ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำอยากเอา everest ไป flash ecu  (อ่าน 10041 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ขอคำแนะนำอยากเอา everest ไป flash ecu
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 13:48:14 »
อยากให้everest กระฉับกระเฉงขึ้นหน่อย
ผมไม่เคยทำอะไรพวกนี้นะครับ
พอดีเจอในเฟส มีอยู่ร้านนึงชื่อ vichai
ผมดูแล้วน่าสนใจดี
เพื่อนๆเซียนรถกระบะดีเซล. มีทำร้านไหนกันบ้างครับ
แล้วผลออกมาเป็นยังไง
สิ่งที่ผมต้องการคือ. อยากให้อัตราเร่งดีขึ้นครับ. ไม่เน้นประหยัด
ถ้าทำมาได้0-100 สัก9
            80-120 สัก 6-7ต้น ก็โอเคแล้วครับ
แต่ผมเห็นในเฟส. เข็มไมล์มันขึ้นไวมาก แต่ไม่ได้ลองจับเวลาดู
ใครมีข้อมูลช่วยแนะนำด้วยครับผม. แบรนด์ไหน ร้านไหนดีๆครับ :)

ออฟไลน์ pungpond

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำอยากเอา everest ไป flash ecu
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 14:21:54 »
ผมเอา subaru xv ไปflash กะพี่วิชัย บอกเลย คนละคัน คุ้มค่าทุกบาทครับ

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำอยากเอา everest ไป flash ecu
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 14:24:05 »
อยากรู้ว่าไปแฟรชกับคุณวิชัยเเล้วควันดำไหมครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 14:29:01 »
Ford ดูเหมือนจะไปของเจ้า powerlab ตรงกว่าครับ ทำมาเยอะมาก

หรือพ่วงกล่อง เอาของยี่ห้อเยอรมันยี่ห้อนึงที่เน้นรถยุโรปครับ เพราะยี่ห้อนี้ทำแต่รถยุโรป ซึ่งเครื่องฟอร์ดเครื่องนี้เค้าอยู่ยุโรปมาตั้งแต่ฟอร์ด ทรานสิส รถตู้ กับแลนด์โรเวอร์ มานานแล้ว ถือว่าไว้ใจได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 14:33:56 »
อยากให้everest กระฉับกระเฉงขึ้นหน่อย
ผมไม่เคยทำอะไรพวกนี้นะครับ
พอดีเจอในเฟส มีอยู่ร้านนึงชื่อ vichai
ผมดูแล้วน่าสนใจดี
เพื่อนๆเซียนรถกระบะดีเซล. มีทำร้านไหนกันบ้างครับ
แล้วผลออกมาเป็นยังไง
สิ่งที่ผมต้องการคือ. อยากให้อัตราเร่งดีขึ้นครับ. ไม่เน้นประหยัด
ถ้าทำมาได้0-100 สัก9
            80-120 สัก 6-7ต้น ก็โอเคแล้วครับ
แต่ผมเห็นในเฟส. เข็มไมล์มันขึ้นไวมาก แต่ไม่ได้ลองจับเวลาดู
ใครมีข้อมูลช่วยแนะนำด้วยครับผม. แบรนด์ไหน ร้านไหนดีๆครับ :)

การ reflash ecu เดี๋ยวนี้เป็นเรื่องง่ายๆ ไม่แพงเหมือนเมื่อก่อนแล้ว ในคลับ Ranger ทำกัน 4900 บาทเองครับ

ถ้าเป็นรถที่ไม่ค่อยมีคนเล่นถึงค่อยไปเจ้าที่เอ่ยชื่อมาครับ

ง่ายเหมือนการจูนแก๊ส ใครเคยเอารถไปติดแก๊สหัวฉีด แล้วซื้อสายจูนพร้อม Copy โปรแกรมจากอู่มาเก็บไว้จูนเอง  คงพอจะนึกภาพออก

