ผู้เขียน หัวข้อ: มีมากไหมครับ ที่มีกำลังซื้อรถ Premium car ได้สบายแต่ตัดใจซื้อไม่ได้ เพราะตัดใจไม่ได้กับค่าดูแล  (อ่าน 17045 ครั้ง)

ออฟไลน์ J_Serie5

• Hero Member
:) :) :) ประมาณรถ Premium ทั่วๆไปที่ไม่สูงเกินไปนัก พวก C class , E class , Series 3, 5
คือพอมีงบประมาณที่จะออกรถกลุ่มนี้เพื่อจะได้ใช้รถยุโรปดีๆซักคัน แต่ตัดใจไม่ได้อะครับ กับค่าใช้จ่ายหลังจากที่ซื้อมาแล้ว เช่น ประกันชั้น1 ค่าบำรุงให้สวยงาม ตกแต่ง ค่าซ่อมบำรุงหลังหมดประกัน ที่คาดว่าอาจจะแพงกว่ารถญี่ปุ่นคันก่อนๆที่ใช้มา หรือ บางท่านอาจจะรับไม่ได้กับที่จังหวัดที่อยู่ไม่มีศูนย์ ต้องเสียเวลาในการเอารถเข้าศูนย์ซึ่งไม่สะดวก   
  อยากทราบคนกลุ่มนี้มีมากไหมครับ.
  ท่านใดที่มีประสพการณ์ประมาณนี้บ้างไหมครับ

คิดมากแบบนี้คำตอบง่ายๆ = เงินคุณยังไม่พร้อมครับ

ทางเลือก ถ้าเสียดายเงิน ก็ซื้อมือ2
Bmw F10 528i M Sport มือ1 3,799,000

มือ2 2014 1.7-1.8 ล้าน มี BSI เหลืออยู่ รถมีปัญหาก็เข้าขับศูนย์เคลมให้ครบๆ

3,799,000 - 1800000 = 1999000 ประหยัดเงินไปประมาณ 2 ล้าน รับได้มั้ยครับ? ถ้ารับไม่ได้แพงไปอีก ทางเลือกคือ ซื้อ 523i หรือ 520D F10 มือ 2 ราคาล้านต้นๆ แล้วมาซ่อมเอาเอง นี่ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจอีกทางเลือกครับ

ซื้อรถมือ2 อย่ารอให้เสียแล้วค่อยซ่อม เพราะคุณประหยัดเงินในกระเป๋าไปเป็นล้านบาท ได้รถมาก็จับเข้าอู่นอก เปลี่ยนอะไหล่ยกชุด ทำให้ครบ แล้วจะใช้รถได้อย่างสบายใจครับ ( คนส่วนใหญ่ทำใจไม่ได้ที่จะเสียเงินก้อนเป็นแสนๆเปลี่ยนอะไหล่ให้ครบทั้งคัน แต่เลือกที่จะรอให้เสียแล้วค่อยซ่อม ก็เลยต้องเซ็งกินข้าวลิง ขึ้นรถสไลด์ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2017, 19:29:42 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ GRB0999

• Jr. Member
  • **
ผมว่า bsi คือการรวมเอาค่าservice ไปไว้ในราคารถตั้งแต่ซื้อ
ถ้าใช้รถน้อยบริษัทก้อกำไรฟรีๆไป แต่ถ้าใช้เยอะจนครบ100000กม ใน 5 ปี
เค้าก้อไม่ขาดทุนหรอก

ออฟไลน์ arte

• Sr. Member
ทุกคนต่างมีเหตุผลส่วนตัวสำหรับการซื้อรถหรูหรือซื้อรถญี่ปุ่น ไม่มีใครผิดถูกครับ สำหรับผมแล้วชีวิตมันสั้นและไม่แน่นอนครับ ไม่รู้ว่าจะอยู่กับคนที่เรารักได้นานเท่าไหร่ แต่ถ้าการซื้อรถหรูแล้วทำให้คนที่เรารักมีความสุข ความปลอดภับและความทรงจำที่ดีกับเราตลอดไปผมก็ยอมครับแม้รายได้จะไม่มากมาย ยังดีกว่าวันหนึ่งมีเงินเก็บเยอะๆแต่วันนั้นไม่มีคนที่เรารักอีกต่อไป เงินเหล่านั้นก็แทบไม่มีความหมายอะไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2017, 20:52:08 โดย arte »

