ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าให้ฟังไปประชุมดีลเลอร์เจ้าหนึ่งในภาคเหนือมา 3 ยี่ห้อความเคลื่อนไหว 2017  (อ่าน 14147 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
สวัสดีครับ เป็นประจำทุกปี ช่วงเดือนมกราคม ผมต้องไปประชุมดีลเลอร์เจ้าหนึ่งในภาคเหนือ มา 3 ยี่ห้อ เลยมีความเคลื่อนไหวเล็กน้อยมาฝาก

NISSAN
Navara Black Edition ตั้งใจออกมาเพื่อประกบ Ranger Wild track
Note กลุ่มเป้าหมาย หญิง > ชาย ช่วงอายุ 20-25 ปี
ส่วนการเปลี่ยนแปลงในองค์กร ทุกท่านก็คงทราบกันแล้ว มารอดูฝีมือคุณอองตวน กันครับ คนนี้มาจากสายงาน Sale marketing และปรับเปลี่ยนแผนงานระยะ 5 ปีใหม่ เปลี่ยนระบบงานภายใน DNS หลายอย่าง ทั้งงานขายและงานอู่ ตั้งเป้า Market share เพิ่มเป็นเท่าตัวในปี 2018 (ปัจจุบัน ~5%) ก็เอาใจช่วยนะครับ หวังว่าจะเห็นการเปลี่ยนแปลงดีๆกับยักษ์หลับตนนี้ อ่อหลายคนอาจจะไม่รู้ NISSAN นั้นมีศูนย์วิจัยสำหรับ Oceania อยู่บ้านเรานะ มีวิศวกรประมาณ 400 คน

HONDA
Civic Hatchback ปลายเดือนมีนาคม แต่ตอนนี้โรงงานโรจนะ 2 ประกอบและส่งออกแล้ว
New CRV Gen 5 ครึ่งปีแรก 2017 ใส่ 1.5 Turbo
เรื่องแปลกที่ผมเพิ่งทราบคือ BRV ยอดขายกว่า 50% คือลูกค้ากลุ่มอายุ 50-60 ปี และ CRV เป็นรุ่นเดียวของ Honda ที่ลูกค้าชาย มากกว่าหญิง
อ่อใครจะซ่อมตัวถัง ที่ชนหนักถ้าจะให้ดีเลือกศูนย์ที่มีเครื่อง Car-O-Liner นะจ้ะ แม่นเป๊ะ เหมือนโรงงาน วัดแบบสามมิติ และไม่ได้มีทุกดีลเลอร์

TOYOTA
Yaris Sedan คาดว่ายอดถล่มทลาย มาไตรมาส 3
Yaris Hatchback minor change ไตรมาส 3

ทั้งหมดทั้งมวล อาจจะไม่จริงก็ได้ครับ ลองดูย้อนๆหลัง ผมโพสแบบนี้เป็นประจำ มีตรงบ้าง ผิดบ้าง
2016 http://community.headlightmag.com/index.php?topic=48465.msg822943#msg822943
2015 http://community.headlightmag.com/index.php?topic=42570.msg715577#msg715577
2014 http://community.headlightmag.com/index.php?topic=36349.msg601857#msg601857

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 21:04:45 โดย anonymous26 »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ whoami

yaris sedan มาไทยหรอเนี่ย

ที่ vios mc ปรับราคาขึ้น คงขยับหนี yaris sedan สินะ

ออฟไลน์ SM.

ขอบคุณมากครับ

yaris sedan ข่าวนี้ไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย ดีครับ จะได้รอดู

แปลกใจเรื่องลูกค้าของ Honda เหมือนกันครับ ส่วน CR-V นี่ พี่ที่ผมรู้จักก็ซื้อให้ภรรยาใช้นะครับ แต่เป็นชื่อเค้า

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

yaris sedan ข่าวนี้ไม่เคยได้ยินมาก่อนเลย ดีครับ จะได้รอดู

แปลกใจเรื่องลูกค้าของ Honda เหมือนกันครับ ส่วน CR-V นี่ พี่ที่ผมรู้จักก็ซื้อให้ภรรยาใช้นะครับ แต่เป็นชื่อเค้า

อะไร คือ Yaris sedan ผมงง

มันคือ หน้า Yaris ท้าย Vios หรือครับ

...ถ้ามาจริงๆ ว้าว...รอๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Mike

