ผู้เขียน หัวข้อ: Benz GLA 200 มีคนบอกว่า มันคือ Benz เอื้ออาทร  (อ่าน 35177 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: Benz GLA 200 มีคนบอกว่า มันคือ Benz เอื้ออาทร
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 13:57:01 »
มีปากก็วิจารณ์ไปครับ   ผมว่าไม่ใช่เรื่องน่าใส่ใจหรอก 

เราพอใจแบบไหนก็ซื้อแบบนั้น  14 ปีที่แล้ว ที่บ้านซื้อกระบะ 4 ประตูตัวท็อปมาใช้คันละ 8 แสน ทั้งที่ในราคานั้นเพิ่มอีกนิดเดียวได้ PPV มาใช้ด้วยซ้ำ

สามารถซื้อ C-segment ได้สบาย   แต่โจทย์ที่บ้านคือนั่งได้สบายขนของได้ด้วย        หลายคนบอกเอาตัวแค็ปพอ หลายคนบอกทำไม่ออก PPV 

อีกเคสนึง รุ่นพี่ทำงานในบ้านหลังเดียวอยู่กัน  6 คน จะเลือกรถซักคันราคา ล้านกลางๆ   ผมแนะนำ PPV&SUV  สรุปเค้าไปจบกับ Hiace พอฟังเหตุผลพวกเค้ามันก็ถูกแล้วที่เค้าเลือก (พ่อ-แม่ อายุเยอะ  มีสัมภาระเด็กเล็ก  ไม่ต้องกลัวเรื่องศูนย์)  ทุกวันนี้ก็แฮปปี้ดี   

สรุปคือมันเรื่องของเค้า(รึเรา)ครับ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ winit2014

• Sr. Member
Re: Benz GLA 200 มีคนบอกว่า มันคือ Benz เอื้ออาทร
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 14:09:20 »
คงพูด ขำๆ เอาฮา ละครับ  :D :D ;D :)

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 14:10:33 »
แล้วแต่การใช้งานนะครับ แต่จริงๆช่วงล่างมันค่อนข้างแข็งอ่ะ
ส่วนความปลอดภัย  มาตรฐาน euro ncap ได้คะแนนดีกว่า GLC หรือ XC60 อีกนะครับ  ไม่ต้องไปเทียบกับ accord camry เลย
มันก็เป็น entry level ที่ค่อนข้าง ok ครับ ไม่ต้องใช้ hybrid หรือ ไฟฟ้าให้เสียว ถ้าผ่อนไหว ซ่อมไหว คันต่อไป ค่อยซื้อแพงขึ้นก็ได้ครับ
ส่วนเรื่องขี้ปากคน แก้ยากอ่ะ 555 ปล่อยไปครับ

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 14:20:35 »
ชอบอะไรก็ซื้อไปเถอะครับ เงินเราเอง
ผมเป็นคนนึงที่ใช้GLA200  เจอบ่อยครับกับประโยคแนวนี้
เฮ้ย มึงซื้อทำไมวะ D seg. C SUV PPV ญี่ปุ่นคุ้มกว่า
ผมก็ตอบขำๆไปว่า ก็กุมีแล้ว กุจะเอามาซ้ำทำไม 555
แต่ที่ผมขำแต่เพื่อนมันขำไม่ออก ผมไปกินข้าวกับเพื่อนกลุ่มเดิม ผมขับGLA200ไป มันขับ G9 hybrid tech ไป ยามให้ผมจอดหน้าประตู ยกกรวยออกให้ แต่ยามไล่รถเพื่อนมันให้ไปวนเอา หาที่จอดเองอยู่20นาที
นี่ะครับเบนซ์เอื้ออาทร 555

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 14:35:33 »
ขี้ปากคนอื่น ก็พูดกันไปเรื่อย

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 14:40:11 »
อย่าได้สนครับ อย่างน้อยก็ MB และมันคงต้องตอบโจทย์ทุกคนที่ซื้อ GLA ในระดับที่ค่อนข้างพอใจในตัวรถน่ะครับ แล้วแต่คนซื้อและจุดประสงค์การใช้งานหล่ะครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 15:03:13 »
เคนได้ยิน ผู้หญิงวัยรุ่น อายุราวๆ 20 คุยกัน เดินตาหลังมา

เขาเรียก BENZ ระดับล่าง ครับ :-X :-X :-X :-X :-X

"นี่เธอเดี๋ยวนี้ BENZ ระดับล่างวิ่งกันเกลื่อนถนน" ตอนนั้นมี GLA จอดอยู่กับ CLA คู่กัน

