ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม อะไหล่ช่วงล่าง ยางกันกระแทกโช๊ค Pajero Sport ปี 2009  (อ่าน 6788 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pat76

• Jr. Member
  • **
เมื่อเดือนธันวาคมพี่ชายเอารถ Pajero Sport ปี 2009 ไปเข้าศูนย์ พนักงานแจ้งว่า ยางกันกระแทกเบ้าโช๊คหลัง เสื่อมสภาพ ถ้าเปลี่ยนก็อันละ 2500 แต่ก็มีส่วนลดนิดหน่อย พี่ผมเลยบอกเอาไว้ทีหลังแล้วกัน อยากทราบว่า

1.ยางกันกระแทกของเทียบ ตามร้านอะไหล่ อันละ 500-600 นี่คุณภาพมันโอเคไหมครับ  ปกติพวกกรองน้ำมันเครื่อง กรองอากาศ ก็ใช้แต่ของแท้ เพราะราคาไม่ต่างจากของเทียบนัก แต่ยางกันกระแทกนี่ต่างเยอะเลยครับ

2.รถคันนี้อายุใกล้จะ 8 ปี แล้ว ในส่วนของช่วงล่าง มีอะไรที่มันน่าจะใกล้เสีย ที่ควรจะไล่เปลี่ยนอีกไหมครับ เคยเปลี่ยนแต่โช๊คอย่างเดียว อยากทำทีเดียวจบเลยครับ

3.ดรัมเบรคหลัง มีเสียงจี๊ดแต่ไม่ดังมาก ตอนเบรคจนรถใกล้จะหยุดสนิท อาการนี้คือ ผ้าเบรคหลังใกล้หมดรึเปล่าครับ เรื่องเบรคนี่ไปทำร้านเบรคโดยเฉพาะเลยน่าจะดีกว่าไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Arm

• Hero Member
1.โอเคครับเหมือนจะดีกว่าศูนย์ด้วยเพราะทำจากยูรีเทนทนกว่า มันแค่กันกระแทกระหว่งเสื้อเพลากับแชซซีเฉยๆครับ

2.ขับโหดไหมครับที่บ้านมี2คันเลยทั้งปี 08 และ ปี 13 ทั้ง2คันขับแบบเนียนๆหลบ,หยอดทุกหลุมไม่มีรูด ยางใหม่เหมือนกันปี16
   คันปี 08 วิ่งเร็วๆจะเกาะน้อยกว่าปี 13 นิดนึงเพราะพวกลูกยางต่างๆเริ่มเสื่อมสภาพละ แหงล่ะก็มัน 8ปีละ

3.หาร้านเบรคที่เก่งๆครับ ผมแนะนำร้านเบรคชื่อดังแถวท่าพระน่ะ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ domutsu

• **
ไม่ต้องใส่คับ ยางกันกระแทกมันอยู่ที่เพลาใกล้ตรงแนวแชสซี ตัวในเบ้าสปริงไว้ลดการสั่นของสปริงที่ส่งถึงบอดี้เท่านั้น ลักษณะมันเลยเป็นโฟมยางรูพรุน

ออฟไลน์ tpc

• **
กันกระแทกอยู่ด้านข้างครับ
ตรงกลางเป็นดูดซับการสั่นสะเทือน
ไม่ต้องใส่เพราะรถอื่นก็ไม่มี
ปาล่าสุดก็ไม่มี
มีหรือไม่มีไม่แตกต่างกันจากความรู้สึกในการขับ
แต่ถ้าเอาของเทียบมาใส่
เนื้อจะแน่น
สปิงยุบนิดเดียวจะแตะที่ใส่
จะกระเทือนมากขึ้น