ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมพี่ไทยหลายๆ คนถึงขับเร็วและจี้ เวลาขึ้นหรือลงจากลานจอด  (อ่าน 6188 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
สงสัยครับ ว่ามันเป็นธรรมเนียมปฏิบัติ เป็นนิสัย รีบ ปวดห้องน้ำ โชว์เก๋า หรืออะไร  :-X

เจอประจำตอนเข้าลานจอดห้าง หรือเข้าลานจอดออฟฟิศ (ที่อย่างหลังมักจะมีการล็อกที่จอดไว้แล้ว ยังไงก็ได้จอดแน่ๆ)

ลักษณะคือเราขับปกติ แต่ข้างหลังจะต้องจ่อตูดชนิดที่ถ้าเราเครื่องดับหรือมีเหตุให้เบรกฉุกเฉินคือโดนทิ่มตูดแน่ๆ ทิ้งห่างไม่เกิน 1 - 2 วิ

ล่าสุดเพิ่งเจอ จอดปุ้ป อีกคันที่จี้ตามมาจอดใกล้ๆ กัน เป็นผู้หญิง ก็เห็นเขาไม่รีบอะไร ว่าจะเดินเข้าไปถามว่าตะกี้ ขับจี้มีอะไรรึเปล่าครับ แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ถาม เดี๋ยวหาว่าไประราน  ;D

ไม่เข้าใจ เขาจะรีบไปไหนกัน หรือว่าจริงๆ แล้วมันเป็นเรื่องปกติ ?

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
บางทีเกียร์ 1 ก็ลงช้าไป เกียร์ 2 ก็ไวไป

ออฟไลน์ peterW

พอลงมาจากลานจอดรถ 

ออกถนนจริง ดันขับช้า

ออฟไลน์ Mon8118

เวลาเปิดไฟเลี้ยวขอทางก็เช่นเดียวกันครับ รถคันข้างหลังจะเปิดสกิลพิเศษพุ่ง100เมตรเพื่อไม่ให้เราเข้า แต่พอเราเข้าได้ พวกนี้ก็จะขับหวานเย็นเหมือนเดิมเจอทุกวันตอนรถติดๆ ไม่เข้าใจคนพวกนี้เหมือนกันครับ >:(
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ Anvers30

พวกนี้ขับความเร็วในลานจอด ในซอยแคบๆ เท่ากับถนนใหญ่ พูดง่ายๆ คือขับเท่ากันทุกที่ ในลานจอดเลยดูเร็วครับ

ออฟไลน์ bluelawn

จี้ก็จี้ไปครับ รถผมเตี้ยต้องคลานลง ขออภัย  :-[

ออฟไลน์ Newhang

ไม่ค่อยเจอในห้าง ส่วนใหญ่เจอแต่ขับปกตินะครับ

แต่ไม่รู้เป็นไร พออยู่บนถนนขับช้าแช่ขวาก็บ่อย บางครั้งแซงไป แม่งตัวการทำรถติดเลย แบบนี้เจอบ่อยมาก

ออฟไลน์ CarameLon

สงสัยจะอึดอัด เจอมาเยอะละซิครับ ทำใจครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ xgasit

• Jr. Member
  • **
ขับจี้ผมมองว่าพวกไม่มีมารยาท แต่ขับช้ากั๊กเลนผมมองว่าพวกเห็นแก่ตัวครับ

ออฟไลน์ tnp_super

สงสัยอยากให้รู้ว่ารีบมั้งครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ต้องดูเป็นกรณีไป
-บางทีเขาอาจจะรีบไปทำธุระก็เป็นได้
-คันหน้าขับช้าเอง ยิ่งคนหัดขับใหม่ ไม่ติดป้ายมือใหม่ มักจะโดน ทางมันแคป กะระยะไม่ถูก
-คันหน้ามันแต่มองหาที่จอด ตาช้า ไหวพริบช้านั้นละ คันหลังเขาเห็นที่จอดตั้งนานละ

