ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำยังไงให้คาดเข็มขัดนิรภัยครบทุกที่นั่งครับ  (อ่าน 4736 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  ดูข่าวทีวี เจออุบัติเหตุส่วนมากจะเจ็บหนักคือคนนั่งหลัง(เฉพาะเคสรถที่มี4ประตู ทั้งเก๋งและกระบะ) สาเหตุแน่ๆคือ ไม่สวมเข็มขัดนิรภัย (เพราะกฏหมายไม่บังคับรึเปล่า) ส่วนคู่หน้าส่วนมากจะรัดเข็มขัดนิรภัยอยู่แล้ว สำหรับรถรุ่นใหม่ที่ให้อุปกรณ์เซฟตี้มาเยอะแยะ คนซื้อก็ต้องการอุปกรณ์เหล่านั้น แต่มาตกม้าตายเพราะเบาะนั่งแถวหลัง เวลาเกิดอุบัติเหตุผลจึงออกมารุนแรงพอสมควรจนถึงหนักเลย
 ผมก็เป็นคนนึงที่หากนั่งเบาะแถวหลังจะพยายามฝึกให้ใส่เข็มขัดนิรภัยทุกครั้ง (บอกคนรอบข้างให้คาดเวลานั่งหลังก็มักบอกว่านั่งไม่สบาย) ขนาดตัวผมเองก็ลืมบ่อยๆ ส่วนนึงเพราะเคยชินกับการไม่ใส่มาตั้งแต่ไหนแต่ไร แต่ถ้าใส่ก็ไม่ได้อึดอัดอะไรมากมาย แค่ไม่สะดวกเวลาจะหยิบจับหาของบ้าง โดยเฉพาะรถที่ต้องวิ่งข้ามจังหวัดซึ่งต้องใช้ความเร็วมากกว่าวิ่งในเมือง ผมว่ามันปลอดภัยดี แล้วจะทำอย่างไรให้หันมาคาดเข็มขัดนิรภัยที่เบาะหลังกันมากขึ้นเรื่อยๆได้บ้างครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
เมื่อมีคนนั่งหลัง ผมสั่งให้คาดครับ ไม่งั้นรถไม่วิ่ง

ถ้าพูดในแง่กฎหมาย อันนี้ตอบยาก ยิ่งกับรถสาธารณะ เช่น taxi ก็ควรมี เห็นบางคันเอาออกก็มีครับ

ฝึกอยากแรกให้คนนั่งหน้าคาดให้หมดก่อนดีกว่า เชื่อมั้ยครับว่า คนไม่คาดเข็มขัดนี่ครึ่งนึงของคนขับรถเลยนะครับ แถมพวกอุปกรณ์ที่ใช้เสียบไม่ให้เข็มขัดเตือน พวกนี้เป็นอย่างแรกที่น่าจับเลยครับ

ออฟไลน์ Stp

นี่แหละ ใช่เลย

จะบังคับจะมีโทษประหารชีวิตยังไงก็ไม่เป็นผล หากคนขาดจิตสำนึก

แถมพวกอุปกรณ์ที่ใช้เสียบไม่ให้เข็มขัดเตือน พวกนี้เป็นอย่างแรกที่น่าจับเลยครับ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tnp_super

ของผมใช้กับลูกเมียคือขึ้นรถไม่คาดเข็มขัดไม่ให้ตังค์

ออฟไลน์ ismael

ไม่คาด ล้อไม่หมุน ไล่ลงไปวิดพื้น

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ตอนนี้บ้านผม จะต้องคาดเข็มขัดทุกที่นั่งครับ

มีครั้งนึง ลูกไม่ยอมคาดเข็มขัด ผมเลยขับรถออกไป หาที่เหมาะๆ รถว่างโล่ง เบรคใส่แรงพอที่ทำให้เขาตัวลอยมาชนด้านหลังของเบาะหน้า

แต่ไม่เป็นอะไรนะครับ เพราะกะไว้แล้ว แค่สั่งสอนให้รู้ว่านี่แค่เบาๆ ถ้าเบรคกระทันหันขึ้นมาจะเจ็บกว่านี้มาก

แถมให้ดู Video การถูกชนโดยไม่คาดเข็มขัดไปอีก ทีนี้คาดตลอดเลยครับ

เพราะการที่คนนั่งหลังไม่คาดเข็มขัด นอกจากเขาจะมีความเสี่ยงที่จะเสียชีวิตแล้ว อาจจะพาคนอื่นเสียชีวิตไปด้วยอย่างในคลิปด้านล่างครับ
(ในคลิปถ้ามีถุงลม 6-7 ใบ คนหน้าอาจจะรอดนะครับ แต่คนหลังโดนโขกหัวหลายครั้งยังไงก็ไม่รอดครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
จับ ปรับ และให้จ่ายจริง ทุกกรณี ที่ไม่คาดเข็มขัด!