แต่คนที่ไม่เคยทำ อธิบายยังไงก็คงไม่เข้าใจ 

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 14:40:02 »
ไปหาพี่วิชัยได้เลยครับ ทำมาคนละคันเเน่นอน 555

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 14:42:46 »
ผมลองเข้าไปดูเพจของจูนเนอร์ เห็นหลายคันเช่น
CRV ธรรมดา ก่อน reflash = 117 hp  หลังจูน 173 hp.
Accord G9 ธรรมดา ก่อน reflash 11x hp หลังจูน 17x hp

คือผมลองหาเหตุผลที่รถแบบ N.A. แรงม้าเพิ่มเกิน 50% จากการปรับองศาไฟ กับปรับการจ่ายน้ำมันแค่เนี้ย
แบบนี้มันว๊าวววมากเลยคับ

ผมว่ามันแปลกๆ อะคับ ท่านไดพอจะมีคำอธิบายได้บ้างมั๊ยคับ   ผมสงสัยเรื่อง dyno ว่ามาตรฐานแค่ไหน มีการปรับหน่วงได้หรือเปล่า

ป.ล. ความเห็นส่วนตัวนะคับ

ออฟไลน์ watnu

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 14:59:14 »
ผมลองเข้าไปดูเพจของจูนเนอร์ เห็นหลายคันเช่น
CRV ธรรมดา ก่อน reflash = 117 hp  หลังจูน 173 hp.
Accord G9 ธรรมดา ก่อน reflash 11x hp หลังจูน 17x hp

คือผมลองหาเหตุผลที่รถแบบ N.A. แรงม้าเพิ่มเกิน 50% จากการปรับองศาไฟ กับปรับการจ่ายน้ำมันแค่เนี้ย

ผมว่ามันแปลกๆ อะคับ ท่านไดพอจะมีคำอธิบายได้บ้างมั๊ยคับ   ผมสงสัยเรื่อง dyno ว่ามาตรฐานแค่ไหน มีการปรับหน่วงได้หรือเปล่า

dyno เอาไว้โชว์เฉยๆครับ

หลักการของการออกแบบ ECU รถยนต์ใช้งานทั่วไปมาตรฐาน  เค้าจะล็อครอบสูงสุดของเครื่องยนต์ไว้ เพื่อไม่ให้พังก่อนหมดประกัน

บางคันก็ล็อคความเร็วสูงสุดเอาไว้ด้วย

หลักของการ reflash ecu คือ เข้าไปปลดล็อคค่าสูงสุดเหล่านี้ และเข้าไปแก้ไขให้เกียร์เปลี่ยนในช่วงที่รอบเครื่องยนต์มีแรงบิดสูงที่สุด

พอขึ้น Dyno  กราฟจะออกมาดี แรงม้าแรงบิดมหาศาล    แต่พอวิ่งบนถนนจริง ไม่เป็นอย่างที่กราฟโชว์

เพราะ มันมีเรื่องแรง G กับหลักอากาศพลศาสตร์เข้ามาเกี่ยวข้องครับ   

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 15:06:45 »

เป็นไม่ไม่ได้เลยครับ แค่การจูน NA มัน ว้าวววว จนเกินไป เวอร์ไป ถ้า Turbo ยังพอเข้าใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 15:08:28 โดย mamaman »

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 17:27:25 »

บางอู่เอา BMW M4 เดิมๆ มาขึ้นไดโน่ ม้าเดิมไม่ถึงสามร้อยตัว เป็นไปได้หรือครับ
พวกนี้มันปรับไดโน่หลอกกันทั้งนั่น โม้ไปเรื่อย M4 M3 ที่ไหน ม้าสองร้อยกว่าตัว
พอจูนเสร็จขึ้นเป็นร้อยๆ ตัว เห็นแล้วแทบจะขำกลิ้ง
บางอู่ รถเจ้าของเองยังไม่จูนเองเลย เอาไปให้ที่อื่นจูนให้
บางอู่ Run เป็น สิบๆ Run ม้าขึ้น 5 ตัว คือแบบ 5 ตัวที่ขึ้นมาเนี่ย Dyno Error หรือเปล่าหรือว่าแรงขึ้นจริงๆ??

