ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2017 //  (อ่าน 4918 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สัปดาห์นี้ J!MMY - Mayt กลับมาจัดรายการกันอีกครั้ง อัพเดตเรื่องราว
ของรถยนต์กันเหมือนเช่นเคย วันนี้จะจัดเต็มให้กับทั้ง MINI Countryman
F60 รุ่นใหม่ที่กำลังจะมาขายในไทย ไปขับกันถึงอังกฤษว่าเป็นอย่างไรบ้าง

ต่อเนื่องด้วย Volvo V90 ที่มีแผนมาจำหน่ายในไทยเช่นกัน ไปขับที่
สวีเดน รวมถึงประเด็นอื่นๆที่น่าสนใจเกี่ยวกับ Volvo - ความปลอดภัย

หากเวลาเหลือจะมาอัพเดตเรื่องราวในไทยกับ Mercedes-Benz
E 220d รุ่นประกอบในประเทศ ว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงไปบ้าง
กับราคาลดลงมาถึง 8 แสนบาท

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4689935
2. Webboard :
3. Facebook Fanpage :

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com / Application : Happy Time
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ deathsheep

2 สัปดาห์ที่ผ่านมานี้มีข่าวคราวหนาหูเรื่อง Yaris sedan ว่าจะเข้ามาทำตลาดภายในปีนี้

ถ้ามันเข้ามาจริง จะเข้าโครงการ eco car เฟสไหนครับพี่จิมมี่

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
สอบ ถามหน่อยครับ ว่าจะ นำ Mz3 ตัว Mc มาทำคลิป ไหมครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ทำไม Mazda CX-5 2.0s ที่ผมซื้อมา เวลาวิ่งแล้วถอนคันเร่งเหมือนมันจะมีความรู้สึกหน่วงๆ สักพักถึงจะปล่อยไหลตามปกติครับ

คล้ายๆ กับขี่ Fino บิดแล้วปล่อยมันจะหน่วงๆ สักครู่ เป็นที่อะไรหรือครับ คันเก่า Altis 1.6 4AT ไม่เห็นแบบนี้เลยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Partarajarin

สอบถามหน่อยครับ พอดี chevrolet aveo 1.6 cng LSX
Start ติดยากครับ  พอดีคุณพ่อถอด ฟิวส์ วิทยุออกเพราะซ็อตครับ ว่าเป็นที่สาเหตุอะไรครับ

ออฟไลน์ MUK

เรียนถาม คุณจิมมี่ครับ

จะซื้อรถให้ภรรยาครับ

ระหว่าง yaris G  599,000 กับ Jazz S-AT 594,000

เรื่องความเงียบในห้องโดยสาร ความทนทานของเกียร์ เครื่องยนต์ หรือชิ้นส่วนอื่นๆ
การใช้งาน ขับไปทำงานไปกลับวันละ 60 กิโลเมตร มีขับเร็วไม่เกิน 130 บ้าง ในบางครั้งแต่ไม่บ่อยส่วนใหญ่ขับตามกฎหมายกำหนดครับ
และถ้าต้องใช้ไปเที่ยวกับครอบครัว 4 คน ผู้ใหญ่ 2 เด็ก 2  เช่น ขึ้นเขาใหญ่ ขันไหนให้ความปลอดภัยหรือขับในลักษณะแบบนี้ในเรื่องการควบคุมหรืออื่นๆ ได้ง่ายและปลอดภัยกว่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

เป็นไปได้ไหมที่ Toyota จะทำ surprise นำเข้า C-HR แบบ CBU มาขายก่อนกำหนด เพราะผมมองว่ายังไง C-HR ต้องมีตัว hybrid แน่ๆ

ออฟไลน์ pond 1991

Volvo V90 จะเข้าไทยช่วงไหนครับ จะเอารุ่นปกติ อย่างเดียว หรือ เอาทั้งรุ่น cross country กับ รุ่นปกติ ครับ

ออฟไลน์ pongpak156

• Newbie
  • *
Mercedes-Benz C200 Avantgarde W205 รุ่นประกอบไทย(CKD)
เวลาเบรกแล้ว กระตุก เหวี่ยงหัวทิ่มเป็นประจำ ตั้งแต่ซื้อมา ต้องพยายามแตะเบรกเบาๆจิงๆถึงจะโอเค
คุยกับช่างศูนย์เขาบอกว่าเป็นปกติของเบรกรุ่นใหม่ๆของเบนซ์ จริงหรือไม่ครับ
ไม่เคยขับคันไหนแล้วเบรกไม่นิ่มเท่านี้เลย ควรแก้ยังไงดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 16:09:42 โดย pongpak156 »

ออฟไลน์ UpToGu

สวัสดีครับพี่ๆ ผมสนใจรถ7ที่นั่ง  เล็ง mitsu space wagonไว้(ได้อ่านบทความเก่าของพี่jimmy แล้วสนใจคันนี้ครับ)
เน้นไปที่ความสบายของการโดยสารเบาะแถว3 ครับ ผู้ใหญ่นั่ง พาพ่อแม่ ปู่ย่าไปเที่ยวต่างจังหวัดเดือนละครั้ง งบประมาณ 4แสน-6แสน มีช่างประจำครับ ที่บ้านเคยมีfortunerโฉมเก่า
 นั่งเบาะแถว3 แล้วอึดอัดมากครับ ภาพรวมของspace wagonเป็นอย่างไรบ้าง
 ช่วงล่าง พวงมาลัย หรือพี่มีคันอื่นแนะนำครับ