ออฟไลน์ Jhinz

• Full Member
ถ้าตรวจดูแล้วว่าตัวเองขับปกติไม่เว้นระยะคันหน้ามากๆแบบกั๊กเลนเห็นแก่ตัว ก็ถือว่าข้างหลังเค้าใจร้อนขับเร็วเป็นนิสัยละกันครับ
2005 Honda CRV 2.0 Gen2 (Sold)
2007 Toyota Camry 2.4V ACV40
2014 VW Tiguan 2.0 TSI R-Line (drive in CN)
2015 Volvo S60 (Sold)
2016 Mazda CX-5 2.2XDL mc

ออฟไลน์ HHHsung

เป็นที่นิสัย สันดานแต่ละคนครับ ขนาดที่จอดรถในที่ทำงาน

พี่ท่านขับจี้มาก มองกระจกหลังแทบจะเห้นสิวบนใบหน้าแล้ว

รีบมากนักน่าจะไปก่อนตั้งแต่เช้าๆ เลย

ออฟไลน์ namemaxs

• **
ผมก็ลงเร็วเพราะใช้เกียร์ช่วยเบรค ปล่อย 2ลงก็ไวไป 1 ก็สงสารเกียร์  แปลกใจหลายคนเหยียบเบรคแช่ตลอดทางลง หรือแค่ทางลงห้างไม่ทำให้เบรคไหม้

ออฟไลน์ No Trespassing

ยิ่งในซอยหมู่บ้าน ลูกระนาดเยอะ มันจี้ยังกับผมไปปล้นเค้ามา ก็ปล่อยไปครับ เด็กเยอะ ขับเร็วไม่ได้

แต่บางวันหมั่นไส้ หลบซ้ายให้ แล้วจี้กลับ เอาชนิดชนกันไปเลย สนุกดีครับ

ออฟไลน์ namemaxs

• **
พอลงมาจากลานจอดรถ 

ออกถนนจริง ดันขับช้า
ผู้หญิงคนนึงที่ผมรู้จักก็ลักษณะนี้ครับ  เข้าที่จอดรถหรือขับในทางแคบ ในหมู่บ้าน ก็จะขับเร็วตามปกติของเขาไม่ระมัดระวังเจอลูกละนาดเจอหลุมไม่เบรค ขับค่อนข้างเร็วบนถนนในเมือง แต่พอออกต่างจังหวัดกลายเป็นพวกขับแช่ขวา คือความเร็วสูงมันเกินสกิลเขาหน่ะครับ

ออฟไลน์ Lancer

คิดมากปวดหัวเปล่าๆครับ ขนาดเวลาเราเดินห้าง บางคนเดินเร็ว บางคนเดินช้า บางคนก็เดินจี้ตูด  ไม่ต่างกันหรอกครับ ไม่อยากโดนจี้ก็หลบให้เขาไปครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

ช้าแค่ไหน ละครับถึงโดนจี้ บางที่เห็นขึ้น-ลงตึก แบบคลานเลยก็มี ติดกันยาวเลย  ตึกผมกำหนดความเร็ว 30 กม./ชม. บางคนก็รีบจริงครับ
สำหรับผมถ้าโดนจี้แสดงว่าผมช้าจริงก็หลบให้เลยไม่ก็เร่งให้เร็วขึ้น  เคยเจอบางคน บ่อยรถไหลไม่เหยียบคันเร่งเลยก็มี เวลาเรารีบมีธุระด่วนจริงก็ต้องทำใจขับตาม

ออฟไลน์ w212cdi

ถ้าคุณ โดน รถตามหลังมาจี้เป็นประจำ อาจเป็นไปได้ว่าเราขับช้าเกินไปจริง เพราะเกิดต่างกรรม ต่างวาระ

ต้องปรับความเร็วขึ้นให้เหมาะสมกับ สภาพทางที่ขับขี่

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
สงสัยเราจะขับช้าไป

แต่แปลกอย่างครับตรงที่ขับความเร็วพอๆ สถานที่เดียวกัน ตอนขับมาร์ช โดนประจำ ถี่ยิบ แต่พอขับ CRV แทบไม่เจอ  ;D

