ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยดูฉลากบนแกลลอนน้ำมันเครื่องShell ultra 0w-40 แท้หรือปลอมครับ  (อ่าน 8693 ครั้ง)

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
รบกวนช่วยดูแกลลอนน้ำมันเครื่องShell ultra 0w-40หน่อยครับว่าแท้หรือเปล่าครับ ปกติตัวนี้มีของปลอมไหม 
พอดีเพิ่งซื้อมาในราคาค่อนข้างถูก ทางร้านบอกว่าเป็นงานศูนย์
ฉลากมีส่วนแตกต่างจากที่เคยใช้ครับ ลองค้นในgoogle เว็บshellก็ไม่เหมือนของผม
1.ฉลากด้านหน้า ใต้คำว่า 4L มีตัวเลขเล็กๆด้านล่าง คือ 600035438 ไม่ทราบว่าคือเลขบ่งบอกถึงอะไรหรอครับ
2.ฉลากด้านหลังเป็นสติ๊กเกอร์ติดครับ ของที่เคยใช้เป็นแบบพิมพ์บนแกลลอนเลยครับ
3.วันที่ผลิตของเดิมจะเขียนชัดเจนเป็นภาษาไทย วันที่.เดือน.ปีค.ศ.

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ดูแบบนี้ก็เหมือนของจริงนะครับ ตัวUltra มันผลิตจีน(ฮ่องกง) ก็ไม่แปลกครับถ้าจะขายถูกๆ ได้

อีกประเภทก็พวกลูกค้าศูนย์บริการ ที่เอารถเข้าศูนย์ ดูทีวีรอในห้องแอร์ ปล่อยให้ช่างศูนย์ทำ แล้วช่างเบิกมา ไม่ได้ใส่ให้ลูกค้า ปล่อยรถไปแบบไม่ได้ถ่ายครับ

ไม่รู้ว่าอันนี้จริงๆจะมาจากไหน

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
ดูแบบนี้ก็เหมือนของจริงนะครับ ตัวUltra มันผลิตจีน(ฮ่องกง) ก็ไม่แปลกครับถ้าจะขายถูกๆ ได้

อีกประเภทก็พวกลูกค้าศูนย์บริการ ที่เอารถเข้าศูนย์ ดูทีวีรอในห้องแอร์ ปล่อยให้ช่างศูนย์ทำ แล้วช่างเบิกมา ไม่ได้ใส่ให้ลูกค้า ปล่อยรถไปแบบไม่ได้ถ่ายครับ

ไม่รู้ว่าอันนี้จริงๆจะมาจากไหน
ผมต้องขอแกลอนเปล่า กลับด้วยทุกครั้งครับ ไม่เชื่อใจเค้าจริงๆ ผมเช็คขนาดเอาปากกาลบคำผิดป้ายไว้ครับ

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
น้ำมันเครื่องปลอม 

เค้าจะใช้แกลลอนของแท้ที่ใช้แล้วบรรจุใหม่ หรือแกลลอนใหม่แท้จาก supplier ที่ส่งให้น้ำมันเครื่องยี่ห้อนั้น

จะไม่ใช้วิธีทำแกลลอนปลอมเอง เพราะจะไม่เหมือนของแท้ ลูกค้าไม่กล้าซื้อครับ

• **
ผลิตจีนแล้วเชื่อถือได้ไหมครับ เคยไล่อ่านคอมเม้นเรื่องน้ำมันเครื่องของคุณJaeเยอะมากๆ จนสรุปและนำมาปรับใช้เรื่องเวลาการถ่ายและเบอร์น้ำมันที่ใช้ได้
แต่ยังสรุปไม่ได้ว่าจะใช้ของอะไรดี เพราะยังไม่เข้าใจข้อมูลเชิงลึก ส่วนตัวขับรถเร็ว แต่เน้นถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยๆเพราะทำเองได้ครับ 

jaesz

ผลิตจีนแล้วเชื่อถือได้ไหมครับ เคยไล่อ่านคอมเม้นเรื่องน้ำมันเครื่องของคุณJaeเยอะมากๆ จนสรุปและนำมาปรับใช้เรื่องเวลาการถ่ายและเบอร์น้ำมันที่ใช้ได้
แต่ยังสรุปไม่ได้ว่าจะใช้ของอะไรดี เพราะยังไม่เข้าใจข้อมูลเชิงลึก ส่วนตัวขับรถเร็ว แต่เน้นถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยๆเพราะทำเองได้ครับ

