ผู้เขียน หัวข้อ: ผมคิดว่า ฟอร์ดเรนเจอร์ ขายดีเพราะตัวสินค้าเอง ท่านเห็นด้วยหรือไม่  (อ่าน 10788 ครั้ง)

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
เห็นยอดขายของฟอร์ดกระบะ มาเป็นอันดับ3 ทั้งๆที่ใครๆก้อว่าศูนย์บริการไม่ประทับ แต่ทำไมยึดอันดับ3 ของยอดขาย ผมว่าเป็นเพราะตัวสินค้าล้วนๆ ท่านเห็นด้วยหรือไม่ ผมเป็นติ่งฟอร์ด แต่มิใช่เซลฟอร์ดครับ

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
ผมคนหนึ่งไม่เคยคิดจะซื้อ ranger เลยเสพสื่อต่างๆแล้วคิดว่ายังงัยก็จะไม่ซื้อใช้ชัว แต่พอได้ลองรถกระบะหลายยี่ห้อก่อนซื้อ มันตอบโจษในการใช้งานที่สุด ทุกวันนี้ใช้มาสองปีสี่หมื่นโลยังไม่เจอปัญหาหนักๆคับ เรื่องศูนย์สองปีที่ผมเข้าไปใช้บริการเห็นการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นแต่ยังห่างกับเจ้าตลาดอยู่คับ

ออฟไลน์ mozart

• Hero Member
ส่วนตัวคือมันสวยจริงๆครับ เครื่องไม่ได้แรงที่สุดแต่นิ่งที่สุด(เดินเบา) อะไรหลายๆอย่างมันตอบโจทย์คนซื้อครับ รถดีครับแต่ที่บางคนถอดใจไปเพราะยี่ห้อ ถ้าไปแปะตราโตโยต้าผมว่ายอดคงพุ่งจนไม่คาดคิดแน่นอน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
เห็นด้วยครับ จริงๆนะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
ตั่งแต่เกิดมา30ปีที่บ้านไม่เคยใช้ฟอร์ดครับ พอเมื่อสองปีก่อนได้จับWT3.2 แล้วลืมไม่ลงจริงๆครับ ติดใจจนทุกวันนี้แม้จะเปลี่ยนเป็นEVก็ตาม
รถมันขายตัวมันเองจริงๆ ตอนนี้ศูยน์บริการเองก็เริ่มมีพัฒนาการแล้ว มีส่งจดหมายเรียกไปปรับปรุงอับเกรดแก้ไข ขอให้พัฒนาต่อไปเรื่อยๆตามยอด
ก็พอแล้วครับ รักษาฐานลูกค้าเก่า สร้างความมั่นใจให้ลูกค้าใหม่ แต่รถเก๋งนี้ไม่รู้อีกกี่ปีถึงจะกู้หน้าคืนได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เห็นด้วยครับ สวยลงตัวบึกบึนสมกับเป็นกระบะทั้งนอกทั้งใน ช่วงล่างดี
เห็นบ้านคนรู้จักที่ใช้รถยุโรปหรู ถ้าจะใช้กระบะก็ต้อง WT เท่านั้น
ถ้าแปะตราโตต้า คงไม่ต้องแข่งกับใครแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Darkart

รูปลักษณ์ภายนอก เพราะตัวรถเองล้วนๆ ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
เพราะสวย เหตุผลเดียว

ช่วงล่างออฟชั่น ของแถมครับ

รถปัญหามี ไม่ใช่ไม่มี แต่ไม่เยอะเท่ารุ่นร่วมค่าย

ออฟไลน์ AT

ปัญหามีแต่ก็ไม่หนัก ที่ใช้อยู่ตอนนี้ ซีลนำมันเครื่องซึม

ออฟไลน์ Ex_machina

ขายได้เพราะหน้าตาแน่นอน
option และ ช่วงล่างเป็นเรื่องรอง

ออฟไลน์ recycleman

มันเป็นปิคอัพที่ดีไซน์เป็นปิคอัพแท้ๆครับ

ผิดกับอีกหลายค่ายที่พยายามยัดเยียดดีไซน์ความเป็นรถเก๋งมาให้ ซึ่งผมว่ามันไม่ใช่ คนใช้ปิคอัพส่วนใหญ่เขาไม่ได้ต้องการเลย

