ผู้เขียน หัวข้อ: อยากอัพเกรดช่วงล่าง suzuki sx4  (อ่าน 3403 ครั้ง)

ออฟไลน์ gookkai

• Newbie
  • *
อยากอัพเกรดช่วงล่าง suzuki sx4
« เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 13:39:19 »
สวัสดีครับชาว Headlightmag ทุกท่านครับ
     ผมใช้ suzuki sx4 ต้อนนี้ได้เปลี่ยนแม็กและยางใหม่ แม็กขนาด 17x7.5 +35  ยาง BS ecopia ep 200 215/55/R17 (ยางค่อนข้างใหญ่555) เน้นเดินทางไกลครับ  1- 2 เดือนครั้ง 400-600 โลไปกลับครับ ปัญหาที่เจอต้อนนี้นั่ง 4 มีสัมภาระ ช่วงคอสะพานหรือถนนเป็นแอ่ง แก้มยางขูดกับซุ้มด้านใน (แต่ล้อไม่ได้ล้นออกมาจากตัวรถครับ) มีทางแก้ไข้ไหมครับ หรือเปลี่ยนโช๊คอัพและสปริงใหม่ มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ  งบสามหมืน  อยากได้นุ่มหนึบหน่อย เป็นคนขับรถไม่เร็ว 80-120 ปกติเดินทาง 3 คน ผมสูง 165 หนัก 80 กก. ภรรยา สูง 150 หนัก 50 กก. ลูก 10 ขวบ รถรุ่นนี้เดิมกระด้างๆอยู่แล้ว แต่ความหนึบ โอเคอยู่ครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: อยากอัพเกรดช่วงล่าง suzuki sx4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 15:09:25 »
รถรุ่นนี้ rare เลยนะครับ เข้ามาขายอยู่กี่ปีจำไม่ได้

ผมก็ชอบแต่ตอนนั้นไม่มีตังก์ผ่อน

• Newbie
  • *
Re: อยากอัพเกรดช่วงล่าง suzuki sx4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 15:33:43 »
 :'( :'( :'( :'( :'( :'(
รถรุ่นนี้ rare เลยนะครับ เข้ามาขายอยู่กี่ปีจำไม่ได้

ผมก็ชอบแต่ตอนนั้นไม่มีตังก์ผ่อน

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 16:00:54 »
ขอบยางด้านไหนที่ขูดครับ ขอบยางด้านในที่เรามองไม่เห็นหรือขอบยางด้านนอกที่เรามองเห็น
ถ้าขอบยางด้านในขูดยังพอจะเสริมสเปเซอร์ได้บ้าง
แต่ถ้าขอบยางด้านนอกขูดนี่ลำบากครับ เพราะออพเซทล้อมัน+น้อยไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2017, 16:03:04 โดย YAmodels »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 16:07:41 »
แก้มยางด้านนอกครับ
ขอบยางด้านไหนที่ขูดครับ ขอบยางด้านในที่เรามองไม่เห็นหรือขอบยางด้านนอกที่เรามองเห็น
ถ้าขอบยางด้านในขูดยังพอจะเสริมสเปเซอร์ได้บ้าง
แต่ถ้าขอบยางด้านนอกขูดนี่ลำบากครับ เพราะออพเซทล้อมัน+น้อยไป

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 17:44:29 »
รุ่นนี้น่าจะหาโช้คยาก เพราะขายได้น้อย ลองถามตามร้านอะไหล่ดูนะครับ PHL , บางไผ่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 22:26:28 »
รุ่นนี้น่าจะหาโช้คยาก เพราะขายได้น้อย ลองถามตามร้านอะไหล่ดูนะครับ PHL , บางไผ่
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 06:48:43 »
สปริงแข็งขึ้นไม่ใช่คำตอบ

ล้อขูด เพราะล้อยื่นออกด้านนอกมากไป ซึ่งเกิดจากยางหน้ากว้าง และ/หรือ ล้ออ๊อฟเซ็ตน้อยไป .... ยางใหญ่ (เส้นผ่านศูนย์กลาง) กับช่วงล่างนิ่มไปเลยเบียดง่าย ออกจะเป็นปลายเหตุครับ

ยางเก่าหรือยัง ถ้าเก่าแล้ว ลองพิจารณาใช้ยางเบอร์ที่หน้ากว้างน้อยลง และ/หรือ สูงน้อยลง ... ถ้าเนิ่มเบื่อล้อแล้ว ลองพิจารณาหาล้อลายที่อ๊อฟเซ๊ตมากกว่านี้

... หรือถ้ายังไม่อยากเสียเงินเปลี่ยนยางเปลี่ยนล้อ คงต้องลองให้ร้านดูว่าเบียดเยอะไหมและสามารถทำอะไรได้บ้าง ถ้าเบียดแค่พลาสติก อาจถอดออกหรือทนๆไป ถ้าเบียดเหล็กซุ้มล้ออาจต้องพับ หรืออาจปรับแคมเบอร์ช่วยหลบได้อีกนิดหน่อยไหม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 10:56:04 »
ขอบคุณครับ
สปริงแข็งขึ้นไม่ใช่คำตอบ

ล้อขูด เพราะล้อยื่นออกด้านนอกมากไป ซึ่งเกิดจากยางหน้ากว้าง และ/หรือ ล้ออ๊อฟเซ็ตน้อยไป .... ยางใหญ่ (เส้นผ่านศูนย์กลาง) กับช่วงล่างนิ่มไปเลยเบียดง่าย ออกจะเป็นปลายเหตุครับ

ยางเก่าหรือยัง ถ้าเก่าแล้ว ลองพิจารณาใช้ยางเบอร์ที่หน้ากว้างน้อยลง และ/หรือ สูงน้อยลง ... ถ้าเนิ่มเบื่อล้อแล้ว ลองพิจารณาหาล้อลายที่อ๊อฟเซ๊ตมากกว่านี้

... หรือถ้ายังไม่อยากเสียเงินเปลี่ยนยางเปลี่ยนล้อ คงต้องลองให้ร้านดูว่าเบียดเยอะไหมและสามารถทำอะไรได้บ้าง ถ้าเบียดแค่พลาสติก อาจถอดออกหรือทนๆไป ถ้าเบียดเหล็กซุ้มล้ออาจต้องพับ หรืออาจปรับแคมเบอร์ช่วยหลบได้อีกนิดหน่อยไหม