ผู้เขียน หัวข้อ: All New Mazda 3 SP กับ Ford Focus 1.5 Ecoboost เลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 14928 ครั้ง)

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
Re: All New Mazda 3 SP กับ Ford Focus 1.5 Ecoboost เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 20:32:38 »
Focus Ecoboost ครับ ผมชอบเครื่องเบนซินเทอร์โบ ยังไงก็ขับสนุกกว่าเยอะ เหยียบทีแรงบิดมาแล้วฟิน

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
Re: All New Mazda 3 SP กับ Ford Focus 1.5 Ecoboost เลือกตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 21:00:53 »
คิดหนักครับ คู่นี้ แต่ถ้าเป็นผมขอจิ้ม 3 ละกัน อยากแรงให้เท่าโฟกัสก้อเอาไปจูนต่ออีกหน่อย ก้อน่าจะมีเลข 8 ให้เห็น น่าจะขับสนุกขึ้นอีกเป็นกองเลย
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 21:58:31 »
เลือก 3 ครับ เพื่อนผมใช้ Ford เฟียสต้าอยู่ แม้จะไม่เคยมีปัญหาหนักศูนย์บริการก็พอใช้ แต่มันก็ไม่เอาฟอร์ดอีกแล้วครับ
ส่วนผมใช้ Mazda2 มา 5 ปี ประทับใจศูนย์บริการเกือบทุกครั้งที่เข้าใช้ เคยไปชนหมาหม้อน้ำแตกแถวเพชรบูรณ์ตอนเที่ยงคืน ต้องทิ้งรถไว้แล้วนั่งรถทัวร์กลับกทม. ศูนย์ก็ดูแลให้ดีมาก เปลี่ยนอะไหล่ทันใน 1 อาทิตย์

จากที่ใช้ 3 sky มาจะหมื่นโล ผมมองว่ามันโอเคมาก เดี๋ยวนี้ของแต่งเริ่มมีเยอะแล้ว ครูซคอนโทรล แพดเดิ้ลชิพ ติดเองข้างนอกสบายๆ เอาไปจูน+ของถึงหน่อยก็ 0-100 แปดวิกันแล้ว
ของผมรอหมดประกันก็จะไปหาเครื่อง 2.5 มาลงแทน ไม่ก็2.5เทอร์โบ ของ CX9 ถ้ามันลงได้นะ

อันนี้ผมพูดว่าชอบเพราะยังไม่เคยเจอปัญหาร้ายแรงจากตัวรถ เอาไว้มันไปดับกลางทางหรือเกียร์พังเมื่อไรจะมาบ่นอีกที  :-X

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2017, 22:54:41 »
ถ้าสนความแรงของเครื่องโฟกัสดีกว่าครับ ตัวเลขทดสอบในเวปอาจไม่ได้ดีกว่า 3 มากนัก บางความคิดเห็นก็ว่าเอา 3 ไปจูนก็แรงกว่าแล้ว ทำไมถึงเอารถจูนไปเทียบกับรถเดิมๆล่ะ ไม่คิดบ้างว่าโฟกัสจูนแล้วจะเป็นยังไง รถเทอร์โบจูนออกมายังไงก็ได้เปรียบ na มาสด้ารีแฟรชมันเค้นสุดๆแล้วดูกำลังอัดของเครื่องก็ได้ทำอะไรต่อไม่ได้แล้ว กลับกันโฟกัสแค่เขี่ยบูสขึ้นนิดเดียวม้าก็แทบทะลักแล้ว ไม่แค่แค่โฟกัสนะ บรรดาเทอร์โบทั้งหลายทุกตัว เครื่อง skyactive na ไม่มีทางเทียบติดเลย

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 00:31:52 »
ถ้าสนความแรงของเครื่องโฟกัสดีกว่าครับ ตัวเลขทดสอบในเวปอาจไม่ได้ดีกว่า 3 มากนัก บางความคิดเห็นก็ว่าเอา 3 ไปจูนก็แรงกว่าแล้ว ทำไมถึงเอารถจูนไปเทียบกับรถเดิมๆล่ะ ไม่คิดบ้างว่าโฟกัสจูนแล้วจะเป็นยังไง รถเทอร์โบจูนออกมายังไงก็ได้เปรียบ na มาสด้ารีแฟรชมันเค้นสุดๆแล้วดูกำลังอัดของเครื่องก็ได้ทำอะไรต่อไม่ได้แล้ว กลับกันโฟกัสแค่เขี่ยบูสขึ้นนิดเดียวม้าก็แทบทะลักแล้ว ไม่แค่แค่โฟกัสนะ บรรดาเทอร์โบทั้งหลายทุกตัว เครื่อง skyactive na ไม่มีทางเทียบติดเลย
เพราะเจ้าของกระทู้สนใจออปชั่น i-activsense ของมาสด้าอยู่ไงครับ ซึ่งมันทำเพิ่มไม่ได้ด้วยซิ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 06:14:19 »
ตอนนี้ใช้ Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate ของปลอมอยู่ เพราะตั้งแต่ซื้อมาเปลี่ยนแต่แบต ยังไม่มีอะไรพังเลย