ออฟไลน์ gorilla

ค่าซ่อมหลายคนก็ไม่กลัว แต่กลัวจุกจิก ใช้แล้วเสียก็ขี้เกียจเอาเข้าศูนย์นะครับ

ออฟไลน์ Booboo

• **
 มีปัญญาซื้อครับ แต่เสียดายเงินเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า
ทุกวันนี้มีความสุขกับcamry เดิมๆ ถ้าจะเปลี่ยนรถก็คงเป็น D segmentญี่ปุ่น
หรือพวก CRV Everest Fortuner พวกนี้มากกว่า
ใช้รถยุโรปกลัวน้ำท่วมครับ บอกตามตรง

ออฟไลน์ Booboo

• **
มีปัญญาซื้อครับ แต่เสียดายเงินเอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า
ทุกวันนี้มีความสุขกับcamry เดิมๆ ถ้าจะเปลี่ยนรถก็คงเป็น D segmentญี่ปุ่น
หรือพวก CRV Everest Fortuner พวกนี้มากกว่า
ใช้รถยุโรปกลัวน้ำท่วมครับ บอกตามตรง

ออฟไลน์ FastButSlow

• **
เคยเชียร์ให้พ่อซื้อ V40 ใหม่หรือไม่ก็ Mini Countryman อยู่ เพราะราคาไม่แรงมาก

แต่ที่บ้านใช้รถยาวๆประมาณ 10 ปีต่อคัน เลยขอบาย เพราะพ่อเคยใช้ Volvo ซึ่งค่า service ศูนย์ค่อนข้างแพง (ที่บ้านชอบเอาเข้าศูนย์มากกว่าอู่นอก) นอกจากแพงแล้วยังจุกจิก พอซ่อมชิ้นนู้น ชิ้นนั้นก็พังอีก ต่างจากรถญี่ปุ่นที่ซ่อมบำรุงตามระยะตามปกติก็ไม่ต้องลุ้นว่าจะต้องไปพังกลางทาง

ออฟไลน์ Smith686

Re: มีมากไหมครับ ที่มีกำลังซื้อรถ Premium car
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 23:37:57 »
ง่ายๆครับ คนที่มีกำลังเงินเหลือเฟือจริงๆ เค้าก็หาสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเค้า เรื่องค่าซ่อมบำรุงนี่ จิ๊บจ๊อยมากๆ สำหรับคนระดับนี้

แต่สำหรับคนที่มีกำลังซื้อ แต่ยังกังวลค่าซ่อมแพง ผมว่าจริงๆแล้ว คุณอาจจะไม่พร้อมสำหรับรถระดับนี้ก็ได้ครับ

ผมมองว่าคนที่เค้ามีเงินเล่นรถระดับนี้ได้ ฐานะเค้าต้องพร้อมจริงๆ ที่บ้านอาจมีรถหลายคันก็ได้ คันนี้เสียก็สลับไปขับคันอื่นได้ชิวๆ คันที่เสียก็ยกไปซ่อม กำลังจ่ายนั้นมีเหลือเฟือ สำหรับคนรวยระดับนี้
      ผมเคยใช้รถญี่ปุ่นมาก่อน  ตอนที่ผมจะซื้อรถเบนซ์ผมเคยลังเลเหมือนกันว่ารถเบนซ์ราคาเท่าโตโยต้าแคมรี่สองคัน  แต่ผมคิดว่ารถญี่ปุ่นอายุใช้งานสั้น  ขับไปเกิน 5 ปีรายการซ่อมก็มาแล้ว ปีที่หกรายการซ่อมก็เยอะจนต้องขายทิ้ง  ถ้าใช้รถเบนซ์ยาวๆ 12 ปีเราก็จ่ายเท่ากับใช้รถญี่ปุ่น  ผมจึงตัดสินใจซื้อเบนซ์  ซื้อมาใช้แล้วไม่ผิดหวังครับ  การทรงตัวที่ความเร็วสูงๆและการเก็บเสียงเหนือกว่ารถญี่ปุ่นเยอะ  ความเหนื่อยล้าในการขับรถระยะทางไกลๆก็น้อยกว่าเยอะ  ตอนนี้ใช้มาเข้าปีที่ 14 แล้ว เช็กระยะตามโปแกรมตลอด  เปลี่ยนชิ้นส่วนตามระยะทาง  รถไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย  คิดว่าใช้ต่ออีกสัก 2-3 ปีอาจจะเก็บไว้เป็นที่ระลึกแล้วซื้อคันใหม่มาใช้อีกคัน   :-*

ออฟไลน์ Auto

ง่ายๆครับ คนที่มีกำลังเงินเหลือเฟือจริงๆ เค้าก็หาสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเค้า เรื่องค่าซ่อมบำรุงนี่ จิ๊บจ๊อยมากๆ สำหรับคนระดับนี้

