ผู้เขียน หัวข้อ: สมัยนี้ไปกลับวันทำงานอยู่บนท้องถนนวันละ 4 ชั่วโมงในเมืองถือว่าปกติมั้ยครับ  (อ่าน 8405 ครั้ง)

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
บ้านอยู่ใจกลางเมือง กทม ที่ทำงานนอกเมือง ใช้ทางด่วนที่ไม่ได้เข้าเมือง เป็นจาออกเมือง ตอนเช้า 30 นาที ขากลับทางด่วนเข้าเมือง 45-60 นาที 

ถ้าเจอพฤหัสหรือศุกร์ปลายเดือน ขากลีบนี่ 2-3 ชั่วโมงครับ

ออฟไลน์ poom7

• Jr. Member
  • **
ของผมตัดปัญหาโดยการ ออกจากบ้านเช้ามากๆก่อนรถติดครับ

บ้านผมอยู่มีนบุรี แต่ผมทำงานที่แจ้งวัฒนะ ผมออกจากบ้านก่อน 6 โมงเช้าครับ (ประมาณ ตี5.50)

ทำให้ผมถึงที่ทำงานประมาณ 7.00-7.15น. ครับ สำหรับผมถึงเร็วมานั่งรอเวลาทำงาน ดีกว่าเอาเวลาไปเสียอยู่บนรถครับ

ส่วนเวลากลับ ถ้าเลิกงานปุ๊บต้องรีบออกเลย หรือไม่ก็รอให้ค่ำไปเลยค่อยกลับครับ
2013 : Honda City SV
2017 : BMW 320d F30

ออฟไลน์ Yangyang

เยอะเกินครับ ดสียดายเวลา
เคยทำงานพัฒนาการ ออกจากบ้านก่อน 6 โมงเช้า เลิกงาน 5 โมง รวมๆเวลาเดินทาง เวลารอรถเมล์ 4-5 ชม. ต่อวัน ไม่ไหวเลยย้ายมาอยู่ชลบุรี ซื้อบ้านใกล้ๆนิคม ตอนนี้เดินทางไปกลับวันละไม่เกิน1 ชม. ขนาดออกจากบ้าน 6:30 ยังถึง บ. ก่อน 7 โมง
ให้กลับไปทำงาน กทม. ให้เงินเดือน 2 เท่ายังต้องขอคิดดูก่อน

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ของผมตัดปัญหาโดยการ ออกจากบ้านเช้ามากๆก่อนรถติดครับ

บ้านผมอยู่มีนบุรี แต่ผมทำงานที่แจ้งวัฒนะ ผมออกจากบ้านก่อน 6 โมงเช้าครับ (ประมาณ ตี5.50)

ทำให้ผมถึงที่ทำงานประมาณ 7.00-7.15น. ครับ สำหรับผมถึงเร็วมานั่งรอเวลาทำงาน ดีกว่าเอาเวลาไปเสียอยู่บนรถครับ

ส่วนเวลากลับ ถ้าเลิกงานปุ๊บต้องรีบออกเลย หรือไม่ก็รอให้ค่ำไปเลยค่อยกลับครับ

มีส่วนช่วยได้มากครับ ตื่นเช้าๆหน่อย

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
นานมากกกกกกกกกครับ  :(

ทุกวันนี้ไปกลับโดยเฉลี่ยผมประมาณ 1.5 - 2 ชม. ครับ

ขับเข้าไปทำงานใจกลางเมือง บ้านอยู่ชานเมือง

ไปรถไฟฟ้าก็ปวดประสาทกับคนและมารยาท แออัดยัดเยียดเบียดเสียด แน่นแล้วก็ยังจะเข้ามา มีราวจับก็ไม่จับจิ้มแต่โทรศัพท์ พอรถเบรกก็เซมากระแทกคนอื่นแล้วก็มองหน้าราวกับว่าไปเหยียบเท้าบิดามัน