แต่เห็น 2 ตัวนี้แล้วกิเลสขึ้น ว่าอยากจะเปลี่ยนรถซักที

แต่ละคันก็มีจุดเด่นต่างกันไป ก็เลยยังหาข้อสรุปไม่ได้ครับ

เริ่มจากมาสด้า ชอบระบบ I-Active sense กับ Adaptive Cruise Control มาก ซึ่ง ฟอร์ดไม่มี Adaptive Cruise Control

ส่วนฟอร์ด รู้สึกจะให้ภายในมาเยอะกว่า เช่น แอร์ Dual Zone เบาะปรับไฟฟ้า ถุงลม 6 ใบ ลำโพง 9 ลูกกะเครื่องเสียงโซนี่ และระบบช่วยจอดที่มาสด้าไม่มี แต่ดันให้ Cruise Control ธรรมดา (ก็คงไม่ต่างจากคันที่ใช้อยู่)

แล้วก็เรื่องเครื่อง ชอบเครื่องเทอร์โบของฟอร์ดมากกว่า

แบบนี้ เลือกตัวไหนดีครับ

เคยใช้ฟอร์ดมาแล้วก็ใช้ต่อได้ครับ ทั้งเครื่อง ช่วงล่างมันก็จบสมบูรณ์แบบละ
สำหรับผม อยากเอา3มายกสูงขึ้นอีกนิด มันน่าจะลงตัวกว่า CX3 ทั้งขนาดและรูปทรงน่าจะพอดี
ได้รถหน้ายาวคล้าย X1 ในราคาที่ต่ำกว่า 555

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 08:29:15 »
ตอนนี้ใช้ Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate ของปลอมอยู่ เพราะตั้งแต่ซื้อมาเปลี่ยนแต่แบต ยังไม่มีอะไรพังเลย

เข้ามาฮาประโยคนี้ครับ  ;D ;D ;D
ฮาเหมือนกันครับ เท่าที่ทราบเครื่องตัวใหม่นี้ไม่ได้เกียร์แบบPower Shiftแล้ว ก็คงทำให้เบาใจไปได้เปลาะนึง ส่วนตัวคิดว่าเจ้าของกระทู้ใช้Fordอยู่แล้วก็น่าจะใช้ต่อไปเพราะถ้าไปขับรถญี่ปุ่นแล้วความหนักแน่นจะหายไปเยอะเลย ขอให้โชคดีได้รถปลอมๆอีกคันนึงนะครับ 555
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 09:25:04 »
สำหรับผม  ยังนึกเหตุผล เพื่อไปซื้อ focus ไม่ได้ที

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 09:29:38 »
จิ้ม Focus เลยถ้าเป็นผมนะ ผมขับ Fiesta กับ Focus ตอนนี้ยังอยากเปลี่ยนไปเป็น Ecoboost เลย จับใส่ไฟหน้าก็สวยจบแล้ว
แถมยังซนต่อได้โดยการจูนกล่องอีก แล้วที่สำคัญเทคโนโลยีที่MZ3ตัวใหม่ให้มาสำหรับผมคงไม่ได้ใช้ พูดแล้วอยากเปลี่ยนเลย555+
พูดถึงเรื่องศูนย์บริการ รถผมมีปัญหาเรื่อง TCM ทั้ง2คัน ก็เปลี่ยนง่ายๆวันเดียวจบ อย่างอื่นรถก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย
เสียอย่างเดียวค่าแรงพี่แกแพงไปหน่อย แต่ผมว่าไม่ได้แพงกว่า MZ มากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 09:32:15 โดย ^Yimm@^ »

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 09:44:22 »
ฟอร์ดดูสง่ากว่าในท้องถนน แต่ต้องเปลี่ยนล้อนะครับ 555

อาจจะเพราะนาน ๆ จะเห็นฟอร์ดซักคัน

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 09:48:19 »
ถ้าเลือกได้แค่ 2 ตัวนี้

- M3 ดูหน้ายาวๆ เหมือนปากเป็ด ทรงไปทางรถยุโรป การเก็บเสียงไม่เงียบพอ แต่ตัวใหม่ ไฟหน้าไฮโซสวยมากๆ
- Focus สวยเฉียมคม รูปทรงสมส่วน ดูวัยรุ่นกว่า เครื่องแรง เกียร์โอเค ตัวรถนิ่ง เงียบ

คำตอบสุดท้าย
ผมเลือก Focus ครับ

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 10:24:59 »
ผมก็ใช้เฟียสต้า1.6 sport+ ยังเอาอยู่
ถ้าผมเปลี่ยนรถ ผมไม่เลือกทั้ง 3 ทั้งโฟกัสครับ แต่จะเลือกไป suv เลยดีกว่า
ผมว่าใช้งานในเมืองมันไม่ต่างจากเก๋งเลยนะ แต่เก๋งมันมีข้อด้อยเรื่องลุยน้ำขังในเมือง(แถวบ้านผมกลายเป็นว่าต้องเจอทุกปี ตั้งแต่น้ำท่วมใหญ่ปี54 ปีนี้ก็เจอ) และพอวิ่งนอกเมืองแล้ว ใช้เก๋งมันก็ลุยไม่ได้มากอ่ะครับ
ยิ่งรถค่ายอินดี้แล้วด้วย กลัวพังคูณสอง (ถึงแม้ว่าผมจะเคยเอาเฟียสต้าลุยแม่กำปอง กิ่วฝิ่น แจ้ซ้อนมาแล้วก็ตาม)
ถ้ายังไม่รีบ ผมว่า CX-5 ตัวใหม่ (เปิดตัวปี18) ก็น่าสนใจนะครับ
อย่างน้อยๆผมว่าคงแก้ไขเรื่องถุงลมมาเพิ่มแน่ๆ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 10:33:36 »
ผมนี่ CIVIC TURBO เลย