รถตรูไม่กลายเป็น เศษเหล็กเครื่อนที่ได้หรือนี่ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 15:31:52 »
ถึงจะเป็นรถ benz เอื้ออาทร แต่ถ้าเข้าห้างดัง มีคนวิ่งไปหาที่จอดให้ แต่ถ้าเป็น accord หรือ camry ไปวนหาเองน่ะครับ

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 15:41:29 »
เจอมากับตัวเองได้ยินมากับหู นั่งกินกาแฟอเมซอนในปั๊ม สักพักมี GLA ป้ายแดงมาจอด แล้วคนขับที่ยังวัยรุ่นอยู่ก็ลงมายืดเส้นยืดสาย ตาลุงโต๊ะข้างๆผมพูดกับเพื่อนแก "โถ..ไอ่เหี้.. ขับแค่ GLA เสื..ก มาทำแอ๊ค" แล้วก็ลุกเดินออกไป ผมไม่รู้หรอกว่าลุงแกขับรถอะไร ทำไมถึงมองว่าแค่ GLA ทั้งๆที่ผมโคตรอยากได้เลย  :-\

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 15:44:34 »
เจอมากับตัวเองได้ยินมากับหู นั่งกินกาแฟอเมซอนในปั๊ม สักพักมี GLA ป้ายแดงมาจอด แล้วคนขับที่ยังวัยรุ่นอยู่ก็ลงมายืดเส้นยืดสาย ตาลุงโต๊ะข้างๆผมพูดกับเพื่อนแก "โถ..ไอ่เหี้.. ขับแค่ GLA เสื..ก มาทำแอ๊ค" แล้วก็ลุกเดินออกไป ผมไม่รู้หรอกว่าลุงแกขับรถอะไร ทำไมถึงมองว่าแค่ GLA ทั้งๆที่ผมโคตรอยากได้เลย  :-\

หู้ยย  มันต้องขนาดนั้นเลยหรอ  สมองมันคิดอะไร  ใครจะขับอะไรก็เรื่องของเขา  ไม่ขี้อิจฉา ก็โรคจิตแล้ว ไอ้ลุงเนี่ย

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 15:48:32 »
ไม่เห็นต้องแครขี้ปากเลย
ผมเจอ

S-Class = รถ ผบใหญ่ (นั่งหลังเท่านั้น)
E-Class = รถรับส่งสนามบิน โรงแรม 5 ดาว / รถ ผบ.กลาง
C-Class = รถเบนซ์เช่าขับ
A-Class = เบนซ์  เอื่ออาทรเก่า เบนซ์ผู้หญิง(ตรงไหน?)
Vito = เบนซ์ คุณวัสันต์ เบนซืทองหล่อ รถยิ่งใหญ่ราคายิ่งเล็ก ?
GLA - Class = เบนซ์ เอื่ออาทรใหม่
CLA - Class = เบนซ์ เด็ก

3 = รถเมียน้อย (งง ต้องเป็นทรง Hatchback ปี 03อะครับ) รถตัวร้าย?
5 = บีเอ็มเช่าขับ
7 = บีเอ็ม ผบ. (นั่งหลังเท่านั้น)

X 1 2 3 5 6 = "ไม่สวยเอาเบนซ์ดีกว่า" (อะไรนั่้น?)

Fiesta  = "ขวัญใจรถยก"

M3/Civic = รถเด็กจบใหม่ ชาย หรือ หญิง  (Civic รถเลขา รถผู้หญิง)

Vios = รถสหกรณ์ รถเช่า จะซื้อทำไม?  รถสำนักข่าว รถติดแก้สยัง?

Altis = รถ Taxi รถเช่า

Camry = รถเช่า รถTaxi สนามบิน รถรับส่ง โรงแรม รถสหกรณ์ รถตำรวจ นำขบวน (ใหม่)

Accord = รถตำรวจนำขบวน(เก่า) รถตำรวจ รถของเล่นเยอะ? รถกระด้าง รถ C-Segment ขยายร่าง

Cam / Acc Hybrid = "ถ้าจะออกตัว Top เพิ่มอีกนิดไปออกยุโรป ค่ายใบพัด หรือ ตราดาว...ดีกว่า "เดียวนี้ราคาจะไปชนรถยุโรปแล้ว!"