งงกับวงการนี้เหมือนกันครับ

แต่ที่ทำดีๆ ก็มีนะครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 18:02:28 »
ติดตาม

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 18:47:11 »

ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ เจ้าดังๆที่เขาว่ากันนี่แหละ
ม้าเพิ่มขึ้นไม่เกรงใจกันเลย 5555
บางทีก็ดูเว่อร์เกินไปสำหรับรถ NA แต่อาจจะจริงก็ได้นะครับ ผมก็อยากลองเหมือนกัน
ผมเอา subaru xv ไปflash กะพี่วิชัย บอกเลย คนละคัน คุ้มค่าทุกบาทครับ
ที่ไปจูนแล้วบอกว่าเหมือนคนละคันนี่ความรู้สึกประมาณไหนเหรอครับ

ออนไลน์ bravo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 19:24:24 »
รถผม MU X รีแมปกับคุณวรพล สิงห์เขียวพงษ์ครับ

กับคุณวิชัย เคยโทรไปคุย เขาตอบคำถามไม่ค่อยตรง ไม่ค่อยเคลียร์ ก็เลยไม่ไปทำกับเขาครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 21:58:15 »

คือ ขนาด ผู้ผลิต โปรแกรมและเครื่องมือจูนรถ
เค้ายัง เอา กราฟ มาโชว์ แค่ 10-20 % ในรถเทอร์โบเลยครับ ขนาด ผู้ผลิต ดปรแกรมจูนนะะะะ

โถถถถถ แล้ว พี่ไทย นี่โม้ ไป 150 % เวนแท้ๆ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 02:22:15 »
3 เจ้านี้ไว้ใจได้ครับ
1. https://www.facebook.com/FlashEcuVtuner ราคาไม่แรง จัดโปรบ่อย ไว้ใจได้
2. https://www.facebook.com/GettunedTuningService ราคาแรง(แต่ต่อรองได้) งานละเอียด มีโปรเป็นระยะ 
3. https://www.facebook.com/VichaiEcuFlashby.vichai ดังในวงการ ราคาแรง 

เป็นผมจะเลือก 1. เพราะราคาไม่แรง เก่งระดับอาจารย์เปิดสอนการ reflash ecu ถ้าไม่รีบและคอยตาม page จะมี " ราคาโปรจ่ายแค่หลักพัน " ผลงานมีตั้งแต่รถกระบะยัน supercar

ีupdate
เพิ่งเข้าไปดูเพจ 1 กับ 2 กำลังจัดโปร ลองโทรสอบถามดูครับ เห็นมีโปรหลักพันอยู่  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 02:27:09 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 02:35:28 »
พูดยากเรื่องจูนเนอร์ ลองสอบถามพูดคุยอะไรกันก่อน ถูกใจคนไหนก็คนนั้น อย่างวิชัยถูกใจก็ดีไปที่ไม่ถูกใจก็แยอะแยะ

ถ้าถามความเห็นผม เครื่องฟอร์ดผมยกให้ Powerlab

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 07:20:50 »
รถผม MU X รีแมปกับคุณวรพล สิงห์เขียวพงษ์ครับ

กับคุณวิชัย เคยโทรไปคุย เขาตอบคำถามไม่ค่อยตรง ไม่ค่อยเคลียร์ ก็เลยไม่ไปทำกับเขาครับ

ชอบคุณวรพลเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Ake@hybrid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 11:35:38 »
อยาก flash ecu ผมแนะนำให้หาร้านที่ตอบเราแบบเคลียร์ๆตั้งแต่แรก แจ้งรายละเอียดและราคาชัดเจน
เช่น จูนแบบไหน..โยน file จบเสร็จ หรือ จูนแบบเก็บรายละเอียด ไม่ว่าจะหลังถนน หรือ dyno ฯลฯ

