ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการคว่ำถังแก๊ซ การเปลี่ยนกรองแก๊ซและการเปลี่ยนหัวเทียน ของ Altis CNG  (อ่าน 7902 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

วันนี้ผมเอารถ Altis CNG ไปตรวจสภาพแก๊ซ รถปี 2011 (ลากจดปี 2012) วิ่งไป 54,500 กิโลครับ

ที่นี่การตรวจก็เรียบร้อยดี ผมเลยถามทางร้านเขาว่า รถแก๊ซปกติทั่วไปต้องบำรุงรักษาอะไรบ้าง

เพราะในคู่มือของ Altis CNG ที่ศูนย์ให้มาเขียนแค่ตรวจเช็คไปเรื่อยๆ ที่ต้องเปลี่ยนจะมีแค่ กรองแก๊ซ ทุก 2 หมื่นโล

ผมเลยถามๆ ว่า ร้านรับดูแล Altis CNG ไหม เขาบอกผมว่า ทำได้แต่ ตรวจรอยรั่ว + เปลี่ยนท่อจุดรั่ว + กรองแก๊ซ
และตัวที่ผมเพิ่งรู้ คือ การคว่ำถัง ร้านบอกผมว่าต้องทำที่ 1 แสนกิโลครับ

ผมอยากทราบว่า

1. การคว่ำถัง สำหรับรถแก๊ซที่วิ่งน้อยๆ เปลี่ยนกรองแก๊ซศูนย์ทุก 2 หมื่นโล มา 2 รอบ จำเป็นไหมครับ
ตอนนี้ ปีนี้หรือปีหน้า ผมควรทำหรือยังครับ

2. การเปลี่ยนกรองแก๊ซ คือ ผมเจอมาหลายราคามาครับ มีตั้งแต่ร้อยกว่าบาท 3 ร้อย ของเทียบ
ของแท้ 900 แบบศูนย์ toyota และทำที่ศูนย์ประมาณ 2 พันบาทครับ อยากถามว่าเปลี่ยนแบบไหนดีครับ
คือ รถคันนี้ผมไปศึกษามาบางท่านบอกว่ากรองแก๊ซเปลี่ยนทุก 4 หมื่นโลก็ได้ แต่ผมเดาว่าเป็นรถวิ่งแบบ taxi
เลยคุ้ม ส่วนรถคันนี้วิ่งปีนึงคงไม่ถึง 1 หมื่นโลหลังจากนี้ครับ อยากขอคำแนะนำครับ

3.ร้านตรวจแก๊ซทุกร้าน มีมาตราฐานเท่ากันไหมครับ ผมเห็นร้านก่อนที่อาไปตรวจที่ ตจว. ไม่มีตารางตรวจเช็คเลย
แต่ร้านนี้ที่ผมไปทำ ผมสืบเอาจากแถวบ้าน มีตารางบอกหมดว่า ตรวจอะไรบ้าง ยี่ห้ออุปกรณ์อะไรครับ
คือผมค่อนข้างกังวลระบบแก๊ซรั่วครับ เพราะตัวเองไม่ใช่คนใช้รถแต่เป็นยายกับอา และพี่แม่บ้าน (ผญ หมด)
เลยอยากถามว่า มาตราฐานการตรวจต้องทำอะไรบ้างครับ และผมไม่แน่ใจว่าที่ตรวจประจำปี นี่ครอบคลุมเรื่องความปลอดภัยไหมครับ

4. ระบบแก๊ซของ altis CNG พอถึง 6 หมื่นโล ผมควรเอารถไปเช็คระยะแก๊ซและเปลี่ยนถ่ายกรองแก๊ซที่นั่นไหมครับ หรือว่าทำร้านนอกและแก้ไปตามอาการเอาครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

สวัสดีครับ

วันนี้ผมเอารถ Altis CNG ไปตรวจสภาพแก๊ซ รถปี 2011 (ลากจดปี 2012) วิ่งไป 54,500 กิโลครับ

ที่นี่การตรวจก็เรียบร้อยดี ผมเลยถามทางร้านเขาว่า รถแก๊ซปกติทั่วไปต้องบำรุงรักษาอะไรบ้าง

