โพลล์

รถจอดนิ่ง และหมุนตามต้องการ
5 (13.2%)
พยายามให้รถขยับเล็กน้อยและหมุนพวงมาลัยไปด้วย
30 (78.9%)
ทำให้รถขยับออกตัวไปเลย (ความเร็วมากกว่าข้อ 2) แล้วค่อยหมุนพวงมาลัยไปด้วย
3 (7.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 36

ปิดการโหวต: มีนาคม 10, 2017, 18:47:21

ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างเข้าช่องจอดรถ ท่านหมุนพวงมาลัยรถตอนรถนิ่งหรือขยับครับ  (อ่าน 5000 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
เมื่อก่อนที่เป็นพวงมาลัยพาวเยอร์ (ไม่มีระบบช่วยใดใด) เราจะหมุนพวงมาลัยแต่ละที กล้ามแทบงอก
และเราก็มักจะผ่อนแรงโดยการทำให้รถขยับไปด้วยแล้วจะหมุนพวงมาลัยได้ง่ายขึ้น
และไม่เป็นการทำร้ายหน้ายางที่สัมผัสกับพื้นตอนที่หมุนพวงมาลัยด้วย

แต่เวลาผ่านไป มีระบบช่วยมากมายตั้งแต่ระบบไฮดรอลิกไปจนถึงระบบไฟฟ้า ทำให้การหมุนพวงมาลัยทำได้ง่ายมาก ใช้นิ้วเกี่ยวก็ยังหมุนได้สบาย
แต่ส่วนตัวก็ยังติดกับการที่จะหลีกเลี่ยงที่จะหมุนพวงมาลัยขณะที่รถจอดนิ่งสนิท เพราะยังห่วงหน้ายางอยู่

เลยอยากทราบว่า ความเชื่อเรื่องหน้ายางจะเสียไวหากหมุนพวงมาลัยขณะที่รถจอดนิ่งสนิท ยังเป็นจริงไหมครับ ???
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมถนัดถอย w212,Focus ด้วยการหมุนตอนรถหยุด (แม้ว่าจะถอยออโต้ได้ก้อเหอะ)
ส่วนaccord, eve ขยับๆหมุนๆจะมันตรง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ mackiez_krg

• Newbie
  • *
อยากให้รถขยับครับ เพื่อลดภาระสึกของหน้ายาง (อนุมานเอาเอง)

ออฟไลน์ bravo

ผมหมุนตอนหยุดนิ่งครับ จะได้ถอยทีเดียว จบ

ถ้าต้องเลื่อนรถแล้วหมุนพวงมาลัย (เพื่อถนอมระบบเพาเวอร์พวงมาลัย) ก็จะใช้พื้นที่ในการตีวง มากขึ้น ในที่กว้างๆ ก็ไม่มีปัญหา ถอยครั้งเดียวก็เข้าจอดได้
แต่ถ้าในที่แคบๆ ก็ต้องถอยมากกว่า 1 ครั้ง ก็ต้องเข้าเกีบร์ R > D > R เกียร์ก็จะสึกหรอเพิ่มขึ้น
ยิ่งถ้ามีรถ ที่รอเราถอยจอด ก็จะทำให้เขาเสียเวลาไปด้วย

สรุป ผมหมุนพวงมาลัยตอนรถหยุดนิ่ง มากว่า 20 ปี ระบบพวงมาลัยเพาเวอร์ คันชัก/คันส่ง ไม่เคยมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

แคบมากๆก็ต้องหมุนตั้งแต่ยังไม่ขยับแหละ  แต่ถ้ากว้างส่วนมากจะหมุนไปด้วยเคลื่อนรถไปด้วยไม่ใช่ถนอมอะไรนะแค่ธรรมชาติของคนอะถ้าไปได้ไม่อยากอยู่นิ่งๆหรอก