ออฟไลน์ ps000000

ผมก็ชอบ ไวลด์แทร็กครับ ทั้งรูปทรง และ ออปชั่น

แต่ผมก็ตัดใจซื้อ ไฮลัก รีโว

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมก็ชอบ ไวลด์แทร็กครับ ทั้งรูปทรง และ ออปชั่น

ผมคงเหมือนพี่ ผมไม่ชอบขับรถไปกังวลไป

ออฟไลน์ watnu

ครับ Ford เป็นรถในฝัน ของหลายๆคน

แต่คนจ่ายเงิน มักเลือกอยู่กับความจริง   555555

ออฟไลน์ mylife

• **
ผมว่าขายดีเพราะ ตัวสินค้า สวย มีองค์ประกอบที่ผู้ซื้อพอใจหลายๆส่วน
และอีกอย่างหนึ่ง ford ได้มองเห็นตลาดของเค้าเลยผลักดันสินค้าเต็มที่ ซึ่งต่างจากรถเก๋งเหมือนจะไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าไร
ปัจจัยอีกหนึ่งอย่างคือ การบอกต่อปากต่อปาก (ผมเจอมากับตัวเอง)
แต่ก็แปลกใจเหมือนกันด้านศูยน์บริการที่ชื่อเสียงเป็นลบ

ผมไม่ได้ใช้รถ Ford นะ แต่ก็แอบมองๆอยู่อยากได้ซื้อมาใช้เหมือนกัน

ออฟไลน์ JeansZ

รถกระบะ ต้องออกแบบด้านหน้า และภายในให้เป็นเหมือนรถ SUV ครับ อย่างที่เห็นในกระบะ ในอเมริกา ไม่ใช่ทำให้เหมือนรถเก๋งแบบกระบะไทยเกือบทุกค่าย

Ford มาถูกทางแล้วครับ ตัว minor changes เข้าไปนั่งแล้วนึกถึงรถ Land Rover เลย รุ่นที่ตามมาก็มี Chevrolet Colorado ที่ทำหน้าให้คล้ายเวอร์ชันอเมริกา แล้วเปลี่ยนคอนโซลใหม่ แต่ยังใช้พวงมาลัย Isuzu เหมือนเดิม น่าจะเปลี่ยนพวงมาลัยเป็นแบบเวอร์ชันอเมริกา

ส่วน Revo อันนี้คนไม่ชอบหน้าตากันครับ แต่ขายได้เพราะแบรนด์และบริการหลังการขาย ลองถ้าเอา Tacoma ที่มีรูปลักษณ์บึกบึนกว่ามาขายแทน คิดว่ายอดขายพุ่งกว่านี้แน่นอน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• **
ผมกลับมองคนละมุมน่ะ คือถ้ารถคันไหนที่ผมมองจนเหลียวหลัง ผมจะซื้อเมื่อมีโอกาส แม้ว่าอาจจะโดนคนรอบข้างไม่เห็นด้วยก้อตาม เพราะผมเป็นคนที่ทำอะไรบางครั้งอารมณ์อยู่เหนือเหตุผล

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
ของผม ซื้อเพราะตัวสินค้าครับ แต่คือเรื่องรูปลักษณ์ล้วนๆ  ;D  เพราะจองตั้งแต่ยังไม่เคยลองขับ
มันสวยดี แค่นั้นเองจริงๆ  :-X
อาศัยว่าเคยใช้กระบะฟอร์ดมาแล้วสองรุ่น (แต่ผลงานดีในอดีต ไม่ได้การันตีความสำเร็จในอนาคต 555)