แต่สำหรับคนที่มีกำลังซื้อ แต่ยังกังวลค่าซ่อมแพง ผมว่าจริงๆแล้ว คุณอาจจะไม่พร้อมสำหรับรถระดับนี้ก็ได้ครับ

ผมมองว่าคนที่เค้ามีเงินเล่นรถระดับนี้ได้ ฐานะเค้าต้องพร้อมจริงๆ ที่บ้านอาจมีรถหลายคันก็ได้ คันนี้เสียก็สลับไปขับคันอื่นได้ชิวๆ คันที่เสียก็ยกไปซ่อม กำลังจ่ายนั้นมีเหลือเฟือ สำหรับคนรวยระดับนี้
ก็มีทั้งส่วนถูกและไม่ถูกครับ
บางคนมีเงินจ่ายค่าซ่อมบำรุงรถปีละแสนได้สบายๆ ขนหน้าแข้งไม่ร่วง
แต่เค้ามองว่ามันเกินความจำเป็น ทำไมต้องจ่ายค่าซ่อมบำรุงรถสูงขนาดนั้น
รถ ไม่ได้สำคัญอะไรกับชีวิตเค้านอกจากเป็นแค่ยานพาหนะ
อันนี้มันคล้ายผมกับแฟนเลย     คือแฟนเราใช้รถวีออส  เข้าศูนย์ทุก 1 หมื่นโล จ่ายประมาณ 1 พันกว่าบาท    ถ้าเปลี่ยนมาใช้รถยุโรปที่ไม่มี BSI  แล้ว  เสียค่าเช็คระยะเข้าศูนย์ 1x,xxx กว่าบาท      เท่ากับว่าต่างกัน 10 เท่า        แฟนผมบ๊ายบายเลยครับ เอาเงินไปเที่ยวไปทำหน้า ทำศัลยกรรมหรืออื่น ๆ ดีกว่า 

ออฟไลน์ คุณพ่อหาเงิน

• **
ใจจริงอยากได้ XC90 ใจจะขาด
แต่ภรรยา และลูกอยากได้ Vellfire ก่อน  ;) ก็ OK ครับ
คงจะอีกยาวๆเลย
ค่าดูแลคงสบาย5ปีแรก หลังจากนั้นก็อู่นอก
ยังไงลองมอง Premium ญี่ปุ่นดูบ้างก็ได้ครับ Lexus น่าจะไม่แรงเท่าไหร่

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful

เห็นด้วยครับ   ถ้าจะเล่นรถยุโรปป้ายแดง ต้องรวยจริง ถึงจะไม่เดือดร้อน ในวันหน้า

หัวหน้าที่ทำงานเก่าผม  รวยจริง มีเงินหลัก 100 ล้าน ..  แกเคยเปลี่ยนรถป้ายแดงชนป้ายแดง (เพิ่งซื้อได้ไม่ถึง 3 เดือน ยังป้ายแดงอยู่..แล้วเปลี่ยนคันใหม่เลย)
ผมถามว่า พี่ไม่เสียดายเงินหรือ .. แกตอบง่ายๆ ว่า .. ผมไม่เดือดร้อน .. คำเดียวจบเลย

มี 10 ล้าน ใช้ 3 ล้าน .. คือ 30% , มี 100 ล้าน ใช้ 3 ล้าน .. คือ 3% ... ความรู้สึกแตกต่างกันมาก
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ sakano

Re: มีมากไหมครับ ที่มีกำลังซื้อรถ
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 10:15:17 »
:) :) :) ประมาณรถ Premium ทั่วๆไปที่ไม่สูงเกินไปนัก พวก C class , E class , Series 3, 5
คือพอมีงบประมาณที่จะออกรถกลุ่มนี้เพื่อจะได้ใช้รถยุโรปดีๆซักคัน แต่ตัดใจไม่ได้อะครับ กับค่าใช้จ่ายหลังจากที่ซื้อมาแล้ว เช่น ประกันชั้น1 ค่าบำรุงให้สวยงาม ตกแต่ง ค่าซ่อมบำรุงหลังหมดประกัน ที่คาดว่าอาจจะแพงกว่ารถญี่ปุ่นคันก่อนๆที่ใช้มา หรือ บางท่านอาจจะรับไม่ได้กับที่จังหวัดที่อยู่ไม่มีศูนย์ ต้องเสียเวลาในการเอารถเข้าศูนย์ซึ่งไม่สะดวก   
  อยากทราบคนกลุ่มนี้มีมากไหมครับ.
  ท่านใดที่มีประสพการณ์ประมาณนี้บ้างไหมครับ
   รถพวกนี้ 5 ปีแรกค่าบำรุงรักษายังไม่มีอะไร แค่ตรวจเช็กตามระยะทาง ค่าตกแต่งไม่มีเพราะแต่งแล้วคงไม่สวยไปกว่าเดิม  หลัง 5 ปีไปแล้วค่าซ่อมเริ่มมา  แต่คนที่ใช้รถพวกนี้น่าจะเกือบครึ่งขายรถหลังจากใช้ไปแล้ว 5-7 ปีจึงไม่ค่อยเจอเรื่องค่าซ่อม  ส่วนคนที่ซื้อมือสองก็ต้องทำใจกับค่าซ่อมแต่ก็ถือว่าซื้อมาราคาถูก

