ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องต่อประกันชั้น 1 ครับ  (อ่าน 2872 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ขอสอบถามเรื่องต่อประกันชั้น 1 ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 22:21:42 »
รถผมประกันชั้น 1 จะหมดเดือนมีนาคมนี้ครับ ปีแรกเป็นของคุ้มภัยแถมมาจากศูนย์ ปีสองเป็นของอลิอันซ์ ซีพี เป็นแบบ low cost ซ่อมศูนย์

ปีนี้อยากทำชั้น 1 ซ่อมศูนย์เหมือนเดิมครับ แต่อยากทำแบบปกติละเพราะจะเคลมรอยสะเก็ดหินกันชนหน้า แต่ไม่เอาเจ้าเดิมละเพราะบริการไม่ค่อยดีและถ้าเคลมเองค่าเอ็กเซบแพงมาก

1.ใช้ชั้น 1 ของเจ้าไหนดีครับ และเจ้าไหนให้ต่อชั้น 1 ซ่อมศูนย์ได้นานที่สุดเพราะจะไม่เปลี่ยนเจ้าแล้ว ใช้ยาวๆเลย
2.ส่วนลดประวัติดี ได้ลดเท่าไหร่หรอครับ และถ้าเปลี่ยนเจ้าจะได้ลดมั้ย ปีที่แล้วผมมีเคลมแต่เป็นฝ่ายถูกแต่เจ้าเดิมไม่ให้ส่วนลดซะงั้น

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

Re: ขอสอบถามเรื่องต่อประกันชั้น 1 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 23:06:22 »
รถผมแทบทุกคันใช้วิริยะครับ เคลมง่าย
ไม่ก็กรุงเทพ 
ชั้นหนึ่งซ่อมห้างทุกคัน  เว้นคันที่อายุเกิน5ปีก็เป็นซ่อมอู่
ปกติถ้าเราไม่ได้เคลมจะได้ส่วนลดประวัติดี20% ในปีแรก
ปีต่อไปจะได้แค่10% 
ส่วนค่า excess  ก็ถ้าไม่เกิน3จุดก็ไม่เสียมั้งครับ เขานับเป็นจุดแฮะ
ไม่ชัวร์นะ  แต่ผมไม่เคยเสีย เพราะผมขอโบรกเกอร์ตลอด
  พอดีผมจ่ายเบี้ยผ่านโบรกเกอร์10คัน  ยอดค่อนข้างเยอะ
เขาเลยช่วยส่วนนี้ครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเรื่องต่อประกันชั้น 1 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 00:58:24 »
ผมใช้กรุงเทพครับ ดีนะเคลมง่าย 2 ปีก่อนชนต้นไม้ที่บ้านเคลมไปหลักหมื่น แต่ต่อประกันเขาบอกประวัติดี ลดให้ ผมล่ะงง ก็เลยใช้ต่อ รถที่บ้านส่วนใหญ่ใช้กรุงเทพครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 07:49:17 »
หลังๆมีหลายเสียงบอกว่ายี่ห้อ ว ไม่ดีเหมือนแต่ก่อน

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 08:33:06 »
เคลมที่เก่า แล้วย้าย บ. ไม่ได้ส่วนลด เหมือนเริ่มนับ 1 ใหม่
ปีแรกใช้ บ. ที่เขาแถมมาไปก่อน ถ้าไม่ถูกใจ ปีที่ 2 ค่อยเปลี่ยนแล้วใช้ยาวเลย
วิริยะ กรุงเทพ สินมั่นคง ผมใช้อยู่ 3 บ. นี้ เพราะมีคนรู้จัก
ต่อประกันได้ราคาพนักงาน
เคลมประกันไม่เสีย excess 
เคลมยิบย่อย ตลอด พวกสเกิร์ต เป็นรอย
ทำประวัติดี ได้ส่วนลด 50% ทุกคัน

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 11:13:24 »
หลังๆมีหลายเสียงบอกว่ายี่ห้อ ว ไม่ดีเหมือนแต่ก่อน