เรื่อง Yaris Sedan ส่วนตัวผมคิดว่ายาก หน้าตามันจะมาแนวไหน จะลงทุนปั้นหน้าใหม่ หรือเอาหน้าจีนมาโมดิฟาย ก็ลงทุนเกินไป ครั้นจะเอา Vios MC มายัดเครื่อง 1.2 ก็ไม่ง่ายไปหน่อยหรอ แต่ก็ใช่ว่าจะเป็นไปไม่ได้ ขนาด Mazda 2 ยังมี 1.3 เบนซิน และ 1.5 ดีเซลผูกโบ ได้เลย  แต่ก็อย่างว่าตลาดนี้หอมหวน เห็นยอด Almera แล้วพี่โตจะไม่ทน

ทั้งหมดทั้งมวล อาจจะไม่จริงก็ได้ครับ ลองดูย้อนๆหลัง ผมโพสแบบนี้เป็นประจำ มีตรงบ้าง ผิดบ้าง
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5

TOYOTA
Yaris Sedan คาดว่ายอดถล่มทลาย มาไตรมาส 3
Yaris Hatchback minor change ไตรมาส 3

เดี๋ยวก่อนนะ

Yaris Sedan นี่คือ Vios ใส่หน้า Yaris แบบที่ขายในจีนใช่ไหมครับ?

ถ้าเข้าไทยจริง มันจะไม่แย่งยอดกับ Vios เหรอ???

หรือจะเป็น Yaris Sedan แบบนี้ :P

2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ locomotive

Yaris Sedan ?????? ผมไม่เชื่ออะ ถ้า ในที่นี้ หาใน กู มันจะโผล่ Mazda2 แปะตา Toyota ขายที่อเมริกา กับ Yaris/Vios สลับร่าง ที่จีน มันจะมาไทยได้ไง มั่ว ผมไม่ขอเชื่อ ข้อนี้

CR-V ได้ข่าว ดีเซล มากกว่า

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เห้ย สวยนะ เอามาเลย

ผมว่าคิดถูกนะคับ การเอา Yaris sedan มา คือ การเลี่ยงบาลีของ Toyota ที่จะเอา Vios ไปลงเครื่อง 1.2

เขาไม่ได้ห้ามนิครับ ที่ Yaris จะมีรุ่นที่ต่อตูดเพิ่มมา

เชื่อว่าถ้ามา ยอดขายกระฉูดแน่ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2017, 21:16:59 โดย รถสีเขียว »

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
นิสสัน ก็เชียร์นะครับ อยากให้ตลาดแข่งขันกันสนุกขึ้น ยิ่งคู่แข่งมาก ก็ยิ่งขยับหนีกัน เชียร์ครับ ถึงจะไม่เคยซื้อนิสสันเลยก็ตาม

ถ้า crv เป็นอย่างที่ท่านว่าจริง ก็ดีครับ ยินดีครับ ต่อไปเราจะได้มีเครื่อง สหกรณ์ จูนหลายๆแบบ  ;D
และขอบคุณมากสำหรับเรื่องซ่อมตัวถัง

ส่วน โตโยต้า คิดไม่ออกจริงๆ กับ ยาริส ซีดาน แต่คิดว่าออกอะไรมา พอติดป้าย 3ห่วงเข้าไป ก็ขายดีตลอดแหละครับ

ออฟไลน์ topsecret126

• Newbie
  • *
ยืนยันว่าจริง CRV ใกล้จะเริ่มการผลิตแล้วอีกไม่กี่เดือนข้างหน้า
CIVIC Hatchback จะเริ่มการผลิตเต็มตัวเดือนหน้า
ช่วงเดือนสิงหาคมจะเห็น Yaris sedan เครื่อง 1.2 มาพร้อมกับ Minor change ตัว hatchback
สำหรับนิสสัน ผมไม่มีข้อมูลครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

crv ตกลงดีเซลมาไหมครับ

ออฟไลน์ rtong

Yaris sedan มาแล้วจะเอา vios ไปไวตรงไหน

ออฟไลน์ watnu

สวัสดีครับ เป็นประจำทุกปี ช่วงเดือนมกราคม ผมต้องไปประชุมดีลเลอร์เจ้าหนึ่งในภาคเหนือ มา 3 ยี่ห้อ เลยมีความเคลื่อนไหวเล็กน้อยมาฝาก

