ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับ มีจดหมายจากขนส่งว่าขออายัดทะเบียน ทั้งที่ไม่เคยเป็นเจ้าของ  (อ่าน 2786 ครั้ง)

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
สวัสดีครับ วันนี้มีเรื่องปรึกษาครับ

พอดีวันนี้คุณพ่อได้รับจดหมายจากขนส่งครับ ซึ่งจ่าหน้าซองชื่อ ที่อยู่ถูกต้อง ส่งมาที่บ้านครับ ว่าขออายัดทะเบียนรถมอเตอร์ไซด์คันนี้ เนื่องจากไม่ได้ต่อทะเบียนมา 3 ปี แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่าไม่เคยครอบครองรถคันนี้นี่สิครับ มอเตอร์ไซต์เคยมีแต่ขายไปนานแล้วให้กับคนรู้จัก ซึ่งก็โอนแล้วอย่างแน่นอน แล้วก็ไม่ใช่ทะเบียนนี้ด้วย แต่ตอนนี้คุณพ่อแอบสงสัยว่าอาจจะเป็นงานปีใหม่ของบริษัทเมื่อหลายปีก่อน (4-5 ปีหรือมากกว่านั้น) ที่บริษัทให้งบประมาณมาซื้อมอเตอร์ไซต์มาจับฉลากในงาน ซึ่งพ่อของผมเป็นคณะกรรมการเป็นคนติดต่อจัดซื้อในคณะนั้น แล้วบริษัทต้องการนำรถออกมาโชว์ที่บริษัท จึงต้องทำเรื่องจดทะเบียน แล้วทางบริษัทเลยให้ใช้ชื่อคุณพ่อทำเรื่องจดทะเบียนเพื่อนำรถอกมาก่อน แล้วก็มาทำสัญญาโอนลอย แล้วค่อยให้ผู้ได้รางวัลนำไปโอนในภายหลัง เลยอยากสอบถามว่าเป็นไปได้มั้ยครับ ที่บริษัทไม่ได้โอนให้คนที่ได้รางวัล แล้วถ้าเป็นไปได้ควรทำอย่างไรครับ เพราะตอนนี้คุณพ่อไม่ได้อยู่บริษัทนี้แล้วด้วย แล้วถ้าเป็นไปไม่ได้ควรทำอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
ไปที่กองทะเบียนแล้วขอตรวจสอบหลักฐานว่าความเป็นมาอย่างไร ใครเป็นผู้นำเอกสารเราไปจดทะเบียน เอกสารถูกต้องไหม ขอตรวจสอบต่อว่ามีการใช้ชื่อเราไปจดทะเบียนรถคันอื่นๆ อีกหรือเปล่า จะได้ดำเนินการตามกฏหมายต่อ ครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
อย่างน้อยควรไปลงบันทึกประจำวัน เผื่อไว้ด้วยครับ จะได้เป็นหลักฐานว่าเราไม่ได้ครอบครองและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับ รถทะเบียนนั้น

เผื่อคนขับไปก่อนเหตุ แล้วค่อยไปตามเรื่องที่ขนส่ง กับ ตร. อีกที

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ลองโทรไป Call Center ของกรมขนส่งก่อนครับ เพื่อสอบถามข้อมูลเบื้องต้นก่อน (ผมว่า Call Center ขนส่งบริการดีในระดับนึง น่าจะให้ข้อมูลเบื้องต้นได้) แล้วไปลงบันทึกประจำวันก่อนก็ดีครับ จะได้เป็นหลักฐานว่าเราไม่ได้ครอบครองทะเบียนรถอันนี้ แล้วค่อยเอาเอกสารไปตรวจสอบกับทางขนส่งเลยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ SLuang

ที่คุณสงสัยนะ ใช่เลย

ผมเคยจะค้ำประกันให้หลานเมื่อครั้งบรรจุทำงานใหม่ๆ  เกือบๆ 20 ปีแล้ว  แต่สถานการณ์ตอนนั้นคือหลานมันทำงานช่างซ่อมมอไซด์อู่ในตัวอำเภอแห่งหนึ่งซึ่งก็มีรายได้ประจำเหมือนกัน แต่จ่ายเงินสด ร้านขายเลยให้ใช้ชื่อผมซื้อ ก็เออออไป หลานมันอยากได้ ไม่คิดอะไรมาก เวลาผ่านไป ก็ลืมไปเลย จู่ๆ เมื่อ 3 ปีที่แล้ว ก็มีเหมือนกัน บอกให้คืนทะเบียน และจ่ายค่าปรับภาษีย้อนหลัง 3 ปีพร้อมค่าปรับอีกด้วย  คิดทบทวนหลายรอบมาก จึงโทรถามหลาน  หลานบอกขายให้ร้านรับซื้อมอไซด์เก่าไป 3 ปีกว่าแล้วก็เลยถึงบางอ้อ  ให้หลานไปตามที่ร้านมอไซด์ ร้านก็บอกขายให้กับลุงเก็บขยะของเก่า ก็เลยไม่รู้จะตามยังไง ผมโทรไปถามรายละเอียดที่ขนส่ง เขาก็บอกให้ดำเนินการให้ถูกต้องเพื่อความสบายใจ สุดท้ายก็สิ้นสุดที่ขนส่งนั่นแหละ (น่าจะทำตั้งแต่แรก) ถ้าจำไม่ผิดหมดไปเจ็ดร้อยกว่าบาทนี่แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 22:06:18 โดย SLuang »

ออฟไลน์ ps000000

โห เป็นคณะกรรมการซื้อของขวัญ ก็เดือดร้อนได้นะครับ สู้ๆครับ

ออฟไลน์ SM.

โหหห มีแบบนี้ด้วย