***และที่สำคัญงานบริการหลังการขาย หลังจากที่เรา flash จากร้านเค้าไปแล้ว***
ไม่ใช่พอเอากลับไปแก้งาน ก็อ้างโน้นอ้างนี้ บ่ายเบี่ยง หรือทำเหมือนกับเราเป็นอากาศธาตุ

ดูข้อมูลดีๆครับ รถเรา เงินเรา

ออนไลน์ bravo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 13:28:45 »
พูดยากเรื่องจูนเนอร์ ลองสอบถามพูดคุยอะไรกันก่อน ถูกใจคนไหนก็คนนั้น อย่างวิชัยถูกใจก็ดีไปที่ไม่ถูกใจก็แยอะแยะ

ถ้าถามความเห็นผม เครื่องฟอร์ดผมยกให้ Powerlab

ผมเคยติดกล่องดันราง/ยกหัวฉีด Powerlab
ติดกับตัวแทน แถวๆ อ่อนนุช จูนไม่ค่อยเก่ง
ผมก็เลยเข้าไปที่อู่ปอเช่ ดอนเมือง ไปหาคุณปึก Powerlab ให้จูนให้ใหม่ บริการดี อัธยาศัยดี เข้าไปกี่ครั้งก็บริการดีทุกครั้งครับ
แต่เสียตรงที่ ที่อู่ไม่มีที่นั่งรอ และก็อากาศร้อนครับ

ออฟไลน์ reteeks

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 15:08:57 »
มีคนรู้จักเอารถญป เครือง 1.5 ไปทำที่ร้านชื่อคนไทยมาสนนราคา 1x,xxx
ผมถามว่าดีไหมเขาบอกว่าดีขึ้น แต่ไม่คุ้มราคาที่จ่ายไปหมื่นกว่า ส่ายหน้า..

แต่ผมกลับมองว่า เครื่อง 1.5 ได้ความรู้สึกว่าดีขึ้นนี่ก็ดีแล้ว แรงม้าเดิมก็แค่ 70-80 ที่ล้อ ถ้าได้รู้สึกว่าแรงขึ้นนี่ก็ดีมากละ
แต่เจ้าของรถเองแหละที่เครื่อง 1.5 แต่ไปยอมจ่ายตั้งเป็นหมื่น? เพื่อหวังอะไรของคุณ? บอกว่าแรงขึ้นอีก 10%  มันคือแค่ไม่ถึง 10ม้า ม้าละพันกว่าบาท..

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 17:48:45 »
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้ข้อมูลครับ
จุดประสงค์ชัดเจน  คือ  เอามาทดลองขับ  แล้วจับเวลา  ตัวเลขต้อง ตามที่ต้องการครับ  เลยมาสอบถามว่ามีใครทำได้มั้ย
ไม่ได้เอาขึ้นไดโน  วัดจากแรงโม้ครับ55   ไม่เอาความรู้สึก  หลายหลายคนวัดแรงมาขึ้น นู๋นนีนั่น
แล้วเคยเอามาจับเวลาวิ่งดูไหม  ผมไม่ค่อยเห็นใครมาจับเวลาโชว์กัน  แบบคุณจิ่มมี่
เหมือนเวลาผมซื้อรถ   ผมก็อ้างอิงจากตัวเลขที่คุณจิมมี่  ทดสอบมาส่วนนึง
รถทุกๆคันของผมก็เอามาทดลองขับแล้ววัดดูตามตัวเลขจากโบรชัว มันใกล้เคียงนะ
  คือค่อนข้างอิงกะเวลา  เพราะคิดว่าหลาายๆท่าน  คงจะต้องมีรถที่คุ้นชิน  กับอัตราเร่งแล้วรู้สึกสบาย
อย่างผมเวลาขับf10,x3 ผมขับสบายผมรู้ว่าประมาณนี้ผมแซงได้
แต่ถ้า วันไหนขับalphard,everest ผมต้องปรับการขับขี่  ไม่ได้ใช้ชีวิตลำบากลำบาก
แต่ขับรถแรงหน่อย มันเดินทางสนุกกว่า สำหรับคนชอบขับรถครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