ผู้เขียน หัวข้อ: // Special Preview : พาไปชมโรงงาน-ไลน์ประกอบ BMW Manufacturing Thailand ระยอง //  (อ่าน 40943 ครั้ง)

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: // Exclusive Preview พาไปชมโรงงาน-ไลน์ประกอบ BMW Manufacturing Thailand ระยอง //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 12:48:33 »
โรงงานธนบุรีของอีกค่าย เฉพาะบางรุ่น เช่น รถเก๋ง น่าจะนำเป็นชิ้นๆ มาประกอบแล้วทำสีที่ไทย ตามภาพข่าวเก่าอันนี้ครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=43317.0

ตัวถังเชื่อมมาจากตปท.ใช่ไหมครับ บ้านเราแค่พ่นสีอย่างเดียว

เป็นลูกค้าผมอยู่ ผมเคยเข้าไปข้างใน เห็นพวกประตู ตัวถัง ชิ้นส่วนต่างๆ พี่เขาบอกส่วนใหญ่
จะมาจากต่างประเทศหมดเลย วางบนชั้นเหล็กยาวๆ แล้วก็ส่งชั้นเหล็กกลับไปต้นทาง
เพื่อใส่เอามาอีก พี่เขาบอกมาประมาณนี้ครับ

เท่าที่ทราบตัวถังถูกพ่นสีสำเร็จรูปมาจากเมืองนอกเลย บ้านเราแค่รับงานประกอบอย่างเดียว
ภาพ X3 คันสีขาวน่าจะเป็นแค่การขัดเงาเก็บรายละเอียด

โรงงานธนบุรีมีใครทราบบ้างว่าพ่นสีที่ไทย หรือสำเร็จรูปแบบ BM
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ SM.

Re: // Special Preview : พาไปชมโรงงาน-ไลน์ประกอบ BMW Manufacturing Thailand ระยอง //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 13:02:59 »
คนไทยเก่ง ทำได้ ส่งออกไปทั่วเลย

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

Re: // Special Preview : พาไปชมโรงงาน-ไลน์ประกอบ BMW Manufacturing Thailand ระยอง //
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 13:03:46 »
ผมทึ่งมากว่า ตอนสเปค CBU ก็เข้าใจว่าภาษีแพง แต่ทำไม CKD ส่วนลดก็พอๆ กับอีกค่าย ไหงมีบางรุ่นอุปกรณ์ความสะดวกหายเฉยเลย แม้แต่กล้องรอบคัน > กล้องด้านหลัง

โรงงานสุดไฮเทคแต่รถที่ประกอบเอามาจำหน่ายในบ้านเราออปชั่นห่วยแตก!เฮ้อ...พอเป็นรุ่นส่งออกประเทศเพื่อนบ้านใส่ให้เต็มคัน :(
X5 40e CKD ใช่ไหมครับลด Option ลง  ;D

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 14:04:49 »
ผมอุตส่าห์ไปบอกรุ่นแล้วนะเนี่ย เดี๋ยวแฟนๆ เขาเคือง  ;D

ผมทึ่งมากว่า ตอนสเปค CBU ก็เข้าใจว่าภาษีแพง แต่ทำไม CKD ส่วนลดก็พอๆ กับอีกค่าย ไหงมีบางรุ่นอุปกรณ์ความสะดวกหายเฉยเลย แม้แต่กล้องรอบคัน > กล้องด้านหลัง

โรงงานสุดไฮเทคแต่รถที่ประกอบเอามาจำหน่ายในบ้านเราออปชั่นห่วยแตก!เฮ้อ...พอเป็นรุ่นส่งออกประเทศเพื่อนบ้านใส่ให้เต็มคัน :(
X5 40e CKD ใช่ไหมครับลด Option ลง  ;D
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 17:22:05 »
โรงงานประกอบพวก bmw,MB พวกชิ้นส่วน ส่วนใหญ่เปนนำเข้าใช่มั้ยครับ ไม่เหมือนรถญี่ปุ่นที่ใช้ local content เปนหลัก

หลังๆเห็นรุ่นประกอบในประเทศซอยย่อยหลายรุ่นมาก ทั้งที่ยอดขายรุ่นละนิดหน่อยไม่กี่ร้อยคัน เลยแปลกใจว่าจะคุ้มหรอ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 17:22:10 »
 :-* :-* :-*

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 23:09:02 »
เห็นสายไฟ และกล่องระบบไฟ ท้ายรถตัว plugin แอบสยองๆ อ่ะ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
Re: // Exclusive Preview พาไปชมโรงงาน-ไลน์ประกอบ BMW Manufacturing Thailand ระยอง //
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 00:30:13 »
ตัวถังเชื่อมมาจากตปท.ใช่ไหมครับ บ้านเราแค่พ่นสีอย่างเดียว

เท่าที่มีคนเล่าให้ฟัง ตอนนี้ใช่ครับ ต้องนำเข้าชิ้นส่วน Body จากต่่างประเทศอยู่ แต่ก็มีความพยายามที่จะทำชิ้นส่วนตัวถังในประเทศไทยกันอยู่ครับ แต่คงต้องรออีกพักใหญ่ๆ

ส่วนชิ้นส่วนอื่นๆปนกันระหว่างนำเข้ามากับ supplier ในบ้านเราส่งให้ครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