ผู้เขียน หัวข้อ: เติมน้ำมันเครื่องเกินขีด MAX อันตรายมั้ยครับ?  (อ่าน 15660 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kittiphum

• Jr. Member
  • **
คืออยากทราบอ่ะครับว่าการเติมน้ำมันเครื่องเกินขีด MAX ของก้านวัดมันอันตรายแค่ไหน

เนื่องจากผมมีไอ้พวกหัวน้ำมันเครื่อง ขวดละ 250 ml เหลืออยู่หลายขวดแล้วอยากเติมๆให้มันหมดๆไป

แต่ศูนย์ก็เติมน้ำมันมา พอดี MAX แล้ว เลยอยากรู้ว่าถ้าเติมลงไปอีก 250 เนี่ยจะเยอะเกินมั้ย

รถผมใช้ Honda Accord Hybrid เคยถามศูนย์ว่าถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียว ถ้าจำไม่ผิดใช้ประมาณ 3.3 ลิตร ถ้าเปลียนพร้อมไส้กรองด้วยใช้ประมาณ 3.8 ลิตร เลยอยากรู้ว่าสัดส่วนขนาดนี้ การเติมลงไปอีก 250 ml อันตรายกับเครื่องยนต์มั้ยครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: เติมน้ำมันเครื่องเกินขีด MAX อันตรายมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 22:37:02 »

เครื่องไม่พัง แต่กินน้ำมัน  ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ต้องเติมเพิ่ม  รอรอบหน้า

• **
Re: เติมน้ำมันเครื่องเกินขีด MAX อันตรายมั้ยครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 22:46:40 »
โอ้วว มีผลลัพแบบนี้ด้วยเหรอครับเนี่ย ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 22:59:48 »
หัวเชื้อ ถ้าจะเติมเค้าให้เติมพร้อมน้ำมันหรือก่อนน้ำมัน ถ้าคิดจะเติมแต่แรกทำไมไม่บอกช่างไม่ให้เติมเต็มเพราะจะเติมหัวเชื้อ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 23:06:53 »
เพิ่งคิดจะเติมหลังจากเข้าไปศูนย์มาครับ เพราะเห็นที่ศูนย์ก็ขาย ผมเลยเออ ที่บ้านก็มีเหลือบานเบาะนิหว่า

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 23:21:32 »
ไม่ควรเติมเกินเลยครับ

ออฟไลน์ thchalerms

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 07:22:51 »
ปัญหาที่จะตามมาแล้วได้ยกเกียร์ลงเลย
คือซีลข้อเหวี่ยงจะรั่วครับ เพราะปกติ น้ำมันเครื่อง จะสูงไม่เกินระดับของเพลาข้อเหวี่ยงคับ ผมโดนมาแล้ว โดนช่างศูนย์ใส่เกินมาตลอด

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 08:00:43 »
ถ้าเกินมาครึ่งเซ็น ก็ไม่อันตรายอะไรครับ เพราะเค้าเผื่อมาแล้ว

แต่ถ้าเกินมากๆ ซัก 1 - 2 เซ็น ก็อย่างที่หลายๆท่านบอกครับ ข้อเหวี่ยงจะไปตีกับน้ำมันเครื่อง ซีลจะรั่วได้ครับ

ออฟไลน์ Nott1959

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 08:56:11 »
เกินไม่ไปเยอะจะไม่เป็นอะไรครับ
แต่ถ้าเกินไปเยอะรถจะอืดครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 08:59:56 »
ลองไปตามปั๊มเชลล์ดูครับ ปั๊มเชลล์เขาจะใช้เครื่องดูดน้ำมันออกเวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไปขอให้เขาดูออกมาหน่อยน่าจะได้นะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 09:08:42 »
ถ้าระดับน้ำมันเครื่องในอ่่างน้ำมันเครื่องสูงมากเกินไป
จนชุดเพลาข้อเหวี่ยง Crankshaft หมุนตีกระทบน้ำมันเครื่องตลอดเวลา
จะทำให้เกิดผลสองอย่าง

/ ลดทอนกำลังเครื่องยนต์ เครื่องอืดกว่าปกติ   ต้องเหยียบคันเร่งมากกว่าปกติ > ไปสู่ผลสุดท้ายกินน้ำมันเชื้อเพลิงมากขึ้น
 / เกิดฟองน้ำมันเครื่องในอ่าง เมื่อปั้มน้ำมันเครื่องดูดขึ้นไปหล่อลื่น/ระบายความร้อน
ของเครื่องยนต์-ลูกสูบ ทำให้ประสิทธิภาพลดลง > เพิ่มการสึกหรอของเครื่องยนต์