NICK35122

• บุคคลทั่วไป
     สวัสดีครับคุณ J!MMY ยินดีต้อนรับกลับประเทศครับ (แต่ผมไม่ได้กลับ)
     คุณลุงที่ไทยฝากมาถามมาว่า ตอนนี้มี toyota wish minorchange ตัว top
อยากได้หนัง Alphard กับ Vellfire เอาไปใส่ ถ้าให้ศูนย์ทำได้ไหม แบบจ่ายเพิ่ม
ลุงเบื่อ s class กับ 7 series แล้ว เลยอยากใช่ wish ขอบคุณครับ

แล้วมีรถคันไหนที่คุณ J!MMY อยากได้มากที่สุด แบบเอากุญแจไปฟรีน้ำมันไม่ต้องจ่าย

ออฟไลน์ tsubasa

Re: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.57 //
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 16:21:02 »
bmw x1 ckd มันจะมี cruise control มาในปีนี้มั้ยครับ และถ้าเปรียบเทียบกับ new mini countryman ตัวไหนขับสบาย นั่งสบาย ขับมันส์กว่ากันครับ   

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
ถ้าสนใจ Camry Extremo 2016 มือ2 รุ่นมีมีปัญหา Defect อะไรบ้างมั้ยครับ
และช่วงล่างถ้าเป็นชอบคนเล่นโค้ง คันนี้จะดีกว่า Altis esport2017 และ Civic turbo rs มั้ยครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ winit2014

Swift ใหม่จะเมื่อไร ครับ ตลาดโลก และตลาดไทยครับ

ออฟไลน์ 1437KRT

• Newbie
  • *
  • I LOVE SEDAN
ในอนาคต เกียร์ธรรมดา ยังจะอยู่ในตลาดไหมครับในอีก7-10ปีข้างหน้า เห็นเดี่ยวนี้ก็ไม่ค่อยมีเกียร์ธรรมดาให้เลือกแล้ว

ออฟไลน์ siri1991

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามพี่ J!MMY ค่ะ

กำลังตัดสินใจจะซื้อรถคันแรกค่ะ
ส่วนมากใช้รถคนเดียว นานๆทีจะมีคนนั่งหลังด้วย(ผู้ใหญ่) ตอนนี้มาทำงานที่ต่างจังหวัด ต้องกลับบ้าน(กทม) 1ครั้ง/1-2เดือน ระยะทางประมาณ 600 กิโลเมตร ไปเที่ยวในวันหยุดปีละ 2-3 ครั้ง(ขึ้นเขา) ส่วนตัวชอบรถยกสูงเพื่อทัศนวิสัยที่ดี นุ่มนวลไม่แข็งกระด้าง ช่วงล่างเกาะถนนมั่นใจ เก็บเสียงได้ดี ศูนย์บริการไว้ใจได้ อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันที่คุ้มค่า ปกติขับรถไม่เร็ว (ไม่เกิน 130km/hr)
งบประมาณไม่เกิน 1,400,000 (ขอเป็นรถใหม่ ไม่ใช่มือ2เนื่องจากไม่มีความรู้เรื่องการซ่อมและดัดแปลงรถยนต์ค่ะ)

รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
(ส่วนตัวสนใจ CRV 2.0E กำลังลดราคาเพราะจะตกรุ่นแล้ว รวมแล้วจ่าย 1,300,xxx คิดว่าคุ้มค่าไหมคะ หรือมีรุ่นอื่นแนะนำไหมคะ)

ออฟไลน์ lovepor1

• Jr. Member
  • **
1.Benz สมัยยุค 124 ทำไมกระจกมองข้าง ซ้าย ขวา ไม่เท่ากันครับ
2. จริงไหมครับ พวก ppv เวลาถูกชนท้าย จะปลอยภัยกว่า เพราะมี  frame chassis ซับแรงกระแทรก เมื่อเทียบกับรถเก๋งหรือ SUV พื้นฐานรถเก๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 16:44:58 โดย lovepor1 »
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
Toyota Prius ปี 2011

เดิมตัวผ้าเบรคเคยจับจานเบรคที่ความลึกในการเหยียบราว ๆ 35-40%
แต่ช่วง 1-2 สัปดาห์นี้ ผ้าเบรคเริ่มจับจานเบรคที่ระยะเหยียบตื้นขึ้น
ราว ๆ 20% แต่ยังพอหยุดรถได้โอเคอยู่
เกิดจากอะไรได้บ้างครับ ผ้าเบรคเก่า? หม้อลมเบรค?

รถใช้มา 5 ปี กว่า 6หมื่นโล รถอยู่ต่างจังหวัดเป็นส่วนมาก
ยังไม่เคยเปลี่ยนผ้าเบรค ตัวผ้ายังเหลือเยอะ เหล็กที่ผ้ายังไม่เสียดสีกับจาน

ออฟไลน์ Hakosuka

สอบถามพี่ J!MMY ครับ ตอนเช้าสตาร์ดรถรอเครื่องร้อนแล้วเข้าเกียร์เดินหน้าแล้วรถไม่เดินหน้าประมาณ 2 วิ เหมือนคลัชไม่จับ แต่เข้าเกียร์ถอยไม่มีปัญหา เป็นเฉพาะตอนที่รถจอดทิ้งนานๆครับ สงใสว่าเกิดจากอะไรครับ แล้วต้องซ่อมอย่างไรครับ เป็น Harrier 240G ปี 09 วิ่งมา 167,000