัทผลิตรถ ยิ่งต้องคิดหนัก ลงทุนหลายพันล้าน เกิดมีรัฐบาลใหม่ นโยบายเปลี่ยนอีก

ส่วนความปลอดภัย ในระยะยาว ถ้ามาตรฐานการจัดการเป็นแบบปัจจุบัน ก็คงไม่ต่างกันทั้งรถตู้และรถมินิบัส

ราคาน่ะสู้ได้อยู่แล้วเพราะประกอบในประเทศเสียภาษีถูกกว่าอยู่แล้ว ตอนนี้รถจีนหลายเจ้าก็เริ่มเอาแต่แชชซีส์เข้ามาแล้วต่อตัวถังในบ้านเราแล้วครับ นครชัยแอร์รุ่นใหม่ๆตอนนี้ก็รถจีนครับแต่ต่อตัวถังที่บ้านเราเช่นกัน

ออฟไลน์ h0661036

คือรถบัส ยอดคำสั่งซื้อมันมากพอที่จะผลิตเยอะจนคุ้มทุนได้  แต่มินิบัสคนละเรื่องกันเลยนะ  ก็เหมือนเหตุผลที่ค่ายรถยนต์บางค่ายไม่ทำ PPV ออกมา