ผมว่าช่วยได้เยอะครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
ถ้าพูดไม่ฟัง ลองเบรคแรงๆสักที รู้เรื่องครับ เข็ดอีกนาน  แล้วเยาะเย้ยด้วยว่า. บอกแล้ว
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ ps000000

คงจะยากครับ ใครคาด คนนั้นก็ปลอดภัย ช่วยไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ JeansZ

กระบะแค็บ ที่ขายในบ้านเราทุกรุ่น ไม่มีเข็มขัดนิรภัยด้านหลังมาให้ ทั้งๆ ที่ บ้านเรา กระบะแค็บให้คนนั่งหลังได้เหมือน 4 ประตูเลย แต่กลับไปมีในตัวส่งนอกแทน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
กระบะแค็บ ที่ขายในบ้านเราทุกรุ่น ไม่มีเข็มขัดนิรภัยด้านหลังมาให้ ทั้งๆ ที่ บ้านเรา กระบะแค็บให้คนนั่งหลังได้เหมือน 4 ประตูเลย แต่กลับไปมีในตัวส่งนอกแทน

กระบะแค็ปบ้านเราไม่ได้ให้นั่งตรงแค็ปนะครับ

ที่นั่งๆ กันนี่จริงๆแล้วผิดกฏหมายครับ แต่ตำรวจไม่เคยจับก็เลยเข้าใจกันว่านั่งได้ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ csamabat

ถ้าพูดไม่ฟัง ลองเบรคแรงๆสักที รู้เรื่องครับ เข็ดอีกนาน  แล้วเยาะเย้ยด้วยว่า. บอกแล้ว
ผมเคยสอนหลานๆด้วยวิธีนี้ครับ  เขาไหลตกเก้าอี้กระแทกคอนโทรลรถ  ผมก็ถามเลยเปนไงบอกแล้วนะ  หลังจากนั้น ทำตามผมตลอด   จนหลังๆเขาคิดได้เองว่า ลืมคาด  ผมพยายามสอนตั้งแต่เด็ก แก้ง่ายกว่าแนะนำคนสูงอายุ

ผมชอบดูคลิปพวก car crash  compilation มาก ได้เห็นอะไรหลายๆอย่าง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2017, 12:48:56 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
คงจะยากครับ ใครคาด คนนั้นก็ปลอดภัย ช่วยไม่ได้จริงๆ

คนข้างหลังไม่คาด คนข้างหน้าก็ไม่ปลอดภัยไปด้วยครับ

มีเคสที่รถชนแล้วคนข้างหลังมากระแทกคนข้างหน้าจนพิการตลอดชีวิต

เพราะงั้นออกกฎ ต้องคาดทุกที่นั่งมาเลยดีที่สุด ปรับตำแหน่งละสองพันบาท ถ้าไม่คาด

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ผมเคยสอนหลานๆด้วยวิธีนี้ครับ  เขาไหลตกเก้าอี้กระแทกคอนโทรลรถ  ผมก็ถามเลยเปนไงบอกแล้วนะ  หลังจากนั้น ทำตามผมตลอด   จนหลังๆเขาคิดได้เองว่า ลืมคาด  ผมพยายามสอนตั้งแต่เด็ก แก้ง่ายกว่าแนะนำคนสูงอายุ

ผมชอบดูคลิปพวก car crash  compilation มาก ได้เห็นอะไรหลายๆอย่าง

เริ่มตั้งแต่เด็กๆ เห็นด้วยมากๆ ในทุกเรื่อง(คิดว่าทุกเรื่อง) มีตัวอย่างให้เห็น อธิบายเหตุและผล

เพราะ เมื่อได้รับ ความรู้ ความเข้าใจ หรือ กระบวนการความคิดในรูปแบบหนึ่งๆ ไปแล้ว โอกาสที่จะเปลี่ยน ยากมากเมื่อเวลายิ่งผ่านไป

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
ถ้าเป็นผู้หญิงเท่าที่ผมเจอ จะว่าง่ายหน่อย ลองสมมุติเหตุการณ์ให้พวกเธอฟังครับ

