ผู้เขียน หัวข้อ: CRV โค้งที่สะพาน U-turn เส้นบางนา ประมาณ 90 ทำได้ไงครับ  (อ่าน 8388 ครั้ง)

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
ผมว่า crv ทำช่วงล่างมาเยอะครับ เลยกล้าที่จะสาดโค้ง ด้วยความเร็วขนาดนั้น

เพราะผมเคยขับรถญาติ crv ตัวปัจจุบัน ขับ4 วิ่งทางตรงโค้งเส้นบางนาธรรมดาๆ 100-110 รู้สึกหวิวมาก เหมือนจะหลุดโค้งตลอดเวลา ต้องลดความเร็วลงเหลือ 80กม

และก็ทำให้จดจำไปเลยว่า ฝากชีวิตไว้กับ crv ไม่ได้เลยซักนิด

ออฟไลน์ ps000000

สงสัยเขาคือ crv ในตำนานคันใหม่ 555

ออฟไลน์ akewizard

โค้งตรงนั้นกว้างครับ ถ้าเข้าแบบตัดโค้งไป...
แต่ผมเดาว่าเข้าคงไม่ได้มาเร็วขนาด 80-90 หรอกครับ อาจจะแค่ประมาณ 70 ด้วยซ้ำแต่พอแซงใกล้ๆกันแล้วรถมันเลยดูผ่านไปเร็ว

ออฟไลน์ ptgiant

• Jr. Member
  • **
เปนไปไม่ได้ที่จะเข้าโค้ง 90 เพราะเปนทางขึ้นมากลับรถเมื่อลากรอบมาถึงจุดนี้ก้อปาไป2500-3500ความเร็วไม่เกิน70แน่ช่วงเข้าโค้งผ่อนนิดประมาณ60-70ปล่อยไหลจะถึงจุดสุดโค้งที่เริ่มตั้งลำกดคันเร่งส่งก้อไปได้เร็วแล้ว ด้วยความที่รถมีน้ำหนักและการทรงตัวของการเข้าโค้งพอประมาณรถจะยังนิ่งอยู่ถ้าคนขับsuv (ไม่ใช่ppv) ประเภทนี้จะรู้ ความเห็นน่าจะประมาณนี้

ออฟไลน์ rokrok

• Sr. Member
เข้าไม่ได้หรอกครับ 90 โค้งแบบนั้น

รถsport ผมว่ายังยากเลย

คุณลองคิดภาพความเร็วนะ ถ้าคุณ 60 แล้ว เขา 90 แปลว่าความเร็วต่างกัน 30km/hr

เทียบง่ายๆ เหมือนคุณจอดอยู่ข้างถนนนิ่งๆ แล้วรถมอไซ วิ่งแซงไปด้วยความเร็ว 30km/hr มันไวมากนะครับ ผ่านหน้าคุณไปแว้บเดียวเท่านั้น

ลองทบทวนดูว่าใช่ไหมครับ ถ้ามันไม่ได้ผ่านไปไว เหมือนมอไซขับ 30 มันก็น้อยกว่านั้นอะ

ผมว่า ต่างกันไม่เกิน 10km/hr หรอก

ออฟไลน์ tubtup

ผมว่าเจ้าของกระทู้น่าจะประมาณความเร็วเฉยๆ ผมว่าเต็มที่ เข้าที่ความเร็ว 70 กว่าๆ ก็เยอะแล้วครับ
ถึง apex กดออกก่อน ก็ยิ่งห่างออกไปเร็ว

ออฟไลน์ redsun

ถ้าเขาทำให้มุมของรถเขาขนานกับ จขกท.ได้ตรงช่วงกลางโค้ง
และแซงตัดเลนมาอยู่หน้าจขกท.ได้ ก่อนถึงหัวโค้ง แล้วค่อยๆบานออกโค้ง
ก็มีสิทธิเข้าโค้งได้ครับ

ออฟไลน์ Impulse

ถ้าเจ้าของกระทู้จับความเร็วได้ถูกต้อง CRV คันนั้นมันต้องกำลังรีบไปส่งเต้าหู้แน่นอน

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
อัดแซงในโค้ง ขับเร็วกว่าแค่ 5km/hr คนโดนแซงก็เหวอแล้วครับ
ผมเคยเจอ 63amg  แซงโค้งนอก อีโวขับสี่หมดกันเลย รถยังไปได้แต่คนไม่ไหวแล้ว

ออฟไลน์ aobness

บนบรมโค้งดีกว่านี้เยอะเต็มที่ผมได้แค่ 120 ก็ว่าบๆแล้ว
ตรงนี้ยูเทินแบบนี้ 90 แจ๋วมากครับ 55