ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก๋ง Sedan มีโอกาสที่จะกลับมามีกระโปรงท้ายยาวๆแบบในอดีตได้อีกครั้งไหมครับ  (อ่าน 3235 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) ผมมองดูมันก็มีความสวยงามลงตัว สง่างาม และ ดูคลาสสิค ดีนะครับ เมื่อในอดีตท้ายรถซีดานก็ออกแบบมาให้ยาวๆ เกือบทั้งนั้นแต่เดี๋ยวนี้  สั้นกุดกันหมด แม้แต่ Sedan รุ่นใหญ่ๆก็ท้ายสั้นทั้งนั้นเมื่อเทียบกับในอดีต

:) :) :) เลยสงสัยว่าแนวการออกแบบ แบบท้ายยาวมีโอกาสจะกลับมาอีกไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 09:59:40 โดย Red Bicycle »

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ชอบแนว low wide เหมือนกันครับ มันดูดีกว่าแบบท้ายห้อย โด่ง ตัวหนาๆอย่างในปัจจุบัน

ตัวอย่างที่ดูดีก็ Mercedes W126, Chevrolet Impala SS (1995-96), Toyota Chaser 2.5 Tourer V (JZX100) 

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
ผมชอบท้ายกุดๆ แบบสมัยใหม่มากกว่าครับ มันทำให้ดูมี พท ภายในเยอะขึ้น 
และที่สำคัญมาลู่ลมกว่านะผมว่า ค่า Cd ต่ำ

ออฟไลน์ turbofever

ท้ายยาวหรือหน้ายาวห้องโดยสารจะสั้นนะครับ  ดีไซส์แบบนั้นคงไม่กลับมาแล้วครับ เพราะปัจจุบันเน้น man more machine less (เน้นคนใช้งานมากกว่าอย่างอื่นครับ)

ออฟไลน์ ps000000

สมัยนี้ ภายนอก ท้ายดูไม่ยาว

แต่รถหลายๆรุ่น ความจุก็ได้ปริมาณเยอะเหลือเชื่อ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
:) :) :) ผมมองดูมันก็มีความสวยงามลงตัว สง่างาม และ ดูคลาสสิค ดีนะครับ เมื่อในอดีตท้ายรถซีดานก็ออกแบบมาให้ยาวๆ เกือบทั้งนั้นแต่เดี๋ยวนี้  สั้นกุดกันหมด แม้แต่ Sedan รุ่นใหญ่ๆก็ท้ายสั้นทั้งนั้นเมื่อเทียบกับในอดีต

:) :) :) เลยสงสัยว่าแนวการออกแบบ แบบท้ายยาวมีโอกาสจะกลับมาอีกไหมครับ

ต้องบอกว่าตัวรถมีการเติบโตครับ
ไม่ใช่ว่าเป็นการเอาของเดิมที่สง่างามมาหั่นก้นฉับ แบบนั้นก็ไม่สวยแน่
รถยุคปัจจุบันก็ยังมีท้ายยาวไม่ต่างจากเดิมนี่แหล่ะครับ แต่มันถูกเสา C คลุมเอาไว้
มากกว่าครึ่ง อย่าง Civic FC นี่คลุมเกือบไม่เหลือท้าย
ถ้าเทียบกับสิ่งมีชีวิต รถสมัยก่อนคือคนที่ผอมมากจนเกินไป คนข้างในนั่งสบาย
ปัจจุบัน คนที่ดูดีคือคนรักสุขภาพ มีกล้ามเนื้อ มีความฟิต รถปัจจุบันก็ออกไปในแนวนั้น
มีความฟิต ล่ำสัน สูงใหญ่ แต่มันจะมากเกินไปก็ต่อเมื่อ มันดูใหญ่จนขาลีบนี่แหล่ะ ถามว่าอะไรคือขาลีบ
ก็คือตัวล้อรถดูเล็กเกินขนาดมากเมื่อเทียบกับตัวที่ใหญ่

เรื่องรถมันต้องเทียบกับสิ่งมีชีวิตทุกครั้งเพราะมันยังมี หน้า ตา ปาก จมูก หู ขา เมื่อใดที่มันไม่มี
อะไรพวกนี้ค่อยไปเทียบกับพวกยานอวกาศได้ ยานอวกาศไม่จำเป็นต้องอิงดีไซน์กับสิ่งมีชีวิต
ให้นึกถึงยานใน Star Wars มันจะมีอะไรยื่น อะไรงอกออกมาก็ได้ สัดส่วนไม่ต้องสืบ ไม่ต้อง
จะยาว จะป้อมได้หมด  ;D