เพราะในคู่มือของ Altis CNG ที่ศูนย์ให้มาเขียนแค่ตรวจเช็คไปเรื่อยๆ ที่ต้องเปลี่ยนจะมีแค่ กรองแก๊ซ ทุก 2 หมื่นโล

ผมเลยถามๆ ว่า ร้านรับดูแล Altis CNG ไหม เขาบอกผมว่า ทำได้แต่ ตรวจรอยรั่ว + เปลี่ยนท่อจุดรั่ว + กรองแก๊ซ
และตัวที่ผมเพิ่งรู้ คือ การคว่ำถัง ร้านบอกผมว่าต้องทำที่ 1 แสนกิโลครับ

ผมอยากทราบว่า

1. การคว่ำถัง สำหรับรถแก๊ซที่วิ่งน้อยๆ เปลี่ยนกรองแก๊ซศูนย์ทุก 2 หมื่นโล มา 2 รอบ จำเป็นไหมครับ
ตอนนี้ ปีนี้หรือปีหน้า ผมควรทำหรือยังครับ = เปลี่ยนที่ 30000-40000 ก็ได้ครับ

2. การเปลี่ยนกรองแก๊ซ คือ ผมเจอมาหลายราคามาครับ มีตั้งแต่ร้อยกว่าบาท 3 ร้อย ของเทียบ
ของแท้ 900 แบบศูนย์ toyota และทำที่ศูนย์ประมาณ 2 พันบาทครับ อยากถามว่าเปลี่ยนแบบไหนดีครับ
คือ รถคันนี้ผมไปศึกษามาบางท่านบอกว่ากรองแก๊ซเปลี่ยนทุก 4 หมื่นโลก็ได้ แต่ผมเดาว่าเป็นรถวิ่งแบบ taxi
เลยคุ้ม ส่วนรถคันนี้วิ่งปีนึงคงไม่ถึง 1 หมื่นโลหลังจากนี้ครับ อยากขอคำแนะนำครับ = เลือกได้ตามใจชอบครับ
http://nutgasfilter.lnwshop.com/category/2/%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B9%8A%E0%B8%AA 

3.ร้านตรวจแก๊ซทุกร้าน มีมาตราฐานเท่ากันไหมครับ ผมเห็นร้านก่อนที่อาไปตรวจที่ ตจว. ไม่มีตารางตรวจเช็คเลย
แต่ร้านนี้ที่ผมไปทำ ผมสืบเอาจากแถวบ้าน มีตารางบอกหมดว่า ตรวจอะไรบ้าง ยี่ห้ออุปกรณ์อะไรครับ
คือผมค่อนข้างกังวลระบบแก๊ซรั่วครับ เพราะตัวเองไม่ใช่คนใช้รถแต่เป็นยายกับอา และพี่แม่บ้าน (ผญ หมด)
เลยอยากถามว่า มาตราฐานการตรวจต้องทำอะไรบ้างครับ และผมไม่แน่ใจว่าที่ตรวจประจำปี นี่ครอบคลุมเรื่องความปลอดภัยไหมครับ = เอาเข้าศูนย์บริการมาตรฐานของ energy reform ก็ได้ครับ , เอาเข้า ac autogas สำนักงานใหญ่ก็ได้ครับ บอกว่าช่วยเช็คสภาพอุปกรณ์ต่างๆ ถ้าส่วนไหนไม่มีก็บอกให้เปลี่ยนเลยครับ

4. ระบบแก๊ซของ altis CNG พอถึง 6 หมื่นโล ผมควรเอารถไปเช็คระยะแก๊ซและเปลี่ยนถ่ายกรองแก๊ซที่นั่นไหมครับ หรือว่าทำร้านนอกและแก้ไปตามอาการเอาครับ = ตอบตามข้อ 3 ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ตอบรวม ๆ ฐานะคนไม่เคยใช้  cng   

cng   ต้องตรวจบ่อย ๆ   เพราะแรงดันในระบบ  จากถังมาจนชุดลดแรงดัน แรงดันสูงมาก ระบบต้องทนแรงดันได้  รั่วซึม  คุณไม่ได้กลิ่น   ได้แค่สังเกตการใช้เชื้อเพลิงว่าเปลี่ยนแปลงเยอะขึ้นแค่ไหนเท่านั้น 

ส่วนตัวผมใช้ lpg    บอกตรง ๆ  แต่ละคัน  ไม่เคยเปลี่ยนกรองเลย  กรองกระดาษ  และกรองแรงดันต่ำ  ถอดออกมาเป่าทำความสะอาดเท่านั้นเองท่อยาง  เปลี่ยนเมื่อแข็ง....