ออฟไลน์ ps000000

รถเริ่มขยับนิดนึงก็หมุนครับ

แต่บางที่มันแคบจัดก็หมุนเลย เพราะว่า มุมไม่พอ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
จอดนิ่งละหมุนครับ ถ้ารีบก็ไม่รอให้จอดนิ่งนะ

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมหมุนตอนหยุดนิ่งครับ จะได้ถอยทีเดียว จบ

ถ้าต้องเลื่อนรถแล้วหมุนพวงมาลัย (เพื่อถนอมระบบเพาเวอร์พวงมาลัย) ก็จะใช้พื้นที่ในการตีวง มากขึ้น ในที่กว้างๆ ก็ไม่มีปัญหา ถอยครั้งเดียวก็เข้าจอดได้
แต่ถ้าในที่แคบๆ ก็ต้องถอยมากกว่า 1 ครั้ง ก็ต้องเข้าเกีบร์ R > D > R เกียร์ก็จะสึกหรอเพิ่มขึ้น
ยิ่งถ้ามีรถ ที่รอเราถอยจอด ก็จะทำให้เขาเสียเวลาไปด้วย

สรุป ผมหมุนพวงมาลัยตอนรถหยุดนิ่ง มากว่า 20 ปี ระบบพวงมาลัยเพาเวอร์ คันชัก/คันส่ง ไม่เคยมีปัญหาครับ

เป็นมุมมองที่ผมไม่เคยคิดมาก่อนเลยครับ ขอบคุณมากครับ  8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Nutcracker

หมุนตอนขยับเท่านั้นครับ ทำทุกครั้งจนเป็นนิสัยจนชินแล้ว ถ้าที่แคบก็หมุนเร็วหน่อยตอนรถเริ่มขยับ คล่องแล้วทำได้ไม่ต้องคิดมากครับและเร็วกว่าหมุนตั้งตอนหยุดนิ่งด้วย เป็นการฝึกทักษะไปในตัว การหมุนพวงมาลัยระหว่างรถขยับทำให้แม่นและเร็วมากกว่าแน่นอนครับ

ผลดีหลักๆคือลูกหมากและเซอโว ช่วงล่างรถผมยิ่งมีชิ้นส่วนเยอะชิ้นยิ่งมีผลอย่าง bmw e39 รถผมใช้คันละ10-15ปีอย่างน้อยได้ยืดอายุอะไหล่แน่นอนครับ
แต่ถ้ารถใช้ 5-6ปีขายก็ฟรีสไตร์เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 20:42:25 โดย Nutcracker »

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ของผมก็ขยับนิดหน่อยแล้วค่อยหมุนครับ เผื่อถนอมหน้ายางเหมือนกัน
แต่ถ้าที่แคบมาก นิ่งๆก็ต้องหมุนหละ ฮา

จำนวนรอบหมุนอันนี้แล้วแต่ประสบการณ์ครับ
ของผมจะติด มือใหม่ สำหรับแฟนขับ
ยามก็จะมาช่วยโบกก็ยิ้มกันทุกราย
เพราะส่วนใหญ่ก็รอบเดียวจอดเป๊ะตลอดครับ(มือใหม่มั่กๆ)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ csamabat

ถ้าพื้นที่ไม่จำกัดจริงๆผมจะขยับรถนิดนึงแล้วหมุนพวงมาลัยไปด้วยครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ของผมหมุนตอนรถขยับเท่านั้นครับ และต้องขยับตลอดที่หมุนนะครับ

คุณพ่อผมสอนทริกอันนึง ที่ผมลองแล้วถอยจอดไม่ว่าจะแคบแค่ไหน ก็หมุนตอนรถขยับได้และไม่เปลืองพื้นที่ครับ ได้ผลเหมือนหมุนพวงมาลัยตอนอยู่กับที่เลย