ถ้าชอบรถทรงที่ว่า ซื้อมือสองมาบูรณะก็มีความสุขไปอีกแบบครับ
เพราะมันลิงก์กับประสบการณ์ความประทับใจในอดีตของเรา ผมยังสงสัยว่าทำไม
ต้องทิ้ง mould, die ของรถรุ่นเก่า แค่หาที่เก็บ และให้ลูกค้าสามารถสั่งได้ แต่อาจจะแพงหน่อย
เพราะบางทีเรารักและผูกพันธ์รถรุ่นหนึ่งมาก และอยากใช้ไปตลอดชีวิต น่าเสียดายตรงนี้ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

คงเป็นเรื่องความลู่ลมด้วยครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เรื่องความสวยผมชอบหน้าไม่ยาวมากและท้ายสั้นแต่ไม่ใช่ท้ายตัดแบบ hatchback ครับ  ยังได้พื้นที่ในห้องโดยสารเยอะกว่า และลู่ลมด้วยครับ เท่าที่ใช้ในปัจจุบันพื้นที่ขนสัมภาระก็เยอะพอแบบเหลือเฟือครับ

ออฟไลน์ lexus

ผมว่ามันก็เหมือนแฟชั่นอะครับ
เทรนช่วงนี้หนักไปทางสปอต ซีดาน ไม่ค่อยมีค่ายใหนเน้นluxuryจ๋าแบบแต่ก่อน

แต่ในอนาคตเทรนคงเปลี่ยน ซีดานท้ายยาวอาจกลับมาอีกก็ได้ เหมือนรถสมัยใหม่เดี๋ยวนี้ก็นำดีไซน์เรทโทรมาผสมอยู่เยอะเหมือนกัน

ออฟไลน์ SM.

จริงด้วยนะครับ แต่ก่อน รถหน้ายาว ท้ายยาว เบาะยาวติดกัน ตอนนี้ค่อยๆ เปลี่ยนไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ CJ.

ท้ายยาวหรือหน้ายาวห้องโดยสารจะสั้นนะครับ  ดีไซส์แบบนั้นคงไม่กลับมาแล้วครับ เพราะปัจจุบันเน้น man more machine less (เน้นคนใช้งานมากกว่าอย่างอื่นครับ)

เห็นด้วยตามนี้นะครับ แลกมากับห้องโดยสารที่มีพื้นที่มากขึ้น

แต่ก็ไม่ใช่ว่าทุกรุ่นเสมอไป อย่างเช่น
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Red Bicycle

::) ::) ::) ถ้ารถ C segment และ D segment รุ่นใหม่ๆจากนี้ มีกระโปรงหน้ายาวๆ
และ กระโปรงหลังยาวๆ ผมว่ามันคงจะน่าดูมากเลยครับ เมื่อร่วมกับการออกแบบหน้าตาใหม่ที่ดูทันสมัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 14:22:34 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ rtong

คิดว่าไม่ครับ
เหตุผลคือ  เน้นไปที่พื้นที่ห้องโดยสารมากขึ้นนั่นเอง
เลยต้องลดความยาวหน้ารถ  และความยาวท้ายรถลงไป

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
รถแบนๆบานๆ+การออกแบบลงตัว เห็นทีไรชอบมองตามทุกที รู้สึกเต็มๆถนนดี ::) หนึ่งในนั้น คือ

เห็นด้วยตามนี้นะครับ แลกมากับห้องโดยสารที่มีพื้นที่มากขึ้น

แต่ก็ไม่ใช่ว่าทุกรุ่นเสมอไป อย่างเช่น

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยากแล้วครับ เดี๋ยวนี้เน้นพื้นที่ห้องโดยสารมากกว่า
ส่วนตัวผมไม่ชอบรถตูดยาว แต่ชอบหน้ายาว

ออฟไลน์ Chris Evn

ท้ายกุดๆ แบบ CLS เนี่ยแหล่ะ สวยดี

ออฟไลน์ MystogaN

คือกระแส Fastback กำลังมาแรงในวงการรถยนต์ครับ

ยกตัวอย่าง CLS A7 มันก็เป็นรถท้าย Fastback

ที่ผมคิดว่าดูหรูกว่าท้ายยาวๆ เสียอีกนะคับ

แต่เดิมทีท้าย Fastback เนี่ยมันจะอยู่ในรถ Coupe เสียส่วนมาก

ซึ่งบ้านเราก็ไม่ค่อยนิยมรถประเภทนี้เท่าเมืองนอก เลยอาจจะไม่ชินตาเท่าไหร่