ใช่เลยครับ
ส่วนมากจะใช้กันจนหมดประกัน (เด่วนี้มีให้ซื้อต่อได้แล้วอีก)
ประมาณ 5-7ปี ก็ขายกันหมดแล้วอ่ะครับ
เห็นเค้าก็เคลมกันไปเพราะอยู่ในประกัน ก็เลยไม่ค่อยเจอค่าใช้จ่ายหนักๆกันมากนัก
อีกทั้งก็ขับกันไม่เยอะเลย ปีละหมื่นกว่า Km. มันก็เลยไม่เกินประกันด้วยครับ

ต้องดู style การใช้งานรถของตัวเองอ่ะครับ ^^

ออฟไลน์ mothsan

ผมมอกว่า ถ้ามีปัญญาผ่อน ก็น่าจะมีปัญญาจ่ายค่าซ่อมครับ
พอผ่อนหมด ก็จ่ายเป็นค่าซ่อมแทน
ค่าผ่อนตกปีล่ะ 2 แสนกว่าขึ้นไป น่าจะพอค่าซ่อมนะครับ

ออฟไลน์ aekoy

สำหรับผมใช้ทั้งรถญี่ปุ่น และยุโรป ใช้ทั้งป้ายแดงและมือสอง คันล่าสุดซื้อ Volvo V60 เพื่อทดแทน Volvo 850 van ใช้มาเกือบ 4 แสนกิโล ทีแรกก็ลังเลจะซื้อแคมรี่ละได้ส่วนลด 2 แสน เดินๆที่ Central ลาดพร้าว มีบูท volvo เขาชวนไปลองรถขับไปเที่ยว 1 วัน ไปเช้ากลับเย็น กลับมากรุงเทพฯ ภรรยาสั่งจองทันทีเลย ตอนนี้ใช้มา 3 ปีละก็มีความสุขกับมันดี เนื่องจากเคยใช้รถยุโรปมาก่อนดังนั้นจึงไม่กังวลกับค่าซ่อมและมีอู่นอกที่ซ่อมกันอยู่ ราคาขายต่อไม่สนใจเพราะใช้นานเกิน 10 ปีอยู่แล้ว สิ่งที่ภรรยาตัดสินใจซื้อเพราะเรื่องระบบความปลอดภัยล้วนๆครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ time traveler

• **
คิดและมีผลครับ ถึงจะซื้อได้อีกเป็น 20 -30 คัน ก็คิดครับ จ่ายได้แต่ทำไมต้องจ่าย บางคนมีตังส์เยอะเพราะคิดแบบนี้ ถึงตังส์เยอะครับ

Re: มีมากไหมครับ ที่มีกำลังซื้อรถ
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 13:14:45 »
ทำไมถึงเลือกเบนซ์
(ทั้งที่ราคานี้ซื้อแคมรี่ได้ตั้ง2คัน)

https://www.facebook.com/groups/520552961407859/permalink/1067003923429424/

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .

ผมไม่กังวล กับ ค่าใช้จ่าย ครับ

ผมกังวล กับ ความจริงจัง / ความจริงใจ / ความตั้งใจ ใน การผลิต / การซ่อมบำรุงรักษา / การแก้ไขปัญหา ครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ผมมี คุณแพน และ คุณจิมมี่ เป็นไอดอลครับ

เป็นผู้ที่มีความรู้ด้านรถยนต์มากจึงเลือกใช้รถยนต์ที่คุ้มค่า

ณ จุดนี้ผมจึงเลือก Honda City 2017 S MT ใส่ชุดแต่ง Modulo ราคา 12,000 บาท แค่นี้ก็แฮปปี้แล้วครับ ^___^

เห็นคุณแพน ชอบใจ Porsche 718 อยู่นะครับ

ออฟไลน์ Auto

ผมมี คุณแพน และ คุณจิมมี่ เป็นไอดอลครับ

เป็นผู้ที่มีความรู้ด้านรถยนต์มากจึงเลือกใช้รถยนต์ที่คุ้มค่า

ณ จุดนี้ผมจึงเลือก Honda City 2017 S MT ใส่ชุดแต่ง Modulo ราคา 12,000 บาท แค่นี้ก็แฮปปี้แล้วครับ ^___^

เห็นคุณแพน ชอบใจ Porsche 718 อยู่นะครับ
  คุณ Jimmy  ประทับใจที่สุดในบรรดารถที่ขับมา   ก็ Mazda  MX5  NC     ;D

ออฟไลน์ SM.