แก่งแย่งชิงดีชิงเด่นกันตั้งแต่ยังไม่ 7 โมง

ยิ่งวันไหนรถไฟฟ้าเกิดเสียนะครับ อื้อหืออออ ที่สุดของความเห็นแก่ตัว

เลยตัดสินใจขับรถมา ไม่ปวดประสาทและหัวเสียมากเท่ากับใช้รถไฟฟ้าครับ

ออฟไลน์ tubtup

ในกรุงเทพ ผมเลิกใช้รถยนต์นานแล้วครับ ยกเว้นหาลูกค้า แต่ก็จะเลือกเวลาช่วงสายๆหรือบ่ายๆ เช้ากับเย็นไม่เอาเลยครับ
ถ้าเข้าออฟฟิตก็ มอไซด์อย่างเดียวเลย จะใช้ 125 หรือ 600 ก็แล้วแต่อารมณ์ ระยะทางจาก รัชดา 36 ถึง พัฒนาการ 53 รวม 40 กิโลเมตร
ไปกลับ อยู่ประมาณ 1 ชั่วโมง
ส่วนค่าน้ำมัน ถ้าใช้ 125 CC เติม E85 ตกกิโลล่ะ 60 สตางค์ แต่ถ้าใช้ 600 CC เติม Gas95 ตกกิโลล่ะ 2 บาท

ถ้าให้เดินทางวันล่ะ 4 ชม.แบบ จขกท. ผมคงแห้งเหี่ยวตายพอดี เพราะขนาดฝนตกยังหยิบเสื้อกันฝนกับกุญแจมอไซด์

ออฟไลน์ P็๊้ีhu

• Jr. Member
  • **

ชีวิตของคนทำงานบางครั้งมันเลือกไม่ได้

ก็ต้องปรับตัว ปรับทัศนคติ ของตัวเองหาทางออกและทำอย่างมีความสุข  เช่น  บริหารเวลาในแต่ละวัน

เพิ่มกิจกรรมวันหยุดกับครอบครัวและตัวเอง

หากทำไม่ได้ก็ต้องเปลี่ยนที่ทำงาน

ออฟไลน์ Darkart

4 ชั่วโมง ถือว่านานมาก แค่ 2 ชั่วโมงก็แย่แล้ว
บ้านอยู่ชานเมือง ไป ทำงานในเมือง ออกจากบ้านให้ไว ก่อน 6 โมงเช้ายิ่งดี รถยังน้อย
ขากลับหาเส้นทางเลี่ยงอื่นๆเผื่อไว้อ้อมหน่อยแต่เร็วกว่าก็เอา หรือ รอให้ค่ำๆหน่อยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้านับไปกลับ จะบอกว่าปกติก็ยังไงอยู่
แต่ถ้าคนทำงานในเมือง แต่บ้านไกลผมว่าพอได้

ออฟไลน์ banch

10 กว่าปีที่แล้ว พักอยู่กับพี่สาวที่ ราม 53

ตื่นตี 4 กว่าๆ นั่งวินมารอรถหน้าราม

รถมินิบัสเขียวเที่ยวแรก ตี 4:45

นั่งมินิบัสไปรอรถบัสโรงงาน ที่แยกศรีเอี่ยม ผมเคยนับคนที่ลงจากมินิบัสคันเล็กๆ ได้ 45 คน

นั่งรถบัสโรงงานไปทำงานที่แยกท่าสะอ้าน ฉะเชิงเทรา กินก๋วยเตี๋ยว(สงสัยว่าใส่กัญชารึไง กินทุกวันไม่มีเบื่อ)หน้าโรงงาน ก่อนเข้างาน 7:30

ขากลับ 16:30 ขึ้นรถโรงงาน  ต่อรถเมล์กลับห้อง วันศุกร์ก็มี 2 ทุ่ม ถ้าศุกร์สิ้นเดือน ก็ติดจนเมื่อย

รวมๆแล้วเดินทางประมาณ 5 ชั่วโมงต่อวัน

ตอนนี้

บ้านห่างโรงงาน 2 กม. กว่าๆ ขี่มอไซค์ 5 นาที ;D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
10 กว่าปีที่แล้ว พักอยู่กับพี่สาวที่ ราม 53