ออฟไลน์ Auto

ผมตอบให้ตามนี้

1. กรองแก๊ส CNG ของ TOYOTA  จะเปลี่ยนทุก 2 หมื่นโล  ราคาประมาณ 2 พัน บาท  เหตุที่ราคาแพงเพราะว่าอะไหล่ตัวนี้ทำมาเฉพาะไม่มีอะไหล่นอกศูนย์บริการ     ท่อทางเข้ากับท่อทางออกกรองแก๊สมีขนาดไม่เท่ากันข้างนึงใหญ่  ข้างนึงเล็ก ทำให้ราคาแพง            ถ้าจะเปลี่ยน อะไหล่จากร้านแก๊สข้างนอกไม่มีต้องดัดแปลงท่อเอา  ทีนี้คุณเลือกเอาว่าจะแปลงหรือไม่แปลง               ปกติถ้าเป็นลูกค้าที่ไม่รู้เรื่องรถไม่ชอบหาความรู้กับอู่นอก ให้ลองวิชา      ไม่ชอบลองผิดลองถูก   ผมจะแนะนำให้เข้าศูนย์ดีกว่าเอาึความสบายใจไม่ต้องดัดแปลงรถ   เพราะยังไงก็ประหยัดค่าเชื้อเพลิงค่อนข้างมากอยู่แล้ว    โลละ 1 บาท  เก็บเงินเป็นค่าซ่อมรถได้สบายถ้าไม่อยากเสียน้อยเสียยาก    แต่เอาถูกแค่ 400 บาทอู่นอกครับ ดัดแปลงท่อ

2. กรองแก๊สให้เปลี่ยนทุก 2 หมื่นโลสำหรับตัวเพราะอะไหล่มาจาก Landirenzo   ผู้ผลิตเจ้านี้ค่อนข้างละเอียดแต่เขี้ยวลากดิน   มีปัญหาไม่ยอมให้เคลมง่าย ๆ ชอบอ้างปัญหาแก๊สในเมืองไทยสารพัดทำให้ TOYOTA  ต้องออกรับแทนมาหลายครั้งเพราะเลือก Supllier ผิดบริษัท        อะไหล่หม้อต้มแก๊สหลายหมื่นนะครับ  หัวฉีดแก๊สของ Landi  ก็หลายหมื่น  ยกเว้นว่าคุณชอบงานดัดแปลงจากภายนอกอู่ไม่ใช่ศูนย์บริการ

3.การตรวจแก๊สคุณนึกสภาพว่ามีเจ้าของรถคันไหนออกมาตรวจการรั่วของน้ำมันเบนซิน ดีเซล ทุก 3 เดือน 6 เดือนบ้าง    การใช้รถก๊าซก็เหมือนกันไม่ต้องกังวลขนาดนั้น    ถ้าจิตตกขนาดนั้นแนะำว่าเลิกใช้ก๊าซไปเถอะครับ  ปกติถ้า CNG  รั่วถ้าเป็นรุ่นนี้แรงดันจะตกไฟเตือนแก๊สดังตัดโหมดน้ำมัน

4. เรื่องคว่ำถังที่นี่ผมไม่แน่ใจ  เพราะถังแก๊สตอนนี้บังคับเปลี่ยนตามเวลา     แต่ทราบหรือไม่ว่ารถคุณห้ามปล่อยแก๊สหมดถังแล้วเติมก๊าศเพราะ ECU  เข้าโหมดเซฟทำให้ครั้งต่อ ๆ ไปเติมก๊าซได้น้อยลง              ต้องปลดล็อคกล่อง ECU  โดยช่างศูนย์บริการ  ถ้ามีประวัติทำแบบนั้นก็แจ้งช่างศูนย์ให้ทำให้              ถ้าศูนย์นั้นไม่ทำให้เปลี่ยนมาที่ TOYOTA TBS  ตรงบางนาผมเคยให้เขาทำให้