ตอนนี้ยังรู้สึกโชคดีอยู่ครับที่ใกล้จะแสนโลแล้ว ยังไม่เจอปัญหาอะไรแปลกๆ บำรุงรักษาตามปกติ
บอกตามตรงว่าถ้ารอฟังผลตอบรับจากคนใช้งานจริงก่อน อาจจะไม่ได้สรุปที่ Ranger ครับ  ;)
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
มันมีรุ่นเดียวที่รูปทรงแบบนี้ครับ ส่วน BT ก็เหมือนเป็นน้องมันที่สวยสู้ไม่ได้
ดังนั้นมันจึงไม่มีคู่แข่ง คนที่ชอบทรงนี้เลยหลั่งไหลมาซื้อมันอยู่รุ่นเดียว
ผมว่าถ้า BT ไม่ใช่ทรงเดียวกับ Ranger ถึงจะสวยน้อยกว่าปัจจุบัน
แต่ก็อาจจะขายดีกว่านี้ครับ
มันเหมือน บ้านนึงมีลูกสาวสองคนสวยมากทั้งคู่
แต่มีคนนึงสวยกว่า เลยแย่งซีนหมด ทั้งๆ ที่คนอีกคนก็สวยกว่าคนทั่วไปแต่กลับขายไม่ออก

ออฟไลน์ AT

ผมกลับมองคนละมุมน่ะ คือถ้ารถคันไหนที่ผมมองจนเหลียวหลัง ผมจะซื้อเมื่อมีโอกาส แม้ว่าอาจจะโดนคนรอบข้างไม่เห็นด้วยก้อตาม เพราะผมเป็นคนที่ทำอะไรบางครั้งอารมณ์อยู่เหนือเหตุผล

ผมก็คิดเหมือนท่านเลยครับ ซื้อเพราะชอบล้วนๆ ขับแล้วฟิน คิดดูครับถ้าซื้อรถที่ใจไม่ชอบแล้วต้องมานั่งเสียดายภายหลัง หรือขับรถสวนเป็นต้องหัน มันคงทรมานน่าดู

ออฟไลน์ Boyja

ใช่ครับ รถมันขายตัวมันเอง ผมชอบตั้งแต่ model ก่อนแล้ว แต่ในความเป็นจริงคงไม่ใช้ครับ  :-X

ออฟไลน์ O_o"

หลายๆคนชอบรูปทรงตัวการตกแต่ง WT มากกว่าครับ

ถ้าเป็นตัวธรรมดา ก็เฉยๆนะ ไม่ค่อยมีใครออกปากมาสวยมากมายๆนัก

ทุกวันนี้เห็นตัว WT บ่อยกว่าตัวธรรมดาอีกครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ในฝันจริงๆ ให้ซื้อคงไม่เสียตังค์ซื้อ เก็บไว้ฝันดีกว่า ขับไปกังวลไป

ออฟไลน์ mamaman

ถูกครับ
รถมันดีงาม
สวย Option ครบๆ

ถ้า หาก รุ่นนี้ ผ่านเรื่องการใช้งานเกิน 10 ปี ทนๆหน่อยค่าซ่อม ถูกจริตคนไทย

โมเดลหน้า toyota มีหนาว

ออฟไลน์ SLuang

เป็นรุ่นที่ทำให้คนที่ไม่คิดจะซื้อยี่ห้อฟอร์ด หันมาซื้อ
ส่วนลูกค้าเก่านั้น มีน้อยอยู่แล้ว
ผมซื้อตอนปี 12 จองตั้งแต่ต้นปี ได้ค่อนๆ ปลายปี ยังอดทนรอ
ตอนนั้น ตัดสินใจ ต.ค. 54  มหามวลน้ำเริ่มมา มีอีซูซุ มีเชฟ ส่วนวีโก้ ไม่เอาเพราะมันเต็มบ้านเต็มเมือง
ญาติพี่น้องมีแต่อี  ไปดูอี และเชฟ ยังติดใจหุ่นของเชฟมากกว่า เพราะดูดีกว่า (ไม่แคร์เรื่องอื่น)
จากนั้นไปดูเรนเจอร์ เมียเห็นปุ๊บ เมียบอกเอารุ่นนี้เลย  ผมหัวเราะชอบใจเลย  แต่กลับมาหาข้อมูลในเน็ตร่วมเดือน
เจอแต่คำด่า คำแช่ง สาปส่ง เต็มไปหมด 
สุดท้ายทำตารางชาร์ท เอารถรุ่นเดียวกัน ราคาเดียวกัน มาเปรียบเทียบสิ่งที่ได้ ณ ตอนนั้น ราคาที่ผมซื้อ มีแต่เรนเจอร์ที่ได้ครับ ทั้งถุงลมคู่ abs ปัดน้ำฝน และไฟหน้าออโต้ วีโก้ไม่ต้องพูดถึงราคาเดียวกัน ไม่มีถุงลมให้เลย

