ผู้เขียน หัวข้อ: ห้องเผาไหม้ ระหว่างลูกสูบทำงาน เป็นอย่างไร บางคนอาจไม่เคยเห็น มาดูกัน  (อ่าน 4346 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขอบคุณคร้าบบ เจ๋งดีครับ  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ mamaman

เห็น ชัดๆ เลย แอลกอฮอลเผาไหม้ไวมาก ไม่มีควันดำ แถมสะอาดสุดๆ

ออฟไลน์ rotaryman

เข้าใจคิดจริงๆครับ :-*

ออฟไลน์ ps000000

ระเบิดแรงน้อยกว่าที่ผมคิดไว้นะนี่

ออฟไลน์ SM.

ระเบิดแรงน้อยกว่าที่ผมคิดไว้นะนี่

น่าจะเป็นผลจากกำลังอัดครับ เพราะเขาแสดงแค่การทำงานของห้องเผาไหม้ ลูกสูบและการจุดระเบิด ไม่ได้เน้นกำลังอัดและรอบการทำงาน

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
ชัดมาก

ไอเสีย ไล่ออกเร็วมาก

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
ทำมัยจุดระเบิดรอบนึงมีไฟ รอบนึงจุดไม่มีไฟครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
บอกตรงๆ ดูแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรครับ หวังว่าจะมีพี่ๆใจดี ช่วยสรุปให้สักนิดครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ akewizard

ทำมัยจุดระเบิดรอบนึงมีไฟ รอบนึงจุดไม่มีไฟครับ

รอบแรกคือจังหวะดูดอากาศเข้า ฉีดน้ำมันแล้วจุดครับ
รอบต่อมาคือวาล์วเปิดเอาไอเสียออก-รับอากาศดีเข้า

เครื่องยนต์ 4 จังหวะ ใน 1 รอบการทำงาน ลูกสูบหรือข้อเหวี่ยงจะหมุน 2 รอบ ครับ แล้ว เห็นมัน spark 2 ที เพราะล้อแม่เหล็กมันมาถึงจุดหรือองศาจุดระเบิดตรงนั้น ครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
คลิปดีงามมีประโยชน์มากครับ

แอลกอฮอลล์เผาไหม้สะอาดจริงๆ แถมยังช่วยล้างพวกเขม่าด้วย

แต่ตอนเผาไหม้ ดูเหมือนแอลกอฮอลล์ท่วมเลยครับ งง แต่มันก็ยังจุดติด เผาไหม้ได้

คลิปดีงามมีประโยชน์มากครับ

แอลกอฮอลล์เผาไหม้สะอาดจริงๆ แถมยังช่วยล้างพวกเขม่าด้วย

แต่ตอนเผาไหม้ ดูเหมือนแอลกอฮอลล์ท่วมเลยครับ งง แต่มันก็ยังจุดติด เผาไหม้ได้

แอลกอฮอล มีเอ็กซิเจนในตัวครับ ต้องการอากาศน้อยกว่าน้อยกว่าเชื้อเพลงชนิดอื่น
นี่ละมั้ง เค้าเรียกเผาเย็น

ออฟไลน์ warez

คนแก่ๆอย่างผม ทางโรงเรียนบังคับเรียนวิชาช่างทุกตัวตั้งแต่ ม.ต้น

เลยสงสัยว่า สมัยนี้ไม่ได้เรียนกันแล้วเหรอ แปลกใจความรู้พื้นฐานเครื่องยนต์ไม่มีกันเลย

ช่างเชื่อม ช่างยนต์ ช่างไฟฟ้า ช่างเขียนแบบ ช่างก่อสร้าง เกษตร

เรียนตั้งแต่ ม.1-ม.3 เลย

ทุกวันนี้เรียนกันหนักมาก กระเป๋านักเรียนหลาน ป.1 ผมนี่ยกแล้วปวดแขนเลย

ออฟไลน์ aum_nattha

• Full Member
โอ้วว ขอบคุณครับ เป็นสิ่งที่อยากเห็นมาตลอด  ;D
MB E280 V6 3.0 AV W211 FL
MB E280 I-6 W124
LEXUS RX300 V6 (XU35)
Citroen Xantia 2.0i Exclusive
Volvo S 90 (960) 3.0L I-6
BMW E12 520 M20 Inline 6
Ford Focus 1.8Ghia
Honda Jazz GE

