ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามการติดตั้งเฟืองท้าย Diff Lock Revo ให้กับ New Fortuner ขับสอง  (อ่าน 21183 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sarat_w

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆ ครับ ว่า ตอนนี้ใช้ New Fortuner 2.4V ตัวขับสอง ออโต้ อยากรู้ว่าถ้าจะเบิก part ชุดเฟืองท้่าย Diff lock ของ Revo มาใส่ ให้กับฟอร์จูนเนอร์ มันพอจะทำได้มั้ยครับ จะได้ช่วยเพิ่มความมั่นใจ เวลาจะเอารถเข้าสวนเข้าไร่ ได้บ้างครับ  ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member

ออฟไลน์ akewizard

Diff-lock ปกติมันเอาไว้ lock เพลาล้อคู่หน้ากับล้อคู่หลังให้หมุนพร้อมกัน แรงบิดจากเครื่องจะได้ลงล้อทั้งคู่หน้าและหลังเท่าๆกัน ซึ่งใช้กับพวก 4X4
แต่พอเอามาใส่รถขับสอง...ผมนึกไม่ออกนะว่ามันจะทำงานยังไง ??  หรือถ้าจะแปลงเป็นขับสี่ก็ตามความเห็นบนครับ

*** แก้ไข ผมกลับมาอ่านแล้วเห็นว่ามีเรื่องเฟืองท้ายด้วย ขออภัยด้วยครับผม ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2017, 14:01:12 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Auto

ทำไมไม่ซื้อ Fortuner 4x4 ตั้งแต่ทีแรก   พอมันใช้งานมันก็ขาดไม่ครบหรอก

เบิกชุดเฟืองท้ายทำได้ครับ ยกเว้นตัวเฟืองไม่จำเป็นต้องเบิกมา  เพราะอัตราทดเฟืองท้ายไม่เท่ากันอยู่แล้ว 
           เราเอาเฟืองท้ายเดิมนั่นละไปทำ  โดยการเดินสายไฟและเอาหน้าแปลนเฟืองท้ายจับยัดใส่ของเดิม    ค่าทำรวมกันกับชุดเฟืองท้ายไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่นะแต่ Fotuner ผมติดมา  ไม่เกิน 3x,xxx  บาท        ส่วนของ Revo  มันขึ้นกับราคาเฟืองท้ายที่คุณเบิกมาได้เท่าไหร่  ส่วนค่าติดตั้งร้านนคิดประมาณ 5000 บาท

ออฟไลน์ rut191

auto difflock ดีกว่าไหมครับถูกดี เคยดูกลุ่มpjsไปลุยกันก็พอได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ comcoth

• Jr. Member
  • **
ผมว่าใช้ auto diff lock ของยี่ห้อนอกก็ได้นะครับแบบตรงรุ่น น่าจะถูกกว่าเบิกพาท ลองถามตามร้านเเต่ง4x4ดูหรือว่าเว็บที่แต่ง4x4ดู
ไหนๆก็ซื้อขับสองมาละ มีดริฟล็อกบางทีลุยได้ดีกว่าขับสีมีแค่ลิมิเต็ดสลิป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2017, 15:45:10 โดย comcoth »

ออฟไลน์ comcoth

• **
Diff-lock ปกติมันเอาไว้ lock เพลาล้อคู่หน้ากับล้อคู่หลังให้หมุนพร้อมกัน แรงบิดจากเครื่องจะได้ลงล้อทั้งคู่หน้าและหลังเท่าๆกัน ซึ่งใช้กับพวก 4X4
แต่พอเอามาใส่รถขับสอง...ผมนึกไม่ออกนะว่ามันจะทำงานยังไง ??  หรือถ้าจะแปลงเป็นขับสี่ก็ตามความเห็นบนครับ