ทางขึ้นลงมันขนาดพอดีคัน เหลือระยะข้างๆ นิดหน่อย อยากหลบใจจิขาด แต่หลบให้ไม่ได้   ::)

ออฟไลน์ Nutcracker

คนไทยส่วนใหญ่ขับรถในลานจอดช้าจริงครับ ฝรั่งขับมันชนดะไม่ปราณีเหมือนเราๆ แต่คนเดินในลานจอดเองก็ไม่ค่อยมองรถ ใจร่มๆดีกว่าครับ ผมว่าเราเผื่อเวลาเอาดีกว่า ใครชอบไปจี้ตูดพอเถอะครับ

แต่ยังไงก็ควรพิจรณาด้วยครับว่าเราขับช้าไปหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 17:00:04 โดย Nutcracker »

ออฟไลน์ J_Serie5

อาจเป็นเพราะคุณขับลงช้าไปรึเปล่าครับ  :-\

ออฟไลน์ kiwiwi

ก่อนสังเกตุคนอื่น ลองมองดูตัวเองก่อนครับ

ยกเว้นว่า ศูนย์กลางจักรวาลอยู่ที่ตัวคุณ
อันนี้จะไม่เถียงซักแอะ

ออฟไลน์ madboy

ในลานจอด ถ้าไม่มีใครตามผมก็ปล่อยไหลๆไป แต่ถ้ามีคนตามก็ขับสัก 10-20 กม./ชม. อย่างนี้ช้าไปไหมครับ

แต่เหตุการ์ณที่เจอแล้วฮาคือ ลานจอดรถ เมเจอร์ฯรัชโยธิน ตึกใหม่ ทางขึ้นมันจะค่อนข้างลื่น แล้ววันนั้นดันฝนตก เปียกไปหมด เราก็วิ่งตามคันหน้า เว้นไว้ช่วง 1 คันรถ แต่คันหลังนี่แทบจะสิงอยู่แล้วก็ไม่ได้อะไร แล้วก็ดันรถติดบนทางลาดขึ้น ไอ้ที่สิงอยู่ข้างหลังก็นะ อื้มมม พอขึ้นล้อก็ฟรีช่วงออกตัว ไหลลงนิดนึงพอให้่เสียวเล่น ทีนี่เค้าห่างเป็น 10 เมตรเลย   ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mamaman

ไม่ได้ขับเร็วครับ บนลานจอด  มันทำความเร็วได้ที่ไหน
อีกอย่าง เกียร์ AT พอขึ้นช้าๆ มันทดเกียร์หนึ่ง เหยียบพุ่งๆ
แค่ขับจี้ เพราะ รถตามหลังมาเยอะ รีบๆ ไป รีบจอด

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เป็นเฉพาะเวลาขับมาร์ชครับ โดนจี้ประจำ ลานจอด ทางไกล อะไรก็ผิด

พอขับกระบะส่งของ ก็เจอแต่กระบะพอๆ กันมาดันบ้าง แต่ผมก็ไม่เล่น (ไม่ได้แต่งรถอะไรมากมาย เอาไว้ขนผักเฉยๆ)

ขับคันใหญ่กว่านั้น เก๋งคันอื่น ไม่เคยโดน  :-\
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ps000000

ผมจะเว้นระยะ เผื่อคันหน้าเขาได้ที่จอด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เบื่อมากกว่าไอพวกซื่งในห้างอ่ะ แต่พวกช้าแบบปล่อยไหลก็เกินไปมั้ง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ปกติผมก็เว้นระยะครับ โดยเฉพาะหากจอดติดคาทางชันจะเว้นมากหน่อยครับ

นอกจากคันข้างหน้าจะช้ามากจนน่ารำคาญครับ คือข้างหน้าก็ไม่มีอะไร ขับช้ามากบากทีก็เบรคโดยไร้สาเหตุ
ไม่รู้มองเห็นมดกำลังเดินข้ามตัดหน้าหรืออย่างไร เจอแบบนี้ผมจี้ทันทีครับ ไม่รู้เป็นอะไรเหมือนกัน
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ทางชันผมจะเว้นครับ เกรงว่าข้างหน้าจะไหลลง