ผู้เขียน หัวข้อ: คลัทช์ของ dmax ขับสี่ ต้องเปลี่ยนยกชุดหรือเปล่าครับ  (อ่าน 7349 ครั้ง)

ออฟไลน์ howthe

• Newbie
  • *
รถ isuzu dmax rodeo gold serie 2.5 (ขับ4) ปี 2008
วิ่งมาประมาณ 170,000km ศูนย์เสนอให้เปลี่ยนคลัทช์ ทว่าแจ้งว่ารุ่นนี้ต้องยกทั้งชุด ราคาประมาณ 16,000 บาท
- ราคาแรงไปไหม ทำข้างนอกได้หรือเปล่า จำเป็นต้องยกทั้งชุดจริงไหมครับ

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
ครัชลื่นไหมครับ?
ถ้าลื่นเฉยๆเปลื่ยนแผ่นกับลูกปืนก่อนก็น่าจะได้ครับทำข้างนอก ต้องลองถอดมาดูก่อนน่ะครับ

• Newbie
  • *
อาการแบบว่า เข้าเกียร์เริ่มยาก และคลัทช์แข็งแล้วครับ

ออฟไลน์ johnlee

ร้านนอกน่าจะถูกกว่า

พวกอู่ 10 ล้อ พวกนี้เซียนๆ อิอิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Newhang

เปลี่ยนยกชุดดีกว่าครับ เพราะการเข้าเกียร์ยากเกิดจากสปริงครัทช์เสียแล้ว

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
แค่คลัชต์แข็งเข้าเกียร์ยาก ถ้าไม่ลื่น ลองเปลี่ยนน้ำมันคลัตช์แล้วก็ตั้งระยะกดคลัตช์ดูก่อน
ถ้าลื่นก็ควรเปลี่ยนยกชุด ทำข้างนอกน่าจะประมาณไม่เกิน 10,000
ซื้ออะไหล่มาราคาประมาณ 6000 ของยี่ห้อ LUK ไม่มีค่าแรงเพราะทำเอง

ออฟไลน์ Darkart

เปลี่ยนยกชุด ร้านของนอกถูกกว่ามาก ในศูนย์บริการแพงมากอยู่แล้ว+ค่าแรงอีกครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• Newbie
  • *
เพิ่มเติม เห็นว่าคลัทช์หมดด้วยครับ

ออฟไลน์ BENZ_XERXES

• Newbie
  • *
เปลี่ยนยกชุดทีเดียวจบกว่าครับไม่ต้องมารื้ออีกรอบ

จาน หวี ลูกปืนกด ลูกปืนปลาย

ออฟไลน์ Sammy_

ผมเองก็เปลี่ยนยกชุดจาก 0 นะครับ ราคาก็ราวๆนั่นเลย ขับสบายมา 5 ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

รุ่นนี้ผ้าคลัชถ้าไม่ใช้ของ 0 โอกาสไม่จบเรื่องเสียงดังมีสูงนะครับ

ยกชุด ลองให้เค้าแจงรายการมาก่อนดีมั๊ยครับ แล้วเอามาปรึกษากันอีกทีว่าเปลี่ยนอะไรบ้างถึงราคาสูงมาก จานฟลายวิลด้วยหรือเปล่า

0 เค้าก็ทำตามระบบที่เค้าวางไว้ โน่น นี่ นั่น เราก็ต้องหาข้อมูลของเราเองด้วยอีกทางนึงครับ

ออฟไลน์ ento

• Full Member
ผมเปลี่ยนของvcross ข้างนอก 4,700 ใช้ดีแต่เสียงดังมากอย่างกะมังกรทองอายุ 20 ปี สุดท้ายเปลี่ยนที่ 0 อีกยกชุด เงียบกริบ เปลี่ยนที่0ดีกว่าครับ จบๆ

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
ภาพอาจจะไม่ชัดเพราะลดขนาด พึ่งเปลี่ยนโดนก่อนคลัชจะหมด
ผล.เผื่ออาจจะเป็นข้อมูลอ้างอิงได้บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2017, 02:19:10 โดย Shiro »

• Newbie
  • *
เห็นราคาคร่าวๆ แล้ว ประมาณ 16,000 จริงๆ ทว่า บางตัวไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Ake@hybrid

• Newbie
  • *
หลักๆก็พวก ผ้าครัช หวีกด ลูกปืน น้ำมันเกียร์
ส่วนชิ้นส่วนอื่นๆ คงต้องดูหน้างานเป็นหลักครับ ว่าควรเปลี่ยนอะไรเพิ่มเติมบ้าง