Bike : Honda Goldwing F6B 1,800 Boxer 6 สูบ

ออฟไลน์ scorpions

• Jr. Member
  • **
คนแก่ๆอย่างผม ทางโรงเรียนบังคับเรียนวิชาช่างทุกตัวตั้งแต่ ม.ต้น

เลยสงสัยว่า สมัยนี้ไม่ได้เรียนกันแล้วเหรอ แปลกใจความรู้พื้นฐานเครื่องยนต์ไม่มีกันเลย

ช่างเชื่อม ช่างยนต์ ช่างไฟฟ้า ช่างเขียนแบบ ช่างก่อสร้าง เกษตร

ผมขอตอบนะครับ ผมนี่ยังสอนเด้กยุคใหม่อยุ่เลย ม 3 งานช่างพื้นฐานเหล่านี้ เพื่อเป็นแนวเรียนต่อเทคนิคครับ ปล. ปัจจุบันนี้วิชาเหล่านี้แทบจะไม่ค่อยมีคนสอนใน โรงเรียนมัธยมแล้วครับ :-X
ทุกวันนี้เรียนกันหนักมาก กระเป๋านักเรียนหลาน ป.1 ผมนี่ยกแล้วปวดแขนเลย

ออฟไลน์ boogie2020

น่าจะให้มีแบบนี้ ตามห้องแล็ปวิศวกรรมเมืองไทยบ้าง ...... อาจารย์นั่งสอนทฤษฎีมันน่าหลับ สู้เห็นแบบนี้ไม่ได้เลย
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

น่าจะให้มีแบบนี้ ตามห้องแล็ปวิศวกรรมเมืองไทยบ้าง ...... อาจารย์นั่งสอนทฤษฎีมันน่าหลับ สู้เห็นแบบนี้ไม่ได้เลย

เรียนเทคนิค จะสอนปฏิบัติครับ
แกะเครื่อง กันจน ชำนาญ เห็นกันหมดนั่นละ
จริงๆ นี่คือ ความรู้พื้นฐาน ไม่จำเป็น ต้องถึงขั้น ระดับ วิศวกรรมครับ

เพียงแต่ ระดับ อุดม ศึกษา บ้านเรา เค้าเน้น วิชาการมากไป จนห่างไกลจาก การปฏิบัติ

ออฟไลน์ SP

สมัยผมเรียนมัธยมต้นเมื่อซัก 5-6 ปีก่อนก็ยังมีวิชาช่างสอนอยู่นะครับ ให้เลือกเรียนได้ตามใจชอบเลย แต่ไม่รู้ว่าทุกวันนี้ยังสอนอยู่มั้ย

เรียนเทคนิค จะสอนปฏิบัติครับ
แกะเครื่อง กันจน ชำนาญ เห็นกันหมดนั่นละ
จริงๆ นี่คือ ความรู้พื้นฐาน ไม่จำเป็น ต้องถึงขั้น ระดับ วิศวกรรมครับ

เพียงแต่ ระดับ อุดม ศึกษา บ้านเรา เค้าเน้น วิชาการมากไป จนห่างไกลจาก การปฏิบัติ

เคยได้ยินมาเหมือน ว่า ร.ร.เทคนิค เขามีให้แกะเครื่องยนต์ ไล่ตั้งสูบเดียวไปถึง 4 สูบ นะ

ออฟไลน์ Darkart

ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มาก
น่าจะมีดีเซลด้วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์มาก
น่าจะมีดีเซลด้วยครับ

ดีเซล กำลังอัด มหาศาลมากครับ
คงทำไม่ได้ แผ่นอคริลิค คงระเบิดด้วยแรงดันในกระบอก