ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าให้ฟังไปประชุมดีลเลอร์เจ้าหนึ่งในภาคเหนือมา 3 ยี่ห้อความเคลื่อนไหว 2017  (อ่าน 14081 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Yaris sedan คือ เอา Vios มาแปะช่วงหน้า Yaris minor change รึเปล่าครับ

ถ้ามาจริง สงสัยว่ามันทำกันได้อย่างนี้ด้วยเหรอ

ออฟไลน์ Mike

อันนี้การตลาดเค้าคาดการณ์ไว้
กราฟแดงคือพี่โต กราฟน้ำเงินคือตลาดรวม
ดูสิครับสถิติตลาดรวม ลดลงทุกปี

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

กราฟแดงคือพี่โต กราฟน้ำเงินคือตลาดรวม
ดูสิครับสถิติตลาดรวม ลดลงทุกปี

เศรษฐกิจกำลังตกๆๆ แบบไม่รู้จะขึ้นเมื่อไหร่ครับ
ดูญี่ปุ่น หลังสงครามโลก 20 ปี เพิ่งมาบูมๆ แล้วบูมอยู่ 10 ปี จากนั้นร่วงๆๆ มาถึงปัจจุบัน
20 กว่าปีแล้วนะครับที่ไม่โงหัวขึ้น ภาคการบริโภคไม่กินไม่ใช้นี่น่ากลัวมาก
ไม่เหมือนวิกฤติภาคการเงิน คนรวยล้มละลายเยอะก็จริง แต่รัฐแก้ไขแค่ปรับดอกเบี้ย
ลอยค่าเงินปุ๊ป ไม่นานก็หาย

ใจผมกำลังกลัวว่าเรากำลังตามญี่ปุ่น ตรงกันที่คนชั้นกลางถึงรากหญ้าไม่ใช้เงิน หรือไม่มีเงิน
ส่วนคนรวยก็ใช้ไปๆ ตลาดเบนซ์ บีเอ็มถึงขยาย คนก็เข้าใจว่าจริงๆ คนไทยรวย แต่จริงๆ
ไม่ใช่หรอก มีแต่คนรวยต่างหากที่มีเงินใช้ในเวลานี้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
CR-V ดีเซลไม่มาแน่ๆสินะ กะไว้แล้ว อิๆ

ออฟไลน์ JeansZ

ถ้างั้นขอ Vios hatchback ด้วยได้ไหม อยากได้ตัวถัง 5 ประตู แต่เอาเครื่อง 1.5
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member

TOYOTA
Yaris Sedan คาดว่ายอดถล่มทลาย มาไตรมาส 3
Yaris Hatchback minor change ไตรมาส 3

เดี๋ยวก่อนนะ

Yaris Sedan นี่คือ Vios ใส่หน้า Yaris แบบที่ขายในจีนใช่ไหมครับ?

ถ้าเข้าไทยจริง มันจะไม่แย่งยอดกับ Vios เหรอ???

หรือจะเป็น Yaris Sedan แบบนี้ :P

ตัวสีแดงนี่ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ มันคือ Mazda 2 แปะโลโก้ โตโยต้า

ออฟไลน์ golf8023

Yaris Sedan ถ้ามาจริง อาจจะแย่งยอด Vios นิดๆหน่อยๆ ซึ่งToyotaคงรู้อยู่แล้ว
แต่จะไปแบ่งเค๊กจาก Almira Ciaz เต็มๆ เผลอๆแบ่งได้เกือบทั้งก้อนเลย คิดไปคิดมาคุ้มมากที่จะขึ้นไลน์ประกอบในบ้านเรา
แล้วลูกค้าที่จะเล่นSedanเครื่อง1.5กับ1.2ยังแบ่งตลาดกันอยู่นะครับ กลุ่มเท้าหนัก(อาจจะพวกผู้ชายทั้งหลาย)ก็ไปVios กลุ่มเท้าเบาต้องการSedanรุ่นประหยัดเครื่องเล็กๆ ก็ไปYaris Sedan กินรวบทั้ง2กลุ่ม

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้ายาริสซีดานมาจริงก็เดาเล่นๆว่าราคาอยู่ในช่วง 529,000 - 649,000 ส่วนวีออสตัดรุ่น J ออกเพื่อไม่ให้ทับกันและแบ่งระดับกันอย่างชัดเจน 679,000 - 789,000
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ex_machina

Yaris sedan อะไรก็เกิดขึ้นได้
ขนาดผมเคยถามว่า sienta จะมาไหม
หลายคนยังฟันธงว่าไม่มาเลย แต่สุดท้ายก็มาจนได้

ออฟไลน์ Arado_kung

เศรษฐกิจกำลังตกๆๆ แบบไม่รู้จะขึ้นเมื่อไหร่ครับ
ดูญี่ปุ่น หลังสงครามโลก 20 ปี เพิ่งมาบูมๆ แล้วบูมอยู่ 10 ปี จากนั้นร่วงๆๆ มาถึงปัจจุบัน
20 กว่าปีแล้วนะครับที่ไม่โงหัวขึ้น ภาคการบริโภคไม่กินไม่ใช้นี่น่ากลัวมาก
ไม่เหมือนวิกฤติภาคการเงิน คนรวยล้มละลายเยอะก็จริง แต่รัฐแก้ไขแค่ปรับดอกเบี้ย