เห็นด้วยครับ

มาร์ชผมไม่เคยเคลม ประวัติดีต่อเนื่องมา 5 ปี

พอปีที่หกจะต่อประกัน เบี้ยขึ้นราคาแถมโดนไล่ไปซ่อมอู่อีกต่างหาก ทั้งๆที่ก่อนหน้ากรรมธรรม์ระบุซ่อมศูนย์ตลอด

พอถามทางโบรกเกอร์ ก็แจ้งว่าวิริยะเพี่งเปลื่ยนนโยบาย ต่อให้ประวัติดีแค่ไหนพอหมด 5 ปีก็โยนซ่อมอู่ + ปรับเบี้ยขึ้น โดนอ้างว่าเพี่มความคุ้มครองส่วนของประกันตัวผู้ขับขี่ให้อีกแสนนึง

สรุปไม่ต่อครับ หนีไปเจ้าอื่นซึ่งเบี้ยพอกัน แต่ซ่อมศูนย์ และความคุ้มครองดีกว่าวิริยะครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 15:42:53 »
สำหรับผม บริษัทที่บริการดีเลิศ ถ้าเบี้ยแพง ผมก็ไม่เอา เพราะผมโอกาสเคลม มีน้อยมากๆ เลยไม่ค่อยให้น้ำหนักเรื่องนี้

ผมจะเลือกบริษัทที่ไม่มีปัญหาด้านการเงิน บริการขอแค่ไม่แย่ ก็พอ

พอประกันใกล้จะหมด ผมก็จะหาข้อมูลเปรียบเทียบที่ทุนเท่ากัน บริษัทเดิมกับเปลี่ยนบริษัท ถ้าอันไหนคุ้ม ก็เลือกอันนั้น ซึ่งก็ต้องดูแต่ละปี ไม่หมือนกันครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 16:38:44 »
เคลมที่เก่า แล้วย้าย บ. ไม่ได้ส่วนลด เหมือนเริ่มนับ 1 ใหม่
ปีแรกใช้ บ. ที่เขาแถมมาไปก่อน ถ้าไม่ถูกใจ ปีที่ 2 ค่อยเปลี่ยนแล้วใช้ยาวเลย
วิริยะ กรุงเทพ สินมั่นคง ผมใช้อยู่ 3 บ. นี้ เพราะมีคนรู้จัก
ต่อประกันได้ราคาพนักงาน
เคลมประกันไม่เสีย excess 
เคลมยิบย่อย ตลอด พวกสเกิร์ต เป็นรอย
ทำประวัติดี ได้ส่วนลด 50% ทุกคัน

ส่วนลดประวัติดี ลดได้ถึง 50% เลยหรอครับ แล้วสินมั่นคงรับชั้น 1 ซ่อมศูนย์ถึงกี่ปีหรอครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 21:12:48 »
ถามศูนย์ที่จะใช้ จะเคลม สิครับ อาจจะได้ข้อมูลดีๆนะครับ  ::) ::) ::)

บางครั้ง ศูนย์ก็เป็นตัวแทนของประกันด้วย ทำกับศูนย์เลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 23:57:30 »

เห็นด้วยครับ

มาร์ชผมไม่เคยเคลม ประวัติดีต่อเนื่องมา 5 ปี

พอปีที่หกจะต่อประกัน เบี้ยขึ้นราคาแถมโดนไล่ไปซ่อมอู่อีกต่างหาก ทั้งๆที่ก่อนหน้ากรรมธรรม์ระบุซ่อมศูนย์ตลอด

พอถามทางโบรกเกอร์ ก็แจ้งว่าวิริยะเพี่งเปลื่ยนนโยบาย ต่อให้ประวัติดีแค่ไหนพอหมด 5 ปีก็โยนซ่อมอู่ + ปรับเบี้ยขึ้น โดนอ้างว่าเพี่มความคุ้มครองส่วนของประกันตัวผู้ขับขี่ให้อีกแสนนึง

สรุปไม่ต่อครับ หนีไปเจ้าอื่นซึ่งเบี้ยพอกัน แต่ซ่อมศูนย์ และความคุ้มครองดีกว่าวิริยะครับ

รถเกิน 5 ปี ถ้าย้ายประกัน ยังทำชั้น 1 ซ่อมศูนย์ได้ด้วยหรอครับ