ผู้เขียน หัวข้อ: หลายคนบ่นท้ายซีวิค หรือไฟท้ายซีวิคไม่สวย..  (อ่าน 12212 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมว่ามันสวยนะ ทำไมผมชอบไม่รู้ ดูลงตัวดีนะ แต่ผมสังเหตุเห็นว่าหลายๆที่วิจารณ์กันว่าไม่สวย หรือผมแปลกคนเดียว 555+

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Re: หลายคนบ่นท้ายซีวิค หรือไฟท้ายซีวิคไม่สวย..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 23:33:18 »
ผมชอบทั้งคัน ยกเว้นด้านท้ายยังไม่ค่อยโดนใจเท่าไหร่นะ อยากได้ท้ายโฉม Civic FB US MC อ่ะครับ ผมว่าท้ายตัวนั้นมารวมกับ FC คงสวยถูกใจ แต่อันนี้เป็นความชอบส่วนตัวนะครับ คนเราชอบไม่เหมือนกันครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
Re: หลายคนบ่นท้ายซีวิค หรือไฟท้ายซีวิคไม่สวย..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 23:38:29 »
ส่วนตัวผมก็คงแปลก

มองว่า civic sedan ไม่สวย แต่ HB สวยลงตัว

รอ xv ใหม่ แอบลังเล civic HB (ยิ่งถ้า turbo นะ หืออ)

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 23:49:23 »
ผมว่า ไม่สวยครับ ไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่ แต่ถ้าแบบ ๓ ประตู แต่งนี้หล่อโฮกกเลยครับ

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 23:53:06 »
ถ้าติดสปอยเล่อร์หลัง แบบตัว rs ผมว่าพอไหว

อีกอย่างคือ อยาก wrap ไอติ่งไฟท้ายด้านบนบนฝากระโปรง
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 00:01:47 »
ผมว่าการออกแบบมาดี แต่ด้วยต้นทุน เลยทำให้มันขัดๆ สายตา

ออฟไลน์ ToRo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 00:12:39 »
ผมกับแฟนไม่ขอบไฟท้าย รูปก้ามปูนี่เลยครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 00:15:26 »
civic model นี้ ผมชอบมาก เห็นที่ไร อยากได้ทุกที
ไฟหน้า ไฟท้าย รูปทรงโอเค
เสียตรงที่รถมันเตี้ย ขึ้นลงลำบาก ขึ้นก็โอ้ย ลงก็โอ้ย ทรมานคนแก่ ตัวสูงอย่างผมจริงๆ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 00:21:11 »
ผมว่าสวยนะ ยิ่งตอนกลางคืน เห็นตูดแน่นๆ เนี่ย มันแบบสุดมาก

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 00:36:54 »
ผมว่ามันดีกว่ามาสด้า 3 นะ ตัวถูกตัวแพงต้องแบ่งชนชั้นกัน แถมพอมี 2 มามองไกลๆแยกไม่ออกอีกว่าตัวไหน แม้จะ mc มาก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย
อัลติสยังเปลี่ยนชัดเจนกว่า

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 00:44:42 »
ผมว่ามันดีกว่ามาสด้า 3 นะ ตัวถูกตัวแพงต้องแบ่งชนชั้นกัน แถมพอมี 2 มามองไกลๆแยกไม่ออกอีกว่าตัวไหน แม้จะ mc มาก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย

เรื่องเดียวกับที่ผมกำลังคุยอยู่รึเปล่า55+

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 00:59:31 »

เรื่องเดียวกับที่ผมกำลังคุยอยู่รึเปล่า55+

สรุปง่ายๆก็ได้ c seg sedan
Civic > Altis > 3 > Cruze > slyphy
เอาง่ายกว่านี้ก็คือ Civic สวยที่สุดทั้งไฟและท้าย
จริงๆก็อย่างที่บอกความสวยไม่ใช่สิ่งที่จะมาฟันธงกันได้ ชอบก็คือชอบ เกลียดก็คือเกลียด แต่เสียงส่วนใหญ่ก็คือยอดขาย ถ้าเสียงส่วนใหญ่ออกมาไม่สวย ยอดขายมันก็คงไม่ได้ขนาดนี้หรอก

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 01:50:26 »