ใจผมกำลังกลัวว่าเรากำลังตามญี่ปุ่น ตรงกันที่คนชั้นกลางถึงรากหญ้าไม่ใช้เงิน หรือไม่มีเงิน
ส่วนคนรวยก็ใช้ไปๆ ตลาดเบนซ์ บีเอ็มถึงขยาย คนก็เข้าใจว่าจริงๆ คนไทยรวย แต่จริงๆ
ไม่ใช่หรอก มีแต่คนรวยต่างหากที่มีเงินใช้ในเวลานี้

2012-2013 มันมีเอฟเฟ็คจากน้ำท่วมและโครงการรถคันแรกที่ทำให้คนซื้อรถใหม่เยอะครับ ตั้งแต่ 2014 เป็นต้นมานี่แหละคือภาพรวมของตลาดจริงๆ

ออฟไลน์ ohaboy

• Full Member
ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลครับ  :D

ออฟไลน์ locomotive

CR-V 1.5 T มีทั้ง เบนซิน กับ ดีเซล พี่จิมมี่ ตอบคำถามในรายการ บอกเป็นเครื่องที่ทำให้ตลาดเมืองไทย สะเทือน และ ครั้งแรกของฮอนด้า น่าจะอย่างหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2017, 21:30:00 โดย locomotive »

ออฟไลน์ whoami

c seg ยังมีทั้ง 1.6 กับ 1.8

d seg ก็มีทั้ง 2.0 /2.5 แถม hybrid เข้าไปอีก

b seg จะมี 1.2 มาบ้างไม่เห็นจะน่าแปลกเลย

ลองคิดดูว่าได้รถแบบเดียวกับ vios ใส่เครื่อง 1.2 ในราคาถูกลงเกือบแสน

ถ้าไม่ใช่คนเท้าหนักหรือเดินทางไกลบ่อยๆอมันน่าสนมากๆนะ

eco car hatchback โดน yaris แย่งตลาดไปแทบหมด ค่ายอิ่นหากินอยู่ได้บ้างกับ

eco car sedan แต่ถ้า yaris sedan เข้ามาตลาดนี้อีก ค่ายอื่นยอดตกฮวบแน่ๆ

2012-2013 มันมีเอฟเฟ็คจากน้ำท่วมและโครงการรถคันแรกที่ทำให้คนซื้อรถใหม่เยอะครับ ตั้งแต่ 2014 เป็นต้นมานี่แหละคือภาพรวมของตลาดจริงๆ

ผมว่าไม่น่าใช่นะครับ วันนี้ขับมาบนทางด่วนผมยังเห็นป้ายโฆษณาว่างเปล่าเต็ม
ไปหมดแบบที่ไม่เคยเป็นมาก่อน คนรอบข้างผมที่ทำธุรกิจต่างเดือดร้อนไปทั่ว
ยอดขายมันหดตัวจริงๆ และนักวิชาการก็รู้ถึงปัญหาเศรษฐกิจครั้งใหญ่กำลังเกิดขึ้น
คุณ Arado kung ไม่โดนผลกระทบก็เลยไม่รู้สึกรึเปล่าครับ  :-\

TOYOTA
Yaris Sedan คาดว่ายอดถล่มทลาย มาไตรมาส 3
Yaris Hatchback minor change ไตรมาส 3

ขอโทษครับ อยากสอบถามว่าตอนที่ไปประชุม
เขาพูดรายละเอียดที่มาที่ไปยังไงบ้างครับ ในที่ประชุมต้องมีอะไรพูดยาวๆ หรือ
มีอะไรเกริ่นบ้างอยู่แล้ว พอดีตัดตอนมาสั้นไปนิดเลยเดาทางไม่ถูกเลยครับว่ามันคืออะไร
หลักๆ คือการเพิ่มรุ่นของแต่ละยี่ห้อหรือครับ

ออฟไลน์ Saul Goodman

ให้เดา Yaris Sedan ผมว่าน่าจะวางเครื่อง 1.2 ลิตร เอามาแข่งกับ Almera Ciaz Attrage แน่เลยต้องรอดู อะไรๆก็เกิดขึ้นได้ 55

ออฟไลน์ blitzpao

Yaris Sedan มานี้สัมพันกับการขึ้นราคา Vios เลยครับ

ออฟไลน์ gamaga

ขอบคุณครับ สำหรับข่าว  :)

กำลังมองหารถเล็กๆ วิ่งในเมือง จะรอดูเจ้า Yaris Sedan  ;D

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ขอบคุณสำหรับข่าวคราวครับ

รอดู Yaris Sedan ครับบ

ว่าแต่ CRV ดีเซล 1.6 มาไหมครับ  ;D

ออฟไลน์ kittiphat123

ขอบคุณครับ
เรื่องแปลกที่ผมเพิ่งทราบคือ BRV ยอดขายกว่า 50% คือลูกค้ากลุ่มอายุ 50-60 ปี---แต่ผมจะแปลกใจ ถ้าวัยรุ่นไม่เกิน30ซื้อใช้งานมากกว่าครับ
แถวบ้านผม 60+ ข้าราชการเกษียณงาน ซื้อ BRV เยอะมากๆ