แต่ท่าน จขกท. ไม่นิยม CVT ตัดทิ้งไป

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 11:29:07 »
เคยเทส 1.5ecoboostแล้วรู้สึกว่าเราหวังมากไปกับเครื่องตัวนี้รึเปล่า
ถามว่าเร็วไหมมันก็เร็วนะครับ แต่ฟีลลิ่งขับจริงมันไม่ได้ขับมันส์ปรู้ดปร้าดแบบที่คิดเลย
เกียร์มันดูซอฟๆเน้นนุ่มๆยังไงไม่รู้ จขกท.ควรไปลองเทสก่อนจะได้รู้คาแรกเตอร์เทอโบคันนี้ แต่ช่วงล่างดีมว้ากกก
ปล.ตัวนี้ไฟหน้ามัลติรีเฟลก ฮาโลเจนบ้านๆธรรมดาๆ คนละโลกกับadaptive LED ของ3sp

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 13:07:13 »
ถ้า 3 จะเอาถึงรุ่นย่อย SP เลย ผมเชียร์เต็มที่เลย ได้ full option จริงๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 16:11:50 »
ถ้าใช้ฟอร์ดมาอยู่แล้วเป็นผมเลือกฟอร์ดต่อไป
ถ้าให้แนะนำ รถคันเก่าไม่มีปัญหาใช้มาดีตลอด ขายตอนไหนก็เจ็บเหมือนกัน รอตัวใหม่ทั้งคู่ดีกว่า

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 04:02:10 »
เป็นผมจะจิ้มไปที่ 3 ครับ ตอนนี้ใช้ 3 sky มา แสนสี่หมื่นโลฯ แล้วยังไม่ได้ซ่อมอะไรครับ ส่วนช่วงล่าง ถ้าจับจากความรู้สึก แน่นอนว่าโฟกัสที่เก็บอาการได้ดีกว่า 3 ที่แสดงออกมาทุกเม็ด โฟกัสย่อมดีกว่า แต่ถ้าวัดจากตัวเลข skidpad test (Car and Driver) จริงๆ 3 เกาะกว่าโฟกัสด้วยซ้ำไปครับ (0.85g กับ 0.84g) ซึ่งก็คงไม่ได้มีนัยยะสำคัญอะไรขนาดนั้น แต่จะให้เอาช่วงล่างโฟกัสมาเป็นเหตุบอกว่าช่วงล่าง 3 เกาะไม่เท่า ก็ต้องแล้วแต่ว่าคุยกันที่ความรู้สึกหรือตัวเลขแล้วหละครับ ยิ่งตัวใหม่มี G-Vectoring ในขณะที่โฟกัสก็มี Torque Vectoring เทคโนโลยีสมรรถนะช่วงล่างถือว่าคู่นี้ไม่มีใครได้เปรียบเสียเปรียบ

แต่ส่วนนึงที่กินกันขาด คือ การตอบสนองของเกียร์ จากที่ผมไปลองขับฟอร์ดโฟกัสอีโค่ตัวใหม่มา อย่างกระแทกกระทั้น ประหนึ่งว่าไม่ใช่รถของตัวเอง ผมพบว่าการตอบสนองของเกียร์นั้น ทำออกมาได้น่าผิดหวังมากครับ ถ้าจะมองหาความสปอร์ตจากเกียร์ลูกนี้ แนะนำให้ลืมไปได้เลยนะครับ เกียร์ลูกนี้ของโฟกัส เข้าใจว่าคงเข็ดกับ PowerShift กันทั้งทางฟอร์ดเองก็เข็ด ผู้ใช้รถได้ยินชื่อนี้ก็ขยาด แต่สิ่งที่หายไปก็คือการตอบสนองเนี่ยหละครับ ที่ด้อยลงอย่างมาก โอเคมันนุ่มนวลขึ้นกว่าเดิมจริง ถือว่าเค้าแก้มาถูกทางแล้วกันครับ

ผมว่า จขกท ต้องไปลองขับด้วยตนเองครับ คู่นี้เลือกไม่ยากครับ 3SP แย่กว่าโฟกัสจริงๆ จังๆ ก็แค่ถุงลม 4 ใบ กับโฟกัสที่ให้มา 6 ใบ อัตราเร่งตามโฟกัสอยู่ครึ่งวิฯ แต่ประหยัดน้ำมันกว่าโฟกัสลิตรละครึ่งโลฯ (ผลทดสอบของที่นี่)