สรุป ณ ตอนนั้น เอาอารมณ์เป็นที่ตั้ง  แล้วหาเหตุผลมาประกอบ โดยตัดเรื่อง 0 บริการออกไป
จึงเป็นการคบหายี่ห้อฟอร์ดเป็นครั้งแรกของครอบครัว

ออฟไลน์ ิิbeAchbanK

• Newbie
  • *
สวยโดนใจคำเดียว

ออฟไลน์ comcoth

• **

ออฟไลน์ Fly to dream

คำว่ากระบะถ้าหน้าติ๋มใครก็ไม่ชอบครับ  กระบะต้องลุคแข็งๆลุยๆ ไม่ใช่สปอร์ต
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Pegasus7700

ไม่ครับ.. หลายส่วนประกอบกัน ซึ่ง5ข้อหลักๆ
1. ชื่อครับ.
       Ranger แปลว่าคนเฝ้าป่า นักเดินทางอะไรก็ว่าไป.
แหมชื่อมันก้อดูทะมัดทะแมง เทียบกับ. รุ่นอื่นๆ. มันไม่มีความหมายให้เชื่อมโยงหรือไม่ก้ออกเสียงยาก

2.การตลาด
       ก้อเกิดมาแกร่ง แถมadv tv ออกมาให้เห็นถึงความแกร่งและดุดันมาก่อนเพื่อนๆ
สอดคล้องกันกับชื่อ จนชาวบ้านรุ้สึกว่า ไอ้รุ่นนี้มันต้องแขงแรงกว่าปกติแน่ๆ

3.การขับขี่
       ผมก้อยอมรับการขับขี่มันแหละครับ. แม้ว่าจะขายไปแล้วไปเอาeve3.2มาแทนยังรุ้สึกเสียดายว่า. กะบะมันครบเครื่องกว่าPpV
       น่าจะเป็นจุดที่ผมชอบมากกับช่วงล่างที่เหมือนเก๋งพอสมควร การควบคุมในความเร็วสุงทำได้ดีทีเดียว
ผมเรื่องมากกับการควบคุมและช่วงล่าง เลยคิดว่ามันมีส่วนแบบที่หลายท่านพุดมา

4.อุปกรณ์
      อันนี้ก้อเป็นอีกข้อที่ อุปกรณ์ออฟชั้นมี่ไห้มาก้อสไตลฟอรดแหละ. ค่อนข้างครบ

5. การออกแบบ
      แล้วแต่สายตาคนนะครับ.  ผมชอบแนวบึกบึนก้อเลยเป็นลุกค้าซะเลย
พิมพไปพิมมาแล้วก้อคงเหมือนท่านอื่นนะ.  เพราะรถมันสวย. อิ่มพิมพ์ชะยาวเลย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  ไม่มี Ranger เป็นของตัวเอง ได้แต่ขับรถคนอื่น ได้ลอง ranger ตั้งแต่ตัวแรกจนตัวปัจจุบัน โฉมก่อนๆชอบช่วงล่างเป็นทุนเดิมอยู่แล้วแต่หน้าตาไม่ผ่าน มาโฉมใหม่ T6 ช่วงล่างดีขึ้นไปอีก หน้าตาหล่อสุดในกระบะบ้านเราเลยละสำหรับผม ผมว่าต้องมีคนคิดแบบผมบ้างละ เรื่อง defectและ 0 บริการ รู้มาบ้าง แต่ถ้าไม่หนักก็เจอกันแทบทุกยี่ห้อ แล้วแต่ใครจะเจออะไร แค่ไหนนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