ผู้เขียน หัวข้อ: หมดคำถาม ลุงวิศวะ vs นร.ม.4 (ผิดกฎลบได้เลยครับ)  (อ่าน 11004 ครั้ง)

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: หมดคำถาม ลุงวิศวะ vs นร.ม.4 (ผิดกฎลบได้เลยครับ)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 08:17:14 »
เหตุการณ์ตอนนั้นมันฉุกละหุกไปหมดผมถือว่าลุงเค้าตัดสินใจแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ดีแล้วในจณะนั้นๆ ไม่ได้มีโอกาสมาวิเคราะห์อะไรนานๆแบบเราๆหรอก บางคนบอกให้ขับหนีก็เขาขับหนีมาเป็นกิโลแล้วโอกาสโดนตามมันสูงแต่ละท่านยังกับไม่รู้จักว่ารถตู้ขับกันยังไงถ้าขับไปแล้วไปชนคนอื่น หรือลงข้างทางหรือโดนเบียดลงข้างทางหรือโดนตามทันในช่วงทางเปลี่ยวๆไม่มีใครช่วยเหลือจะให้เค้าทำไงอีก เห็นคนพลุกพล่านเห็นกู้ภัยสองคันก็เลยจะเข้าไปขอความช่วยเหลือดีกว่าหนีแล้วเสี่ยงต่อไปกับเรื่องที่ว่าควรจะเลือกอะไร

มีปืนก็ยิงเพื่อป้องกันตัวมันก็ถูกต้องแต่ที่ผิดคือโดนคู่กรณีตายแต่ก็ดีกว่าโดนคนอื่นที่ไม่รู้เรื่องด้วยละกันมีเรื่องกันเองก็โดนกันเองอย่าให้มีลูกหลง ที่เหลือก็ว่าไปตามขั้นตอนก็น่าจะโดนป้องกันตัวเกินกว่าเหตุกับพกปืนเถื่อนกับยิงปืนในที่สาธารณะคงรอลงอาญา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
Re: หมดคำถาม ลุงวิศวะ vs นร.ม.4 (ผิดกฎลบได้เลยครับ)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 09:10:33 »
มีหลายเรื่อง หลายเหตุผล วนอยู่ในความคิด แต่ทุกเหตุผลมาลงข้างลุงหมด

ผมอยากช่วยลงคนนี้ครับ สงสัยต้องส่งกำลังไปทาง มาร์ก พิตบูล

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:19:46 »
มาดูแม่เด็กแถเรื่องภาพกล้องหน้ารถ แบบไปไม่เป็นครับ LOL

https://hilight.kapook.com/view/148943
https://pantip.com/topic/36093357

หลักฐานมันออกมาเต็มๆแบบนี้แล้ว ยังพยายามดิ้นตอแหลต่อ ผมดูแล้วอนาจจริงๆ ควรยอมแพ้ได้แล้วนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:51:38 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 10:28:42 »
เป็นผม ผมก็ยิง จบละครับ สำหรับความเห็นผม จะฟ้องกลับพยายามฆ่าครับ

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:06:15 »
น่าเห็นใจลุงนะ  ถ้าผมเป็นอัยการหรือทนายคดีนี้คงจะไฟต์สุดตัวช่วยแกน่าดู
หลังคลิปนี้หลุดออกมา คดีเหมือนทางฝ่ายลุงจะได้เปรียบ พิเคราะห์แล้วบอกได้เลย 100%ว่าลุงไม่ติดคุกหรอกครับ สำหรับคนเอาใจช่วยลุงสบายใจได้
ถูกกลุ้มรุมทำร้ายฝ่ายเดียวแบบนี้แถมยังเป็นคนแก่ ผู้หญิง เด็ก ยิงตอบโต้ไปแบบส่งๆ(โดนต่อยแว่นหาย) ด้วยปืนยังชีพ lcp380(สังเกตุในข่าว) นัดเดียวไม่ได้ซ้ำในขอบเขตแห่งความจำเป็นซึ่งเป็นวิถีทางที่น้อยที่สุดแล้ว ถ้าเป็นท่านหละ ถ้าไม่ยิงจะให้ทำยังไงหรือจะรอให้อ่วมคาเท้าหรอครับลองย้อนถามคนนั่งบนบังลังค์ดูบ้าง  แบบนี้อ้างป้องกันหรือเจตนาทำร้ายได้สบายกรรมเป็นเครื่องชี้เจตนา  ภยันตรายที่เกิดกับที่ตอบโต้ไปสมน้ำสมเนื้อ เคยมีฏีกาตัดสินเรื่องแนวนี้ในอดีตไว้มาก ว่าพอสมควรแก่เหตุ อ้างป้องกันเป็นเหตุยกเว้นความผิดได้
ปล.เลือกชนะแล้วไปขึ้นศาล ยอมแพ้ขึ้นเมรุ เลือกเอาใครก็คิดได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 13:18:14 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 12:22:59 »
ลุกแกยิงแค่นัดเดียวแสดงให้เห็นว่าแกพอมีสติยับยั้งชั่งใจและต้องการเพื่อขู่เพื่อปกป้อง เป็นผมอาจจะใจร้อนยิ่งหมดแม็คเลยก็ได้ครับ ผมคงไม่รอให้มีดมาเสียบอกผมหรือคนในครอบครัวก่อนจะยิงปืนแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 13:29:39 »
ประเด็นที่เหลือพิจารณาคือ.   มีวิธีการที่จะหลบเลี่ยงการใข้ปืนได้หรือไม่?

ตอบในฐานะคนเคยมีคดีความใช้ปืนนะครับ...

บอกเลยว่าลุง จะโดนตัดสินติดคุกครับ เพราะสามารถขับรถหนีห่างจากเหตการนี่ได้
มันไม่ได้อยุ่ในสถานการณ์ที่หนีไม่ได้..

แต่ผมนับถือคุนอามากๆเลยที่ยิงนัดเดียว

ของผม3นัดแต่ผมไม่มีที่จะหนีได้แบบลุง

ออฟไลน์ ayeweb

• Jr. Member
  • **
    • รถรับจ้าง
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 14:05:15 »
เก๋าพอตัวครับ อิอิ
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ anglo_vj

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 15:14:20 »
คลิปที่ทุกคนรอคอย มาแล้ว

https://www.facebook.com/topnewsth/videos/1586076668072352/