แต่เมื่อใช้รถยนต์ไปสักระยะหนึ่ง จะมีการสูญเสียน้ำมันเครื่องบางส่วนไปที่ละน้อยๆ
ถ้าอยากจะเติม ก็คอยวัดระดับน้ำมันเครื่องแล้วเติมหัวเชื้อทดแทนไปเรื่อยๆ
หรือเก็บไว้ทีเดียวตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งหน้าไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2017, 09:12:15 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 09:20:18 »
ของผมช่างที่ศูนย์อีสุก็เคยเติมเกินให้ผม ในสเปคบอก 6.5-7 ลิตรช่างล่อเติมไป 8 ลิตร แถมยังเถียงเราอีกว่าคู่มือให้เติม 8 ลิตร. ส่วนเรื่องการใช้งานผมขับไม่เร็วและใช้ไม่เยอะเลยไม่ค่อยรู้สึกแต่ถามในบอร์ดว่าจะทำให้เครื่องร้อนเปลืองน้ำมันประมาณนี้

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 10:09:12 »
เติมเกินไปประมาณนั้นไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ แต่ถ้าไม่สบายใจใช้วิธีง่ายๆวิดออกได้ ผมใช้สายออกซิเจนตู้ปลาแบบใสหย่อนไปตรงที่วัดน้ำมันเครื่องแล้วต่อไซริงค์แบบ 50ml ดูดออกครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 10:34:58 »
รถผม jazz ไปเปลี่ยนร้านข้างนอก เขาก็เติมหมด 4L เลยนะครับ แต่รู้สึกมันจะใช้แค่ 3.7-3.8L ตามสเป็ค
แต่กลายเป็นว่าตอนนี้น้ำมันเครื่องหายไปครึ่งขีดแล้ว 555

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 11:46:49 »
น้ำมันเครื่องเกินขีดบน รถอืด+กินน้ำมันมากกว่าเดิมๆ
ถ้าจะเติม วัดน้ำมันเครื่องไม่เกินจุดบน ค่อยๆเติมไปครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 16:58:49 »
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ จากที่อ่านๆมา ผมคงเลือกเอาตามเสียงส่วนใหญ่คือไม่ให้เกินขีดบน

คือสมมุติถ้าปกติเติมประมาณ 3.5 ลิตร กรณีเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แต่ไม่เปลี่ยนกรอง ผมว่า การเติมลงไปอีก 250ml มันไม่น่ามีผลขนาดทำให้พัง แต่เอาสบายใจไว้ไปเติมตอนมันลด หรือถ่ายครั้งหน้าก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Ake@hybrid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 22:55:34 »
ซีลข้อเหวี่ยงมักจะรั่วซึมครับ
ถ้าซึมหน้าเครื่อง(พูเลย์) ก็เปลี่ยนไม่ยากนัก แต่ถ้าซึมท้ายเครื่องต้องยกเกียร์ลงก่อน เพื่อเปลี่ยนซีลตัวท้ายเครื่อง
ค่าซีลไม่เท่าไหร่แต่ค่าแรงฟังแล้วหนาวใจครับ
ทางที่ดี เติมให้อยู่ในระดับระหว่างขีดบน-ล่าง ของก้านวัดเป็นใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ i-Kao

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 23:40:54 »
ถ้าระดับน้ำมันเครื่องในอ่่างน้ำมันเครื่องสูงมากเกินไป
จนชุดเพลาข้อเหวี่ยง Crankshaft หมุนตีกระทบน้ำมันเครื่องตลอดเวลา
จะทำให้เกิดผลสองอย่าง

/ ลดทอนกำลังเครื่องยนต์ เครื่องอืดกว่าปกติ   ต้องเหยียบคันเร่งมากกว่าปกติ > ไปสู่ผลสุดท้ายกินน้ำมันเชื้อเพลิงมากขึ้น
 / เกิดฟองน้ำมันเครื่องในอ่าง เมื่อปั้มน้ำมันเครื่องดูดขึ้นไปหล่อลื่น/ระบายความร้อน
ของเครื่องยนต์-ลูกสูบ ทำให้ประสิทธิภาพลดลง > เพิ่มการสึกหรอของเครื่องยนต์

แต่เมื่อใช้รถยนต์ไปสักระยะหนึ่ง จะมีการสูญเสียน้ำมันเครื่องบางส่วนไปที่ละน้อยๆ
ถ้าอยากจะเติม ก็คอยวัดระดับน้ำมันเครื่องแล้วเติมหัวเชื้อทดแทนไปเรื่อยๆ
หรือเก็บไว้ทีเดียวตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งหน้าไปเลย

ชัดเจนเลยครับ ด้วยเหตุผลนี้ ถ้าน้ำมันเครื่องขาดนิดๆหน่อยๆ ยังอยู่ระหว่าง L กับ H ผมไม่ซีเรียส แต่ถ้าเกินจนเป็นฟอง ก็จำเป็นอย่างมากที่จะต้องถ่ายออก