คือสมมติเวลาเราถอยแล้วหมุนไปฝั่งซ้าย ถ้าต้องโยกอีกครั้ง โดยปกติเราจะต้องหมุนไปอีกด้านใช่มั้ยครับ ทีนี้ในจังหวะสุดท้ายก่อนจะโยก ให้เราหมุนพวงมาลัยคืนกลับมาแล้วเลยไปอีกด้านรอไว้เลยครับ พอเราเกียร์มา D รถมันจะพร้อมมาอีกด้านโดยไม่ต้องเสียพื้นที่สาวพวงมาลัยเลยครับ

ถ้าจะให้เห็นภาพ คือเวลาเราจะเข้าซองเราเดินหน้าเลยซอง แล้วหักพวงมาลัยไปทางขวารอไว้เลยครับ

พอเราถอยเราก็ถอยเข้าซองได้เลยโดยไม่เสียพื้นที่สาวพวงมาลัย

พอเราเข้าซองแล้วต้องโยกอีกที จังหวะสุดท้ายก่อนสับมาเกียร์ D เราก็คืนพวงมาลัยมาตำแหน่งตรง หรือหักไปทางซ้ายนิดๆ พอเราสับมา D รถเราก็จะไม่เสียพื้นที่สาวพวงมาลัยเลยครับ

ทำแบบนี้ทุกครั้งที่ เกียร์ต่อไปต้องสาวพวงมาลัยไปอีกด้านครับ ผมใช้ตั้งแต่ฝึกขับรถใหม่ๆ คันแรกๆของผมก็ W124 W126 เข้าจอดตัว C ที่ศาลายา สบายๆเลยครับ

ของผมหมุนตอนรถขยับเท่านั้นครับ และต้องขยับตลอดที่หมุนนะครับ

คุณพ่อผมสอนทริกอันนึง ที่ผมลองแล้วถอยจอดไม่ว่าจะแคบแค่ไหน ก็หมุนตอนรถขยับได้และไม่เปลืองพื้นที่ครับ ได้ผลเหมือนหมุนพวงมาลัยตอนอยู่กับที่เลย

คือสมมติเวลาเราถอยแล้วหมุนไปฝั่งซ้าย ถ้าต้องโยกอีกครั้ง โดยปกติเราจะต้องหมุนไปอีกด้านใช่มั้ยครับ ทีนี้ในจังหวะสุดท้ายก่อนจะโยก ให้เราหมุนพวงมาลัยคืนกลับมาแล้วเลยไปอีกด้านรอไว้เลยครับ พอเราเกียร์มา D รถมันจะพร้อมมาอีกด้านโดยไม่ต้องเสียพื้นที่สาวพวงมาลัยเลยครับ

ถ้าจะให้เห็นภาพ คือเวลาเราจะเข้าซองเราเดินหน้าเลยซอง แล้วหักพวงมาลัยไปทางขวารอไว้เลยครับ

พอเราถอยเราก็ถอยเข้าซองได้เลยโดยไม่เสียพื้นที่สาวพวงมาลัย

พอเราเข้าซองแล้วต้องโยกอีกที จังหวะสุดท้ายก่อนสับมาเกียร์ D เราก็คืนพวงมาลัยมาตำแหน่งตรง หรือหักไปทางซ้ายนิดๆ พอเราสับมา D รถเราก็จะไม่เสียพื้นที่สาวพวงมาลัยเลยครับ

ทำแบบนี้ทุกครั้งที่ เกียร์ต่อไปต้องสาวพวงมาลัยไปอีกด้านครับ ผมใช้ตั้งแต่ฝึกขับรถใหม่ๆ คันแรกๆของผมก็ W124 W126 เข้าจอดตัว C ที่ศาลายา สบายๆเลยครับ

ให้คิดและทำล่วงหน้าไป 1 step สินะครับ ขอบคุณครับผม จะลองไปฝึกดูครับ  8) 8) 8)