Teana = "ของดีที่โลกลืม" "มีความสงสัยว่าทำไมมันถึงขายไม่ดี" "Slyphy ขยายร่าง"

CR-V = รถเช่า(SUV) รถคุณแม่ รถผู้หญิง รถคนมีครอบครัวแล้ว(รู้สึกว่าจะ Sensitive มาก)

Almera = รถเริ่มต้น รถเช่า Eco รถสหกรณ์

Brio / Amaze = ผลาดและที่ออก? รถเด็กเอาไปแต่งต่อ รถเกียร์ธรรมดาที่เอาไปแต่งต่อเป็นรถแข่ง รถแข่งเด็ก?

Hulix = รถสหกรณื รถMass กระบะเช่า

Forturner = รถเช่า "ไอ้พวกขับจี้" รถไฟหน้าสูงๆ

..สรุปไม่ต้องออกมันละกัน :'(

คหสต. เลือกรถที่เราชอบดีกว่านะครับ ถ้ามัวแต่ฟังสังคมบ่นไม่ต้องออกรถกันพอดี

555 จริงด้วยครับ  ถ้าคนจะติ จะบ่น จะว่า
มันมีสารพัดเรื่องให้พูดในทางไม่ดีอยู่แล้ว

GLA เป็นรถที่ผมชอบมาก 
ราคาไม่แรง ได้เบนซ์หน้าตาดี  ก็จบแล้ว  ไม่คิดมาก
แค่ไม่ซื้อเพราะคันเล็กไปหน่อย

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 16:15:07 »

อันนี้แรงไปนะ คนขับ GLA ยังไม่ได้ทำอะไรผิดเลย
ผมว่าคนแบบคุณลุงคนนี้ไม่ว่าคนอื่นขับรถอะไรเขาก็คงด่าไปทั่วแหละ  :-\

ออฟไลน์ Nonnics

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 16:19:00 »
ลองดูราคารถในอังกฤษ C class ราคาพอๆกับ CRV

เลยครับ  แต่ในไทยราคาต่างกันเท่าตัว

ออฟไลน์ Akara

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 16:21:34 »
เอื้ออาทร แต่ผมก็ไม่ปัญญาซื้ออยู่ดี ก็ได้แต่บ่นๆ ตามประสาคนจน สรุปขับ Eco car ราคา B-Seg ไปซื้อกาแฟกินในปั๊ม  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 16:35:05 »
ผมว่า ออพชั่นมันก็เยอะอยู่นะ ผมว่าพวกที่ควรจะเรียก "เอื้ออาทร" ควรจะเปนพวก

X1 ตัวเก่าที่ราคา 1,899,000 หรือว่า C200 รุ่นกระจกพับมือ

หรือ 520d Elite อะไรแบบนี้อะ เพราะมันได้แค่กระดองจริงๆ อุปกรภายในใช้แค่การขับขี่เท่านั้น

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 16:44:42 »
คนพูดไม่ได้ซื้อ คนซื้อไม่ได้พูด ผมยังเคยได้ยินคนนินทาคนขับเฟอรารี่เลย "แม่มมีตังค์อย่างเดียวไม่ได้ ต้อง...ด้วยนะเว้ย"
ถ้ามัวแต่ฟังขี้ปากชาวบ้าน ชาตินี้ไม่ต้องซื้ออะไรสักอย่าง

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 16:58:54 »
เบนซ์เอื้ออาทรผมนึกถึง 190E เหมือนกัน
มีใช้อยู่คันนึง มาถึงตอนนี้ก็ยังขับรถเอื้ออาทรไปทำงานเกือบทุกวันครับ

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 17:00:35 »
รถน่าซื้อนะครับ ถ้าผมมีตังพอก็อยากมีบ้าง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 18:20:51 »
ผมนี่โคตรเฉยๆกับคำพูดคนเลยนะ มันไม่ได้ทำให้เรารวยขึ้น
คนมีปากก็พูดไปเรื่อย ชินครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 19:30:24 »
ผมมองว่าด้วยราคาเเล้ว การขับขี่กับวัสดุคงต่างกันอยู่เเล้ว เเต่คงเอา GLA ไปเทียบกับ D seg ของญี่ปุ่น ไม่ได้หรอกเเค่รถก็คนละประเภทละ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 19:57:02 »
 Camry Accord  เกลื่อนถนน ใครๆเขาก็มีกันเกือบทุกบ้าน อย่าใส่ใจ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 20:27:08 »
ลองดูราคารถในอังกฤษ C class ราคาพอๆกับ CRV

เลยครับ  แต่ในไทยราคาต่างกันเท่าตัว

น่าคิดครับ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 21:20:58 »
คนพูดนี่ขับ Eco Car รึเปล่าครับ  ;D