NISSAN
Navara Black Edition ตั้งใจออกมาเพื่อประกบ Ranger Wild track
Note กลุ่มเป้าหมาย หญิง > ชาย ช่วงอายุ 20-25 ปี
ส่วนการเปลี่ยนแปลงในองค์กร ทุกท่านก็คงทราบกันแล้ว มารอดูฝีมือคุณอองตวน กันครับ คนนี้มาจากสายงาน Sale marketing และปรับเปลี่ยนแผนงานระยะ 5 ปีใหม่ เปลี่ยนระบบงานภายใน DNS หลายอย่าง ทั้งงานขายและงานอู่ ตั้งเป้า Market share เพิ่มเป็นเท่าตัวในปี 2018 (ปัจจุบัน ~5%) ก็เอาใจช่วยนะครับ หวังว่าจะเห็นการเปลี่ยนแปลงดีๆกับยักษ์หลับตนนี้ อ่อหลายคนอาจจะไม่รู้ NISSAN นั้นมีศูนย์วิจัยสำหรับ Oceania อยู่บ้านเรานะ มีวิศวกรประมาณ 400 คน

HONDA
Civic Hatchback ปลายเดือนมีนาคม แต่ตอนนี้โรงงานโรจนะ 2 ประกอบและส่งออกแล้ว
New CRV Gen 5 ครึ่งปีแรก 2017 ใส่ 1.5 Turbo
เรื่องแปลกที่ผมเพิ่งทราบคือ BRV ยอดขายกว่า 50% คือลูกค้ากลุ่มอายุ 50-60 ปี และ CRV เป็นรุ่นเดียวของ Honda ที่ลูกค้าชาย มากกว่าหญิง
อ่อใครจะซ่อมตัวถัง ที่ชนหนักถ้าจะให้ดีเลือกศูนย์ที่มีเครื่อง Car-O-Liner นะจ้ะ แม่นเป๊ะ เหมือนโรงงาน วัดแบบสามมิติ และไม่ได้มีทุกดีลเลอร์

TOYOTA

2016 http://community.headlightmag.com/index.php?topic=48465.msg822943#msg822943
2015 http://community.headlightmag.com/index.php?topic=42570.msg715577#msg715577
2014 http://community.headlightmag.com/index.php?topic=36349.msg601857#msg601857

NISSAN
Navara Black Edition ตั้งใจออกมาเพื่อประกบ Ranger Wild track    กระดูกคนละเบอร์  navara ตัวเล็กอย่างกับลูก ranger จะประกบกันยังงัย งงมากครับ

Note กลุ่มเป้าหมาย หญิง > ชาย ช่วงอายุ 20-25 ปี   Note ราคาแพงไปสำหรับกลุ่มนี้  น่าจะเป็น 25-30 มากกว่าครับ 

TOYOTA
Yaris Sedan คาดว่ายอดถล่มทลาย มาไตรมาส 3    Vios ยังขายได้อยู่  เอาเวลาไปทุ่มให้กับ C-HR ดีกว่า ญี่ปุ่นยอดจอง 48,000 คัน ผลิตไม่ทันขายครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

งงความเห็นที่เอายาริสไปเทียบกับวีออส รถคนละ segment กัน ภาษีก็คนละเรทกัน ตลาดรถยนตร์ทุกวันนี้สนใจความสะดวกสบายของรถรองมาคือความประหยัด มากกว่าความแรงของตัวรถ แม้จะเป็นความจริงที่น่าเจ็บปวดก็ตาม การเอายาริสซีดานมาก็ถือเป็นแผนการที่ดี และคงไม่ใช่เวอร์ชั่นมาสด้า 2 แน่ๆ เพราะมาสด้าไทยคงไม่ยอม เหมือนจะเป็นสัญญาของทางยุโรป ถึงมาจริงมันก็คงไม่ตอบโจทย์ลูกค้าแน่นอนเพราะความกว้างของตัวรถไม่ได้ ถ้าอยากได้แบบนั้นจริงก็ซื้อ 2 ก็จบ จะมาขึ้นไลน์ผลิตให้ทับกันเพื่ออะไร นอกจากยอดขาย 2 จะต่ำจริงๆ อาจใช้ไลน์ของมาสด้าผลิตแล้วแปะตราโตโยต้า แต่ดูจากยอดขายยังคงห่างไกลที่จะต้องขอความช่วยเหลือขนาดนั้น

ออฟไลน์ ps000000

เอ้าครับขอบคุณที่มาเล่าให้อ่าน

ออฟไลน์ Barracuda

ขอบคุณครับ สำหรับข่าว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับท่าน จขกท.