ออฟไลน์ SLuang

โดยส่วนตัว ถ้าพื้นที่เอื้อ ก็จะหมุนตอนรถขยับครับ เน้นให้เมียทำตามด้วย ก็ด้วยประสบการณ์รถคันเก่าๆ ที่ไม่มีพาวเวอร์นั่นแหละ
แต่ถ้าพื้นที่จำกัดก็จำเป็นต้องหมุนอยู่กับที่เหมือนกัน

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ของผมนี่มีทั้ง 3 กรณีเลยครับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็นกรณีที่ 1-2 ตามสถานการณ์และจังหวะ แต่กรณีที่ 3 นี่ผมทำเฉพาะตอนถอยรถออกจากบ้าน เพราะถ้าหมุนแล้วหมุนหรือขยับๆนิดแล้วหมุน มันจะออกจากบ้านลำบาก ต้องปล่อยไหลแล้วหมุนถึงจะออกไปในทีเดียวครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ช่องจอดรถแบบในห้าง ขยับรถแล้วค่อยหมุนครับ เว้นแต่เจอช่องที่มีการจอดซ้อนคัน ต้องจอดแล้วหมุนเอา พื้นที่มันไม่พอ ว่าง่ายๆคือพื้นที่เยอะก็แบบ 3 หรือ 2 แต่ถ้าแคบก็แบบ 1

ออฟไลน์ Alcatraz

แล้วแต่สถาการณ์ ถ้าปกติก็ตามข้อ 2 หมุนพร้อมขยับ แต่มีบางเหตุการ์ณเช่นมีรถจอดขวางหน้ายื่นเข้ามาในช่องที่เราจอดนิดนึงทำให้ถอยตรงๆไม่ได้ต้องถอยเอียง เมื่อหน้ารถพ้นก็ขยับพวงมาลัยให้ตรง แบบนี้ต้องขยับอยู่กับที่ แต่โอกาสใช้มีน้อย

ออฟไลน์ SM.

พวงมาลัย หมุนตอนรถนิ่งๆ ไม่ดีแน่ครับ

ผมจะขยับเล็กน้อย แล้วหมุนให้ไวๆๆๆเลย

ออฟไลน์ tarahlm

การหมุนพวงมาลัยตอนรถอยู่นิ่งๆ ซึ่งพวงมาลัยต้องออกแรงมากที่สุด
ในการชนะแรงต้านแรงเสียดทานของพื้น
และทำงานหนักสุด ยิ่งตอนหมุนพวงมาลัยสุดจากด้านหนึ่งไปจนสุดอีกด้าน

ส่วนความเสียหายระยะยาวจริงๆนั้นผมไม่ทราบครับ

แต่เอาข้อมูลมาจากของFocus ที่เป็นพวงมาลัยไฟฟ้า(EPS Electric Power Steering)
ขณะที่ทำงานสูงสุดดังข้างบน มอเตอร์ของพวงมาลัย(EPS motor)จะกินกระแสไฟสูงมาก
peak current อาจขึ้นไปถึง 80 Amps เกิดความร้อนขึ้นอย่างมาก
ถ้าร้อนมากถึงจุดหนึ่ง เซนเซอร์วัดอุณหภูมิที่อยู่ใน EPS module จะสั่งลดการช่วยเหลือจากระบบEPSลงเรื่อยๆ
เพื่อป้องกันความเสียหาย (ผู้ขับขี่ต้องออกแรงหมุนพวงมาลัยมากขึ้น)
เมื่ออุณหภูมิเย็นลงจึงจะกลับคืนสู่การทำงานปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 09:16:26 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Lancer

ยังไงก็ได้ครับ เขาออกแบบมาเผื่ออยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member

พ่อผมสอนเหมือนกันเด๊ะเลยครับ ทำแบบนี้ตลอด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขยับครับ

ออฟไลน์ Krongbun

::) พยายามขยับครับ
ยังจำเพาเยอร์ได้ รถไม่ขยับนี่อย่างกับพวงมาลัยล๊อค