สรุปง่ายๆก็ได้ c seg sedan
Civic > Altis > 3 > Cruze > slyphy
เอาง่ายกว่านี้ก็คือ Civic สวยที่สุดทั้งไฟและท้าย
จริงๆก็อย่างที่บอกความสวยไม่ใช่สิ่งที่จะมาฟันธงกันได้ ชอบก็คือชอบ เกลียดก็คือเกลียด แต่เสียงส่วนใหญ่ก็คือยอดขาย ถ้าเสียงส่วนใหญ่ออกมาไม่สวย ยอดขายมันก็คงไม่ได้ขนาดนี้หรอก

ยอดขายไม่ได้ตัดสินความสวย
ยอดขายไม่ได้ตัดสินว่าไฟท้ายสวย
ยอดขายไม่ได้บอกส่าคนซื้อโอเคกับไฟท้ายนะครับ

ดูบนๆน่าจะรู้นะ ว่าคนไม่โอเยอะ แต่ผมโอเคไง แต่ยอดขายมันคนละประเด็น เอามันตัดสินไม่ได้ว่าไฟท้ายหรือรถสวยหรือไม่

จริงๆผมก็ไม่ได้พูดเรื่องยอดขายเลยนะ แค่ถาม คห. แต่ละคนว่าเป็นไงมั่ง

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 02:06:49 »
นึกว่าจะบ่นเรื่องเปลี่ยนเลนเร็วๆแล้วท้ายดิ้น   :-* :-* :-*

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 02:32:20 »
จริงครับที่หลายๆคนก็ไม่ชอบ ผมก็เข้าใจความเห็นเขาอยู่ครับคือลังคามันลงมาคล้ายๆ fastback และท้ายมันดูใหญ่ แต่สำหรับผมนี่ขอแค่ติด ducktail ด้านหลังกับสเกิร์ต modulo ก็สวยมากๆแล้ว

ส่วนไฟท้ายนี่ก็ไม่ใช่แค่คนไทยหลายๆคนหรอกครับที่คิดว่ามันไม่สวย ตอนเปิดตัวต่างประเทศใหม่ๆผมตามข่าว คนต่างประเทศก็มีเยอะมากๆที่ยี้กับไฟบูมเมอแรง แต่สำหรับผม ผมว่ามันเอกลักษณ์ดีนะ คือแบบเห็นปุ๊ปรู้เลยว่าเป็น civic แน่ๆแม้จะแค่มองผ่านๆไกลๆ ไม่ต้องมานั่งจ้องว่าไอ้ท้ายแบบนี้เป็นรุ่นไหน C? S? ขอนับเส้นก่อน อะไรประมาณนี้

ไม่แน่ใจนะว่าเรื่องนี้จะเกี่ยวหรือเปล่า คือในรูปผมว่าดูแย่กว่าคันจริงบนถนนครับ เพราะรถจริงๆมันเตี้ย แต่มุมกล้องที่ไปถ่ายมันอยู่ต่ำกว่าระดับสายตาปกติ มันทำให้รถดูสูงกว่าที่เห็นบนถนนกัน คันจริงๆยืนดูนี่จะทำให้ดูท้ายเล็กกว่าในรูปนิดหน่อยครับ (เดาส่งๆไปงั้นล่ะครับ)

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 05:48:39 »
ส่วนตัว ส่วนตัวถึงขั้นเกลียดเลย ไฟบ้าอะไร นี่คือดีไซน์แล้วใช่มั้ย

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 06:41:08 »
ที่เดียวกัน  ผมไม่ชอบเอาเลย  ไฟท้ายมัน...  ขัดตามาก   ผมอาจจะแก่ไปแล้ว เลยเห็นแบบนั้น...