เชื่อถือได้ไหม อันนี้ผมคงยืนยันไม่ได้

เวลาบริษัทฝรั่งไปตั้งโรงงานจีน มันมีผลลัพธ์หลากหลายครับ
แต่ที่ผมมั่นใจ คือมันไม่ดีกว่าHX8 5w-40

ถ้าเน้นรอบจัดขยับเป็นhigh viscosity ไว้ยังงัยก็ปกป้อดีกว่าครับ

ถ่ายเร็วก็ถูกต้องแล้วครับกับการใช้งานหนัก หรือไม่คิดจะใช้รถนานๆแบบ3-4แสนโลขึ้นไป ใช้อะไรก็เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 22:18:25 โดย Jae »

ออฟไลน์ final

เชื่อถือได้ไหม อันนี้ผมคงยืนยันไม่ได้

เวลาบริษัทฝรั่งไปตั้งโรงงานจีน มันมีผลลัพธ์หลากหลายครับ
แต่ที่ผมมั่นใจ คือมันไม่ดีกว่าHX8 5w-40

ถ้าเน้นรอบจัดขยับเป็นhigh viscosity ไว้ยังงัยก็ปกป้อดีกว่าครับ

ถ่ายเร็วก็ถูกต้องแล้วครับกับการใช้งานหนัก หรือไม่คิดจะใช้รถนานๆแบบ3-4แสนโลขึ้นไป ใช้อะไรก็เหมือนกันครับ

ติดตามคุณแจเหมือนกันครับ ultra ตัวนี้ไม่ได้ดีกว่า hx8 หรอครับ งั้นเท่ากับทำมาหลอกขายสิเนี่ย แล้วงี้เท่ากับน้ำมันเครื่องตัวท็อปของเชลล์ก็สู้พวกตัวท็อปของโมบิลวัน หรือยี่ห้ออื่นๆไม่ได้ใช่มั้ยครับ

• **

ลืมบอกว่าใช้รถยาวๆครับ เดี๋ยวตัวนี้ผมลองใช้แล้วถ่ายไวหน่อยเพราะไม่ค่อยมั่นใจ
รอบหน้าผมศึกษาเยอะๆแล้วเลือกใหม่ครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Matlab

• Full Member
เป็นไปได้ครับว่าเป็นงานศูนย์ เพราะบางครั้งงานพวกเป่าแกลลอน ก็มีการทำรูปแบบบรรจุภัณฑ์เฉพาะ เพื่อให้เกิดความแตกต่าง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ควรต้องมาจากแหล่งที่เชื่อถือได้จริงๆ เดี๋ยวนี้จริงกับปลอมแยกยากครับ แต่ค่อนข้างเชื่อว่ากลไกของ น้ำมันหล่อลื่นรัดกุมพอจนเกินไปด้วยซ้ำ จนทำให้โรงผสมนอกกฏหมายไม่คุ้มที่จะทำ

jaesz

น้ำมันเครื่องปลอมที่จับได้หลังๆ มันเป็นแบบ กองทัพมดครับ ใช้บรรจุพันของจริงนี่แหละ กระจายตามพวกรับจ้างบ้านละคนสองคน ใช้คนไม่มาก นั่งกรองนั่งกรอกปิดปากขวดซีล วันนึงทำได้20ลังก็มาเอาไปขาย ปีที่แล้วผมนับๆดูจับไป5ราย ไม่หมดนะครับ มีเป็นข่าวน้อยมาก พอมีข่าวก็ดันทะลึ่งcensorยี่ห้ออีก บางทีถึงกับไม่ให้ตำรวจเอายี่ห้อดังถ่ายรูปลงข่าวเลย

http://news.ch7.com/detail/162279/บุกจับโรงงานผลิตน้ำมันเครื่องปลอม.html

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=893669574057705&id=839323736158956&refsrc=http%3A%2F%2Fwww.google.co.th%2F&_rdr

ออฟไลน์ Amj

น้ำมันเครื่องปลอมเดี๋ยวนี้เขาทำเทพกว่าสมันก่อนเยอะ

แพคเกจ ก็สั่งจากโรงงานเดียวกัน  แล้วเอามาแพคกันเองที่โรงงาน  โรงงานก็ใช่ว่าจะธรรมดา
เวลาทำน้ำมันปลอมก็สั่งน้ำมันเกรดท๊อปสุดนี่แหละมา เอามาผสมกับน้ำมันเครื่องเกรดรวมเบอร์ 40 ธรรมดาๆนี่แหละ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
น่ากลัวจริง สมัยนี้  :-X :-X :-X