ถ้าเกิดชนขึ้นมา หน้าเสียโฉมหรือดั้งหักแล้วจะพาไปส่งโรงพยาบาลทำศัลยกรรมให้นะ

ที่นี้รีบคาดกันอย่างรวดเร็ว ;D
Cheercheers

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
รู้ไหมครับที่แย่กว่าไม่คาดคืออะไร คาดไปแล้วโดนแซะว่าจะคาดทำไม กลัวตายเหรอ

ออฟไลน์ Newhang

อยู่ที่จิตสำนึกส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ art_duron

รู้ไหมครับที่แย่กว่าไม่คาดคืออะไร คาดไปแล้วโดนแซะว่าจะคาดทำไม กลัวตายเหรอ
ถ้าเป็นผมจะบอกกลับไปว่า "เรื่องตายอะไม่กลัวหรอก กลัวไม่ตายแล้วพิการมากกว่า"

ออฟไลน์ tubtup

ผมบอกให้คาดครับ
ถ้าไม่คาด ผมบอกว่าผมขับเองยังไม่ไว้ใจตัวเองเลย แล้วมาไว้ใจอะไรผม บวกเบรกจึก 1 ที คาดกันให้ไวเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
บางคนบอกไปเค้าก็ไม่ฟังหรอกครับ
ชีวิตใครใครเลือก...

ออฟไลน์ SM.

เราจะรณรงค์อะไรกันอีกมั๊ย  บ้านเราชอบ "รณรงค์" แต่ไม่เคยทำอะไรต่อเนื่อง ไม่สม่ำเสมอ ไม่เข้มงวด

ออฟไลน์ Sit: )

ปัจจัยด้านรถ คือต้องมีเข็มขัดครบที่นั่ง
ปัจจัยด้านคนนั่ง ไม่นั่งเกินจำนวนที่นั่งที่มีเข็มขัด
และต้องมีวินัยว่านั่งปุ๊บคาดปั๊บ

ทำได้สามสิ่งนี้ คาดกันถ้วนหน้า

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ประสบปัญหานี้อยู่ครับ ยังทำไม่สำเร็จ..... และยอมแพ้ไปแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

ส่วนตัวไม่ประสบปัญหานี้ครับ อย่างตัวผมเอง ถูกกำชับตั้งแต่ 8 ขวบ 9 ขวบ เลยไม่มีปัญหา
แต่พอมีคนนั่งก็เจรจาดีๆครับ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ของผมไม่มีปัญหานี้เท่าไหร่ พอออกตัวมันก็ร้องจนรำคาญจนต้องรัด อีกอย่างครอบครัวผมไม่มีลูกๆให้นั่งหลัง มีแต่หมาแมวเลยไม่จำเป็นครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าจำไม่ผิด กฎหมายไทย กำหนดให้คาดแค่ เบาะหน้าสุด ใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ ก็แก้กฎหมายใหม่ ต้องรัดทุกที่นั่ง แต่ตรงนี้จะส่งผลกับ รถบรรทุกคนงาน ที่ต้องนั่งท้ายกระบะ เพื่อประหยัดต้นทุนการเดินทาง อันนี้จะรับกันได้รึป่าว

ออฟไลน์ h0661036

น่าจะมีการสอนในโรงเรียน ให้เด็กใช้ car seat  หรือไม่ก็คาดเข็มขัดนิรภัยทุกครั้งที่ขึ้นรถ  แล้วให้เด็กไปเตือนคนในบ้านอีกที

เคสแย่ ๆ ก็หลานผมนี่แหละ  เวลาเอาหลานผมไปเที่ยวด้วย พอเห็นลูกผมใช้ car seat ก็ล้อว่าลูกผมเป็น baby ถึงใช้ car seat  ทัศนคติแย่ ๆ แบบนี้ผมว่าในเมืองไทยมีเยอะนะครับ

ออฟไลน์ Darkart

เรื่องพวกนี้ต้องปลูกฝังตั้งแต่เด็กๆเล็กแล้ว บ้างครั้งบอกไปก็ไม่รัด อยู่จิตสำนึกครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ rotaryman

เรื่องพวกนี้ต้องปลูกฝังตั้งแต่เด็กๆเล็กแล้ว บ้างครั้งบอกไปก็ไม่รัด อยู่จิตสำนึกครับ
ถูกต้องที่สุดครับ ต้องหัดแต่เด็ก ยิ่งคนแก่ไม่ต้องพูดถึงดื้อยิ่งกว่าเด็กอีก อย่างว่าสมันก่อนซัก 20-30 กว่าปีที่แล้วผมพอจะจำได้รถญี่ปุ่นบ้านเราไม่มีเข็มขัดนิรภัยด้านหลังมาให้ครับ