คนที่ผมรู้จัก เพื่อน ลูกค้า หลายคนขับGLA
GLAไม่ได้เป็นรถคันเดียว/คันแรกของเค้าครับ
เค้าเลือกGLAเพราะรสนิยมส่วนตัวล้วนๆครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 22:04:34 »
ผมว่ามันเป็นปมด้อย ของคนที่ตัวใหญ่ๆ นั่งGLAไม่สบาย หรือไม่ก็งกอยากได้คันใหญ่ๆ แต่จะขยับไปซื้อGLCหรือE-Classก็จนปัญญา มากกว่าครับ ก็เลยเลือกได้แค่รถทนๆ แล้วก็ด่าคนอื่นปลอบใจตัวเองว่าสิ่งที่ตัวเองทำดีที่สุดแล้ว 

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 22:35:00 »
C43 ยังมีคนพูดเลยว่า ไม่ใช่ AMG แท้ เป็น Entry Level ของ AMG ซึ่งไม่แรง

บางทีเราก็หมั่นไส้คนพูดเหมือนกันนะ ตัวเองขับ Vios มาพูดแบบนี้
    โดนใจครับ   ;D

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 22:44:24 »
ที่เคยได้ยินปากคนเขาเม้าท์กันขำๆน่ะ

นึกถึง 190E
สมัยนั้นเขาเรียกเบนซ์มะลิแจก

ส่วน GLA CLA เคยได้ยินว่าเบนซ์ชาเขียว

ขำๆครับ

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 23:09:37 »
ไม่รู้ใครจะว่าไงนะ ผมว่ามันก็สวยดีออก
แล้วการที่บอกว่าเบนซ์เอื้ออาทร

งั้นผมขอถามแบบนี้

ถ้าครอบครัวคนรวยจะซื้อรถให้ลูกไปเรียนมหาลัย
คันใหญ่ไปก็ไม่เหมาะ ญี่ปุ่นไซส์เล็กก็กลัวไม่ปลอดภัย
เลยเลือก GLA/CLA/A ให้ลูกใช้
แบบนี้ยังเอื้ออาทรอยู่มั้ยครับ ?

บางทีมันก็ขึ้นกับความต้องการของแต่ละคนมากกว่ารึป่าวครับ
ก็ถ้าเค้าต้องการของแบบนี้โดยไม่สนใจเรื่องนั่งสบาย คันใหญ่หรืออะไร แต่เค้ามีเงินพอ
แล้วมีเหตุผลอะไรต้องไปคิดแทนเค้าว่า Accord, Camry ดีกว่า
ถ้าเค้าไม่ได้ต้องการความคุ้มแล้วคุณจะไปยัดเยียดให้เค้าทำไม คุณก็ซื้อเองไปสิครับ

คือราคาใกล้เคียงกันมันก็เอามาเปรียบเทียบได้นะครับผมไม่เถียง
แต่การเอามาเป็นมาตรฐานใช้กับคนอื่นด้วย ผมเกรงว่าคนนั้นจะโลกทัศน์แคบไปนิดนึงนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 02:14:09 โดย sixaxis »

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 01:41:34 »
ใครมีปากก็พูดไปได้ครับ. เราควรซื้อรถตามความต้องการใช้งานของเรา

เช่น แฟนผมตัวเล็ก ขับ d seg แล้วหงุดหงิด อยากได้รถขนาดพอดีๆ ที่ดูดีหน่อย
ไม่ใช่ eco car เทือกนั้น. เดินมาเจอ gla นี่ใช่เลย แอบยกสูงด้วย
ขับไปทำงาน ส่งลูกไปโรงเรียน เค้ามีความสุข เราก็สบายหู. เอ๊ย สบายใจครับ

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 03:57:23 »
เขาคงรวยจัดละมั้งครับ ปกตินั่ง Private Jet กับเรื่อยอร์ชตลอด รถก็คงเคยขับแต่ Ferrari Lambo Bentley RR มี E-coupe เป็นรถใช้สำรอง GLA เลยดูเป็นรถธรรมดาไปเลย

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 07:52:11 »
ถ้าคุณขับ accord camry ตัวท็อป

ก็จะมีคนบางจำพวกนินทาอีก ว่า โง่ ซื้อไปทำไมรถยี่ปุ่นล้านปลายๆ

เพิ่มอีกนิดก็ได้ รถพรีเมี่ยมยุโรปรุ่นเล็กละ

คนไม่ถูกนินทาไม่มีในโลกครับ