*** แก้ไข ผมกลับมาอ่านแล้วเห็นว่ามีเรื่องเฟืองท้ายด้วย ขออภัยด้วยครับผม ***
การทำงานคล้ายๆกับขับ4นั้นแหละ แต่มาเป็นขับสองแทน ถ้าในกรณีรถติดหล่มถ้าไม่ดริฟล็อก ล้อที่เเขวนที่ไม่มีแรงเสียดทานจะหมุนล้อฟรีและล้อที่ติดดินมีเเรงเสียดทานจะไม่หมุน ทำให้รถไปข้างหน้าไม่ได้ ถ้ามีออโต้ดริฟล็อกถ้าล้อฟรีเกิน100รอบ มันจะทำงานแล้ว2ล้อหมุนพร้อมกัน ในขับสี่ก็กรณีเดียวกันแต่ต่างกันที่สี่ล้อหมุนพร้อมกัน แล้วพอรถวิ่งเกินประมา30มันจะปลดการทำงาน คือล้อฟรีได้ปรกติ
รถทั่วไปจะล็อกตายไม่ได้ต้องฟรีเพราะเวลาเข้าโค้งล้อในโค้งจะหมุนน้อยกว่าล้อนอกโค้ง ไม่งั้นรถจะดื้อโค้ง

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
Diff Lock revo ขับสี่

นี่ล๊อค ล้อ L R ให้หมุนเท่ากันนะครับ

4H  4L ต่างหากล๊อคเพลาขับหน้าหลัง ให้หมุนเท่ากัน(Part time)

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
Diff Lock revo ขับสี่

นี่ล๊อค เฉพาะล้อหลัง L R ให้หมุนเท่ากันนะครับ

4H  4L ต่างหากล๊อคเพลาขับหน้าหลัง ให้หมุนเท่ากัน(Part time)

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าใช้ auto diff lock ของยี่ห้อนอกก็ได้นะครับแบบตรงรุ่น น่าจะถูกกว่าเบิกพาท ลองถามตามร้านเเต่ง4x4ดูหรือว่าเว็บที่แต่ง4x4ดู
ไหนๆก็ซื้อขับสองมาละ มีดริฟล็อกบางทีลุยได้ดีกว่าขับสีมีแค่ลิมิเต็ดสลิป
ไม่หรอกครับ diff lock ไม่ได้เทพกว่ารถขับ4 มีเต็ดแน่นอน

diff lock ของ revo ทำงานที่ 4L สั่งด้วยไฟฟ้า และในคู่มือใช้เมื่อเกิดการติดหล่มช่วงสั้นๆ ที่ไม่มีการเลี้ยว
ผมว่าใส่ไปก็ต้องสั่งงานแยก น่าจะจบยาก เพราะทั่วไป 2H 4H ก็เข้า diff lock ไม่ได้  ต้องศึกษาดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2017, 17:26:21 โดย Newhang »

ออฟไลน์ Ake@hybrid

• Newbie
  • *
ต่อให้ ขับ4ไม่มีเต็ด ก็ลุยดีกว่าขับ2ติด diff lock ครับ

ออฟไลน์ Sarat_w

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากเลยครับ

คือไม่ได้คาดหวังว่าจะให้รถมันลุยได้ดีกว่า 4x4 แน่นอนครับ เพียงแต่อยากมีตัวช่วยไว้ติดรถไว้หน่อย ขึ้นจากหล่มสั้นๆ ไม่เอาไปลุยโหดๆ แน่นอน (เคยไปจอดใน site งาน ตอนเข้าไปแห้งๆ พอฝนตกแป๊บเดียว ออกไม่ได้เลย)

ทีแรกเลยมองพวก auto difflock ไว้ แต่การใช้งานต้องให้ล้อหลังข้างใดข้างหนึงฟรีให้ได้รอบก่อน ระบบถึงจะทำงาน กังวลเรื่องการสึกหรอเนื่องจากแรงกระชาก
เลยมาหาข้อมูลระบบ difflock ไฟฟ้า ที่เราจะสั่งล๊อคเพลาล้อหลังซ้าย-ขวาไว้ล่วงหน้าได้

:) :) :) :)

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ขับสองของผมเวลาเข้าสวน ฝนตกแฉะๆนิดหน่อยนี่ไปไหนไม่ได้เลย พักหลังมาเอาหินมาลงทางเข้าค่อยหมดปัญหา
ปล. ไม่ลองติดวินซ์ดูครับ

ออฟไลน์ domutsu

• **
ลงยางATดอกใหญ่ๆพวกคูเปอ st max pro ใส่เต็ดเพิ่มเฟืองท้าย ผมใส่แค่นี้ ยังขึ้นเขากระโจมได้เลย2wd