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 06:57:45 »
ดูตอนแรกๆสวยสะดุดตา  ดูไปดูมามันรก  บางคัน wrap ปิดไว้  แสดงว่ามีทั้งชอบอละไม่ชอบจริงๆ

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 07:18:15 »
เขากล้าออกแบบให้แตกต่างมากกว่านะผมว่า

คนชินตากับ แถวยาวแนวนอน และทรงกลมมานาน

อีกซักปี ก็ไม่รุ้สึกอะไรกับมันไปเอง

แต่สำหรับผม ชอบไฟท้ายตั้งแต่แรกเห็นครับ และสิ่งที่ไม่ชอบคือ โครเมียมตรงกระจังหน้าของรุ่น 1.8

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 07:20:02 »
มันดูใหญ่ๆ บานๆ ครับ ตรงๆคือไม่สวย
แถมมองภาพรวมรถรุ่นนี้ ลิเก เกินไป แต่ห้องโดยสารนี่ ชอบเลยคับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 07:45:43 »
ส่วนตัวคิดว่ามันน่าจะสวยได้มากกว่านี้อะ อันนี้เหมือนเอาก้อน 2 ก้อนมาแปะ แต่ตอนเปิดไฟแล้วสวยมากกกก

ออฟไลน์ arya

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 08:06:16 »
สวย ไม่สวย นี่แล้วแต่รสนิยม

แต่ผมว่าอย่างน้อยมันได้ความแปลกใหม่ แปลกตา แตกต่างจากตัวเดิมชัดเจน

ซึ่งผมว่าเป็นสิ่งที่ทำให้ยอดขายมากขนาดนี้นะ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 08:12:09 »
หน้าสวยครับแต่ท้ายไม่สวยเลยครับ ทั้งไฟท้ายและตัวถังส่วนท้าย สำหรับผมนะมันยังไงไม่รู้ไม่สวยไม่ใช่ แต่อย่าไปเถียงกับแฟนคลับหรือคนที่ใช้เชียว ในทุกๆเรื่อง(ขอบ่นหน่อย) ผมเคยคุยเรื่องขอเสียของเจ้าซีวิคกับเพื่อนที่ใช้ จะเพื่อนก็เพื่อนเถอะเค้าพร้อมจะถล่มผมตลอดเวลาเลย(เค้ายกยอซะเหนือกว่า ACV50 ของผมซะงั้น) ผมไม่เข้าใจว่าจะบูชาอะไรหนักหนา ยังกะเค้าใช้โรสรอยอยู่อย่างงั้นแหละ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 08:12:59 »
ออกมาใหม่ๆผมว่าสวยดีนะ แต่ตอนนี้มันเฉยๆไม่สะดุดตา โดยเฉพาะกลางคืนตอนเปิดไฟ ดูขาดๆเกินๆไปคับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 08:15:31 »
รูปทรงไฟท้ายโอเค แต่มองด้านท้ายโดยรวมแล้วผมรู้สึกว่าตูดมันรีบๆ และแคบลงเหมือนคอขวด เหมือนไส้กรอกถูกรัดด้วยหนังยาง
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 08:25:06 »
มันดูหวือหวา ได้ไม่นาน

ส่วนตัวผมว่า ทรงไฟท้ายสวยนะ แต่ดูรวมๆ กับท้ายรถไม่สวย

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 08:33:51 »
ผมว่าหน้ากับท้ายสวย แต่ตัวรถโดยรวมดูกลมๆและเตี้ยไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 08:39:22 »
สำหรับผม มองหน้าตาบั้นท้ายโดดเด่นดีครับ แต่ถ้ามองข้างตรงส่วนท้ายดูแปลกๆ แต่ถ้าปรับแต่งอีกนิดนี่ น่าโอเคเลยครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 08:50:33 »
ส่วนตัวด้านท้าย ตั้งแต่ช่วงกระโปรงหลังมาถึงไฟท้าย ผมก็ว่าไม่สวย

แต่ด้านหน้านี่สิ สวยมาก + กำลังเครื่องยนต์ที่เป็นเครื่องเทอร์โบ ที่สามารถทำอะไรต่อได้ ก็ทำให้มองข้ามๆส่วนนี้ไปได้เหมือนกัน
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 08:55:55 »
ถ้ามันดีงามไปทุกส่วน หริอมีแต่คนชอบ altis 3 จะขายได้เหรอครับ

ใช้อยู้ก็รู้สึกว่าท้ายมันไม่สมส่วน รอพาร์ทชุดแต่งสวยๆ ยังไม่มีใครทำแล้วดูดี

ส่วนไฟท้าย กลางคืนมันโดดเด่นมากครับ กลบความขี้เหร่ตอนกลางวันไปเลย