ผู้เขียน หัวข้อ: Suzuki swift eco เติมน้ำมันเครื่อง 3.0 L ของ Shell Helic HX8 eco car มีปัญหาอะไรไหมครับ  (อ่าน 25576 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) เพราะเติมทึ่ศูนย์ Suzuki จะเป็น Ow20 ขนาด 4 L      และคู่มือบอกให้เติมเข้า 3.1 L

แต่ช่างจะเติมมาเกินอยู่เรื่อย ประมาณ 3.5-3.6 L.    เวลาวัดแล้วจะเกินขีด Max. ขึ้นไปประมาณ 0.5 หรือเกือบๆ 1 cm.

:) :) :) อยากจะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องข้างนอก เห็นของ shell มีตัวของ 0w20 สำหรับ eco car แต่มันเป็นขนาด 3 L. แต่คู่มือ Swift eco บอกให้เติม 3.1 L.  เลยคิดว่าถ้าเติมแค่ 3 L. ก็อาจจะตำ่กว่าขีด Max ลงมาเล็กน้อย แต่อยู่ระหว่าง ขีด Max และ Min. แต่จะค่อนไปทาง Max  ซึ่งไม่น่าจะมีปัญหาอะไร.

:) :) :) เลยอยากทราบ และข้อความเห็น ของท่านที่พอทราบเรื่องนี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
 ;) ศูนย์ไหนครับเนี่ย ของผมเติมให้พอดีตลอด
ไม่เกินขนาด 1cm ขนาดนั้นเลยน้ะครับ

แนะนำว่าตามคู่มือจะดีกว่าครับ เผื่อรถวิ่งๆไปมันกินน้ำมันเครื่อง
ซึ่งมันก็ต้องมีพล่องอยู่แล้ว ของศูนย์นี่ castrol ใช่ไหมครับ ผมว่ามันดีพอสมควรเลย
แต่ถ้ารถ จขกท ไม่เคยใช้แล้วลดถึงขีด min ผมว่าไม่มีปัญหาครับ  :P

ออฟไลน์ เต๋า AV

เวลาถ่ายออก มันก็จะเหลืออยู่ตามระบบ ตามท่อ ตามฝาอยู่แล้ว
เติมไป 3 ลิตร + กับที่ค้างในระบบ ก็ประมาณ 3.2 - 3.4 ลิตรละ

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าเกินแค่ 0.5 เซ็น ไม่มีปัญหาครับ มันก็ค้างตามฝาวาล์ว ท่อทางเดินต่างๆ

แต่ถ้าเกินมา 1.5 - 2 เซ็น ต้องถ่ายออกครับ

ออฟไลน์ Dubee

เติม 3 ลิตรได้ครับ ขอให้ระดับนมค.อยู่ "ระหว่าง" ขีดบน-ขีดล่าง ของก้านวัดเป็นอันใช้ได้ครับ (นี่อ้างอิงตามคู่มือสวิฟท์เลยนะครับ มันเขียนแบบนี้จริงๆ ไม่เชื่อลองเปิดอ่านดูครับ)

ผมก็ใช้สวิฟทื และตอนนี้ใช้นมค.นอก 0 มาตลาดครับ ตัว shell HX8 0w20 ตัวนี้ก้เคยใช้ ป่อง 3 ลิตรพอครับ ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Havoline Pro DS Eco5 เบอรืเดียวกัน ความรู้สึกดีกว่าของเชลล์ครับ ลื่นกว่า ระยะเสื่อมช้ากว่าครับ (คือของเชลล์ สัก 8 พันโลไปละครับ เครื่องสั่น แต่ของฮาโวลีน เคยใช้ยันหมื่นสองพันโล ลื่นเหมือนเดิมครับ 555+)

ออฟไลน์ Darkart

ถ้าตามคู่มือ 3.1 L
เติม 3.0 ได้เลย ไม่เกินขีดบนพอแล้ว วัดน้ำมันเครื่องตอนเช้าอีกรอบเพื่อความชัวร์ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ IntoTheSun

• Jr. Member
  • **
คู่มือบอก 3.1 L เติม 3 ลิตรได้ครับ

แต่เพื่อความชัวร์ลองเช็คตอนเช้าๆ (เครื่องเย็น) ดูครับ

ถ้าอยู่ "ระหว่าง ขีด " ของก้านวัดเป้นอันใช้ได้

ปล.ผมไม่เคยเจอที่ไหนเติมน้ำมันเครื่องมาเกินขีดของก้านวัดนะ ถ้าเกินนิดหน่อยพอได้ แต่ถ้ามาเป็นเซ็นต์นี่อันตรายนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เติมตามคู่มือสิครับ ซื้อ2กระป๋อง
อีกกระป๋องเก็บไว้เติมได้หลายรอบ
ส่วน0ซู รุ่นนี้เติมเกินตลอดอ่ะ

ออฟไลน์ Ake@hybrid

• Newbie
  • *
ยืนยันอีกเสียง เติมแค่3ลิตรได้ครับ ไม่มีปัญหา
ผมถ่ายเอง เติมแค่3ลิตรมาตลอด ตั้งแต่หมดระยะรันอิน(ไม่เข้าศูนย์) จนตอนนี้วิ่งไปแสนกว่ากิโลแล้วครับ
ขอแค่ให้อยู่ในระดับไม่ต่ำกว่าขีดล่างของก้านวัดเป็นใช้ได้