ส่วนตัวคิดว่า ถ้า Yaris L (Sedan) มาเป็น Eco Car Sedan ลงเครื่อง 1.2L ทำราคาแนว Mazda2

เพราะ Mazda2 1.3L G ตัว TOP ราคาก็พอๆกับ Mazda2 1.5L D ตัวล่าง

ก็หมายความว่าถ้าเป็น VIOS เครื่อง 1.2L ตัว TOP ราคาเท่า VIOS 1.5L ตัวล่าง ก็น่าสนใจสำหรับคนที่ต้องการรถซีดาน TOYOTA ราคาประหยัดนะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ CJ.

เรื่อง Yaris sedan ผมคิดเหมือนคุณ Fong

แต่เพิ่มเติมคือผมว่าแย่งยอด Vios แน่ๆเลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
wt มีคู่แข่งตลาดปิกอัพหรูก็น่าสนุกดีนะครับ ลูกค้าจะได้มีตัวเลือกเยอะขึ้น

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
เซอร์ไพรซ์กับ Yaris sedan จัง แต่อยากให้หลายๆ ค่ายลองเอารถทรง the box ของตัวเอง มาทำ eco car ในไทยจัง ทรงมันแจ่มๆ หลายตัวเลย
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ตกลง navara nismo โดนยุบไปแล้วเหรอ เห็นง้างแล้วง้างอีก เอาตัวนี้มาแทนซะงั้น
ออฟชั่นเดิม เพิ่มเติมคือ ชุดแต่งสีดำ แม้ขนาดจะใกล้เคียงกัน ต่างกันแค่ความยาวและความสูงใต้ท้องรถราวๆเกือบสิบเซ็น
แต่ผมว่าสู้เรนเจอร์ยาก ออฟชั่นก็ท่วมท้นละ นี่ก็รอแค่เรนเจอร์เอาเครื่องใหม่มา ก็คงยึดเบอร์สามยาวเลย(หรือเปล่า)
navara คงแข่งได้กะแค่ triton นะผมว่า กอดคอกันไป

ออฟไลน์ thchalerms

เป็นไปได้หมดครับ มุมมองของการเจาะตลาดเปลี่ยนแล้วคับ ที่แน่ๆ navara black edition เสร็จแล้ว civic ตูดสั้น ก็เสร็จแล้ว crv ก็แน่นอน แต่อย่างอื่นไม่คอนเฟิร์ม

ออฟไลน์ deathsheep

ถ้า yaris sedan มาแล้วลงเครื่อง1.2 ทำราคาแข่งมาสด้า 2 1.3จริงมันก็จะเข้าล็อกเลยครับ

ว่าทำไมถึงดันราคาวีออส1500 ขึ้นแล้วบวกspec ตัวล่างอีก

ออฟไลน์ zeriw009

ยาริสซีดานไม่แย่งยอดวีออส
เหมือนกับ อเมซไม่แย่งยอดซิตี้ แต่ที่โดนเต็มๆ คืออัลเมร่า เซียส แอททราทครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เเพิ่งจะคุยกับคนที่บ้านเมื่อวานนี้ว่า "BRV วันรุ่นบอกว่าไม่สวยไม่เอา ส่วนคนแก่บอกทันสมัย โดนใจคนวัย 60" ...555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Boycm009

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ยาริสซีดานไม่แย่งยอดวีออส
เหมือนกับ อเมซไม่แย่งยอดซิตี้ แต่ที่โดนเต็มๆ คืออัลเมร่า เซียส แอททราทครับ
ที่อเมซไม่แย่งยอดซิตี้ เพราะหน้าตารูปทรง ทั้งภายนอกภายใน
มันแบ่งคลาสชัดเจนนะครับ แต่ถ้ายาริสซีดาน (Yaris L ของจีน) มาจริง
นี่มันแฝดวีออสเลยนะครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Dablaze

• Newbie
  • *
ขอบคุณข้อมูลครับ... ข้อมูลเปะมากครับ มาในรูปแบบตัวถัง Sedan และ Hatchback แต่ตอนนี้ยังไม่มีใครรู้ว่าจะใช้ชื่ออะไร เท่าที่ทราบมาว่าเป็น All New ทั้งสองตัวถังครับและมาพร้อมเครื่องยนต์ใหม่

ออฟไลน์ Darkart

ขอบคุณครับ ข่าวสารมาบอก
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์