บางคนยินดีจ่ายเงินกับเรื่องบางเรื่อง และไม่ยินดีจ่ายกับเรื่องบางเรื่อง ก็คล้ายๆๆกับเรื่องนี้แหละครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คนเราความคิดไม่เหมือนกันครับ คิดแบบคุณก็มีอีกเยอะ
คิดตรงข้ามก็เยอะ แต่ถ้าไหวอยากให้ลองดูสักครั้งครับ ถ้าไม่ชอบก็ขายกลับไปใช้ยุ่นก็ได้

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ชอบ พอมีกำลังไหว ก็ซื้อ ความสุข ที่เงิน สามารถซื้อได้ สำหรับคนชอบรถ แต่งรถ ขับรถ มองเป็นความสุข มากกว่าเหตุผล กลัวนู้น นี่ นั่น

ถ้าไม่ไหวจริง ๆ ก็กลับมาขับญี่ปุ่น เหมือนเดิม เห็นมาหลายคนล่ะ   ทุกคนต้องการสื่งที่ดีที่สุด สำหรับตนเอง ครอบครัว  ถ้ามัวแต่กังวล

รอให้มีเงินเท่านั้น เท่านี้ คงไม่มีโอการขับ   LIFE IS TOO SHORT   ถ้าความสุขของคนชอบรถ พวกเขามักหาเหตุผลเสมอว่า

ต้องลอง สักครั้ง ในชีวิต    พวกเขาไม่ได้มองว่า  รถเป็นแค่ยานพาหนะไปสู่สถานที่ที่ต้องการ   แต่มองว่า สื่งที่เป็นความสุขที่สัมผัสได้

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
มีความสุขที่ได้เห็นมันอยู่ในบ้าน ซื้อเพราะมันดีต่อใจไม่ใช่เอามาเพื่ออวด คิดกลับไปกลับมาแล้วผ่อนไหวรับไหว ศึกษารู้ถึงจุดอ่อนข้อด้อยและคิดว่ารับมันได้ มีอู่ไว้ใจได้ เอามาแล้วไม่เป็นภาระต่อตัวเอง ก็จัดเลยสิครับ รถยุโรปถ้าเข้าใจธรรมชาติของมันและซ่อมเป็นไม่ใช่เอะอะเข้าศูนย์จะใช้อย่างมีความสุขแน่นอน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• **
    • www.simpletoyshop.com
ถ้าไม่เคย ต้องลองมีซักครั้งครับ จะได้รู้ว่ามีแล้วเป็นยังไง
ดวงแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนผมเห็นซื้อมาแล้วเจอแบบจุกจิกมากกกก ในขณะที่บางคนใช้รุ่นเดียวกันแต่ไม่เจอปัญหาเลยก็มี
ส่วนตัวผมเคยใช้ทั้งยุโรปมือ1 และมือ2 ปัจจุบันใช้ d segment ญี่ปุ่นอยู่ก็ happy ดี คชจ.ถูก เวลาขายไม่เจ็บตัวมาก สมรรถนะไม่แย่กว่ากันมาก เพราะผมเป็นคนชอบแต่งรถอยู่แล้ว รถมีจุดอ่อนตรงไหนก็ปรับปรุงมันซะ

ออฟไลน์ lovepor1

• **
ผมไม่กลัวค่าดูแล แต่ผมกลัวที่จะดูแลรถ  เพราะ

1. ที่จอดตากแดด ไม่มีหลังคา

2. นิสัยไม่ชอบล้างรถบ่อย

3. ขับไปจอดไหน ต้องระวัง

4. กลัวพี่ๆน้องๆ จะอิจฉาเรา

เหมือนกันครับ ทุกวันนี้ E coupe จอด ขับแต่ Toyota sport rider ไปไหนสบายใจครับ เพราะขับแต่ในเมือง ล่าสุดขับ sport rider มอไซค์มาชนท้าย โชคดีไม่เป็นอะไรเลย ถ้าวันนั้นขับ E coupe คงเสียหายเยอะ
ปล.รถทุกคันผมไม่มีประกัน ไม่เคยขับชนครับ
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I