ตื่นตี 4 กว่าๆ นั่งวินมารอรถหน้าราม

รถมินิบัสเขียวเที่ยวแรก ตี 4:45

นั่งมินิบัสไปรอรถบัสโรงงาน ที่แยกศรีเอี่ยม ผมเคยนับคนที่ลงจากมินิบัสคันเล็กๆ ได้ 45 คน

นั่งรถบัสโรงงานไปทำงานที่แยกท่าสะอ้าน ฉะเชิงเทรา กินก๋วยเตี๋ยว(สงสัยว่าใส่กัญชารึไง กินทุกวันไม่มีเบื่อ)หน้าโรงงาน ก่อนเข้างาน 7:30

ขากลับ 16:30 ขึ้นรถโรงงาน  ต่อรถเมล์กลับห้อง วันศุกร์ก็มี 2 ทุ่ม ถ้าศุกร์สิ้นเดือน ก็ติดจนเมื่อย

รวมๆแล้วเดินทางประมาณ 5 ชั่วโมงต่อวัน

ตอนนี้

บ้านห่างโรงงาน 2 กม. กว่าๆ ขี่มอไซค์ 5 นาที ;D

5 ชั่วโมงโหดมากครับ

ตอนนี้ผมจะให้ภรรยาช่วยไปส่งลูกเข้าโรงเรียนด้วย อาจจะลดลงเหลือ 2 ถึง 3 ชั่วโมงได้อยู่ครับ
ปัจจุบันผมรับ job ขับรถคนเดียวหมด มันเลยกินไป 4 ชั่วโมง เพราะมันไม่ได้ขับไปที่ทำงานแค่อย่างเดียว
ขอบคุณความเห็นทุกท่านข้างบนมากครับ ทำให้ผมตัดสินใจได้แบบนี้
 ;D

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

เห็นใจหลายๆท่านเลย
ตัวผมเองรู้สึกโชคดีมากที่ๆทำงาน เริ่มเช้าและเลิกเร็ว (ผิดปกติจากชาวบ้านมาก)
ผมอยู่ย่าน บางนา-บางพลี ระยะทาง 20 กม ใช้เวลาเดินทาง ไป-กลับ รวมกันไม่เกิน 1 ชม ครับ

ตอนเข้าไปอบรมในเมือง 9โมง 10โมงก็แล้ว ยังรถติดอยู่บนทางด่วนกัน ทำงานกันกี่โมงเนี่ย  :-X
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
ช่วงปี 2011-2016 ผมทำงานต่างจังหวัดชีวิตจะเป็นดังนี้
- วันศุกร์เย็นเลิกงาน 17.00 น ขับรถเข้าเชียงใหม่ ใช้เวลา 2.15 ชม
- วันจันทร์เช้าตื่น 4.50 น อาบน้ำ ออกจากบ้านเชียงใหม่ 5.15 น ถึงที่ทำงาน 7.30 น
พักกินข้าว นั่งเล่นมือถือ 8.00 เริ่มทำงาน 
- วันธรรมดา อังคาร - พฤหัส ขี่รถมอไซค์ไปทำงาน ไปกลับ 5 กม
ทำมา 5 ปี ไม่เดือดร้อน นอกจากช่วงหน้าหนาว
จะทรมานนิดหน่อย

พอกลางปี 2016 จนถึงปัจจุบัน มีโอกาสได้ย้ายมาทำงานในเชียงใหม่แล้ว
แถมยังทำงานไม่เหมือนชาวบ้าน (อยู่ห้าง)
ตื่น 7.30 ปั่นจักรยาน ออกกำลังกาย ถึง 8.30 น
พัก 30 นาที อาบน้ำ จนถึง 9.00 น
อาบน้ำแต่งตัวไปทำงาน 9.30 น ขับรถออกจากบ้าน 9.45 น ถึงที่ทำงานเดินไปซื้อข้าว นั่งกิน
10.00 น เริ่มทำงาน
20.00 น เลิกงาน 20.15 น ถึงบ้าน

ระยะทางจากบ้านไปกลับที่ทำงาน 20 กม. รู้สึกชีวิตดีมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 16:52:17 โดย Impress_za »
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"