ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมพี่ไทยหลายๆ คนถึงขับเร็วและจี้ เวลาขึ้นหรือลงจากลานจอด  (อ่าน 6175 ครั้ง)

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
ตอบยาก ช้ากว่าชาวบ้านรึเปล่าครับ ต้องดูชาวบ้านด้วย เอาง่ายๆต้องพอดีครับ บางทีที่เจอมันก็ช้าเกิ้นข้างหน้าห่างกันเป็น 20 คันไม่ยอมไปคนข้างหลังก็ต้องรอ เอาให้พอดีกับสถานการณ์ครับ

ออฟไลน์ Pranhirun

• Jr. Member
  • **
จากใจคนขับจี้
ผมเจอเกือบทุกวัน คันหน้าขับช้าครับ ทั้งที่ทางขึ้นกว้างพอจะไปเร็วกว่านี้ก็ได้
อีกอย่างรถต้องอาศัยแรงส่งในการขึ้นครับ ผมเกลียดมากเวลาต้องขึ้นตามคันหน้าแล้วมาชะลอทำให้ต้องเบรคแล้วรถหมดแรงส่งเกียร์เปลี่ยนจาก 2 เป็น 1 สึกหรอโดยใช่เหตุ เปลืองน้ำมันด้วย  :'(

บางทีช้ามาก ถ้าไม่มีรถตามหลังมาผมยอมจอดรอ ให้เค้าไปก่อนพักนึงแล้วค่อยขับตามไปใหม่
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ SM.

ที่ชุมชนก็เหมือนกันครับ ควรจะขับช้าๆหน่อย

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
ไม่เคยเจอจี้ในห้างเลยนะครับ ก็ขับตามๆกันปกติ
ที่เจอบ่อยๆคือขับแบบปล่อยไหล ข้างหน้าโล่งๆก็ขับแบบไม่เหยียบคันเร่ง เกะกะขว้างทาง

ออฟไลน์ mamaman

ไม่เข้าใจความหมายคำว่าจี้ครับ
่น ขึ้นห้่าง ทำความเร็ว ได้แค่ไม่เกิน 10 km/hr อยู่แล้ว

หากเว้น ช่องว่าง ระหว่างคัน เกิน หนึ่งเมตร รถจะติดยาวๆๆๆๆ ไปเลยครับ เพราะต่อแถว

เหมือนเรา จอดรอ จ่ายเงินค่าบัตร ทางด่วนนั่นละ ไม่จี้ ไม่ชิด แถวก็โครตยาวๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผล การขับเร็วและจี้ เวลาขึ้นหรือลงลานจอดรถ คืออะไรบ้างครับ

ทำให้คุณขับเร็วขึ้น. ต้งอมีสมาธิขึ้น?
รถสามารถระบายได้รวดเร็วขึ้น?
ความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุมากขึ้นในลานจอด?
เปลืองน้ำมันมากขึ้น?
เบรกร้อนขึ้น?
ทำให้คนจี้สนุกขึ้นหรือหงุดหงิดขึ้น
ทำให้คนโดนจี้หงุดหงิด?
รถติดสะสมน้อยลง จากการที่คนเข้าห้าง?

มองมุมไหยได้หมดเลย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ holahola66

พอลงมาจากลานจอดรถ 

ออกถนนจริง ดันขับช้า

เคยเจอเคสนี้เลย ที่จอดรถสนามบินสุวรรณนภูมิ ขาลงจากตึกจอด BMW E46 เก่าๆ จี้ผมแบบไม่ยั้ง คือผมนั้งเครื่องมาหลาย ชม. มันยังอึนๆอยู่ ไม่อยากรีบร้อน เลยจอดหลบให้ไปก่อนเลย พอออกmotorway ผมก้อขับ 100-120 เจอไอ้คันเดิมขับเต่าๆ 60-70 อยู่เลนกลาง งงมากว่า ไม่รีบแล้วหรออ ?
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Darkart

ขับในลานจอดรถ ผมก็ขับตามปกติ หาที่จอด และ ระวังคนเดินไม่ดูรถและพวกเล่นมือถือเดินเรื่อยเปื่อย
เจอบ่อย ทางขึ้นลานจอดรถ หรือ ทางตรงสั้นๆก่อนทางลง ชอบคิกดาวน์หรือเปิ้ลเครื่องยนต์ สงสัยเสียงมันก้อง คงได้อารมณ์ละมั่งครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ tiger12r

รถผมสูงกลัวหลังคารูดเลวาเข้าห้างต้องขับช้าๆ ใครจะจี้ก็จี้ไปกันชนท้ายผมเป็นเหล็กหนา ชนมาคนจี้ก็ผิดเต็มๆ เอาที่สบายใจ  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
ถ้าลงแรมพ์ ผลไปปล่อยๆนะ เพราะลงแรมพ์ที่ไรมีรถอยู่หน้าตลอด -*- แต่ถ้าขับคนเดียวจะแตะเบรคแค่ตอนก่อนถึงขึ้นแต่ละชั้นไม่ใช่ไหรหรอก โช๊คผมพัง(ซึม) ลงแรงๆหละมันดังกึก -..-
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Lusifer

• **
พวกนี้ขับความเร็วในลานจอด ในซอยแคบๆ เท่ากับถนนใหญ่ พูดง่ายๆ คือขับเท่ากันทุกที่ ในลานจอดเลยดูเร็วครับ

มันใช่เลยครับ  5555+

ออฟไลน์ Lusifer

• **
   เรื่องนี้ผมเฉยๆนะ  เข้าใจว่า คงใจร้อน

โดยปกติ เวลารถมากๆ  การระบายรถ มันก็คือ  ต้องตามๆ ก้นกันไป  ไม่ให้เหลือระยะห่างมาก

ยิ่งความเร็วในห้างคือ  ไหลๆ หยุดๆ  มีระยะเบรกที่ไม่ชนกันอยู่แล้ว   ก็ทำไปเถอะครับ 

แต่คนเราก็ต่างกัน  คิดไม่เหมือนกัน  สปีด การเดิน การขับรถ มันก็ย่อมต่างกันด้วยครับ  ก็ไม่ว่ากัน