ออฟไลน์ yordzy

• Newbie
  • *
ตอนนี้ ปีนี้หรือปีหน้า ผมควรทำหรือยังครับ ผมเปลี่ยนตอน 2 แสนโดล

เลยคุ้ม ส่วนรถคันนี้วิ่งปีนึงคงไม่ถึง 1 หมื่นโลหลังจากนี้ครับ อยากขอคำแนะนำครับ  ผมใช้กรองนอก เปลี่ยนทุกหมื่นโล ขนาดท่อเท่ากับกรองศูนย์

เลยอยากถามว่า มาตราฐานการตรวจต้องทำอะไรบ้างครับ และผมไม่แน่ใจว่าที่ตรวจประจำปี นี่ครอบคลุมเรื่องความปลอดภัยไหมครับ ไม่ต้องกังวลมากครับ  ตรวจตามสภาพ หากรั่วมากจะได้ยินเสียง

4. ระบบแก๊ซของ altis CNG พอถึง 6 หมื่นโล ผมควรเอารถไปเช็คระยะแก๊ซและเปลี่ยนถ่ายกรองแก๊ซที่นั่นไหมครับ หรือว่าทำร้านนอกและแก้ไปตามอาการเอาครับ  อยู่ในประกันก็เข้าศูนย์ไปครับ หมดประกันค่อยว่ากัน

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ  ผมใช้ cng ตัวแรก ปัจจุบันใช้มาแล้ว 37x,xxx โล  ยังไม่พบปัญหาอะไรที่ซีเรียส เปลี่ยนน้ำมันเครื่องสังเคราะทุก 1 หมื่นโล  เคยเปลี่ยนหัวฉีดแก๊สไปตอน 2 แสนโล หัวละ 4 พัน ร้านนอก
หลายท่านบอกอย่าปล่อยให้แก๊สหมดต้องไปรีเซ็ต ECU แต่ผมหมดประจำ เวลาเติมกลับก็ปกติ ไม่มีปัญหาไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 15:02:04 โดย yordzy »

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องการคว่ำถังแก๊ซ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 15:26:49 »
ข้ออื่นๆก็ตามที่สมาชิกท่านอื่นโพสบอกไว้แล้วครับ. ผมขอตอบเฉพาะเรื่องคว่ำถังนะครับ.

ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนว่าการคว่ำถังคืออะไร.
การคว่ำถังคือการถอดถังแก๊สออกมา ถอดวาวล์ออก แล้วคว่ำถังลงเพื่อให้น้ำมันออกมา
หลังจากนั้นก็จะอัดน้ำเข้าไปเพื่อล้างคลาบน้ำมันออกมาให้มากที่สุด เป่าลมให้แห้ง
แล้วก็ขันวาวล์กลับเข้าไป ติดตั้งถังคืนกลับในรถ เป็นอันเสร็จพิธี

ที่นี้มาสู่คำถามว่าแล้วทำไมต้องคว่ำถัง
แก็ส CNG ที่เราเติมๆตามปั้มเนี่ย มันจะมีน้ำมันผสมเข้าไปด้วยตอนเติมแก็สครับ.
ตัวน้ำมันนี้เท่าที่ผมรู้คือ มันจะช่วยลดอุณหภูมิขณะที่เติมแก็สเข้าไปในถังครับ.
เมื่อเราใช้ไปนานๆไอ้เจ้าน้ำมันเนี่ยมันก็จะอยู่เต็มถังทำให้ถังแก็สเราหนักขึ้นแล้วเติมแก๊สได้น้อยลง
นึกภาพง่ายๆก็คือเหมือนเราเติมน้ำลงไปในถังแก็สมันก็จะทำให้ถังหนักขึ้น บวกกับเหลือพื้นที่เติมแก็สได้น้อยลง

อันนี้คืออ้างอิงจากข้อมูลส่วนตัวผมที่เคยศึกษามานะครับ ถ้าผิดถูกประการใดขออภัยด้วยนะครับ