ผู้เขียน หัวข้อ: สรุป Revo moosetest ไม่มีอะไรชี้แจงจาก Toyota Thailand เลยใช่ไหม?  (อ่าน 7669 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member

อีกคลิปครับ ใครมี Revo เคยลองทดสอบรถตัวเองบ้างไหม รถขายก็ยังดีอยู่??

ออฟไลน์ Air_graphic

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 12:30:33 โดย Air_graphic »

MacH1

• บุคคลทั่วไป
Re: สรุป Revo moosetest ไม่มีอะไรชี้แจงจาก Toyota Thailand เลยใช่ไหม?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 13:10:27 »
เดี่ยวพวก bootlick โตคงออกมาอวย พล่ามกันครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: สรุป Revo moosetest ไม่มีอะไรชี้แจงจาก Toyota Thailand เลยใช่ไหม?
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 13:20:14 »
ก็เห็นมีเซลล์โตโยต้ามาทำคลิปนิครับ ว่าไม่คว่ำ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 13:24:50 »
เค้าก็อัดโฆษณาว่าหนึบลงไปแทนไงครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Auto Messe

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 13:39:04 »
รถมันทดสอบที่ต่างประเทศ ทำไม TMT ต้องแถลงล่ะครับ รถทดสอบมาจากประเทศไหนก็ให้ประเทศนั้นรับผิดชอบไป

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 14:05:56 »
คลิปนี้ ผมดูแล้ว รู้สึกเฉยๆ นะ ไม่ตื่นเต้นตกใจ
ผมเคยดูตั้งแต่ทดสอบรุ่นวีโก้แล้วครับ

ปล.จากประสบการณ์ตรงที่ขับโตโยต้ามานานคันละ 7 ปี 2 คัน รวม 14 ปีครับ ไปมาครบทั้ง 4 ภาคของประเทศ เดินทางไกลรถผมไม่เคยหมุน ไม่เคยหลุดโค้งเลย ไม่เคยเบรกไม่อยู่ แม้แต่ครั้งเดียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 14:26:01 โดย bravo »

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 14:06:40 »
Moosetest นี่เป็นปัญหาสำหรับรถหลายรุ่นจริงๆ อย่าว่าแต่รีโว่เลย Merc C350e ก็เคยมีตั้งกระทู้มาแล้ว ในคลิบนี่ปัดเป๋กินกรวยไม่เป็นท่า ถึงกับมีการตั้งแง่กับการทดสอบหลบเก้งกวางแบบนี้ ว่ามาตรฐานอยู่ตรงไหน เป็นการใส่ร้ายป้ายสีดิสเครดิตค่ายรถหรูรึเปล่า ส่วน Golf GTI Mk7 / Bimmer M2 ที่ถกกันหมาดๆ จากกระทู้ด้านล่าง ว่าทำไมอาการดูอนาถกว่ารถอย่างเฟียสต้า ทั้งที่เข้าด้วยความเร็วต่ำกว่า ก็ต้องมาวิเคราะห์ถึงการเซทติ้งช่วงล่างของแต่ละค่าย ลักษณะแชสซีสกันไปนู่น ผมว่าไม่จบง่ายๆ ล่ะไอ Moosetest เนี่ย ล่อให้แฟนบอย เฮทเตอร์มาตีกันเอง -*-

ออฟไลน์ nai_innova

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 14:39:51 »
เขาคงคิดว่าเมืองไทยไม่มีกวางมูส ก็เลยไม่จำเป็น (แต่เราอาจทำบัฟฟาโลเทสแทน ;D)

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 14:45:45 »
ดูเทส อย่าเชื่อหมดครับ
ไปลองเองให้รู้ดีกว่า

ผมว่ากรณีนี้ toyota thailand คงไม่ต้องตอบอะไรมั้งครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 14:57:51 »
ยังไงก็เป็นแชมป์  อยู่้แล้ว ทำไมต้องชีแจง

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 15:09:26 »
Moosetest นี่เป็นปัญหาสำหรับรถหลายรุ่นจริงๆ อย่าว่าแต่รีโว่เลย Merc C350e ก็เคยมีตั้งกระทู้มาแล้ว ในคลิบนี่ปัดเป๋กินกรวยไม่เป็นท่า ถึงกับมีการตั้งแง่กับการทดสอบหลบเก้งกวางแบบนี้ ว่ามาตรฐานอยู่ตรงไหน เป็นการใส่ร้ายป้ายสีดิสเครดิตค่ายรถหรูรึเปล่า ส่วน Golf GTI Mk7 / Bimmer M2 ที่ถกกันหมาดๆ จากกระทู้ด้านล่าง ว่าทำไมอาการดูอนาถกว่ารถอย่างเฟียสต้า ทั้งที่เข้าด้วยความเร็วต่ำกว่า ก็ต้องมาวิเคราะห์ถึงการเซทติ้งช่วงล่างของแต่ละค่าย ลักษณะแชสซีสกันไปนู่น ผมว่าไม่จบง่ายๆ ล่ะไอ Moosetest เนี่ย ล่อให้แฟนบอย เฮทเตอร์มาตีกันเอง -*-

ผมเขียนตอบกระทู้ข้างล่างว่า
ในวิกิน่าจะมี Critical response ด้วยว่า มีผลตอบรับ
ยังไงบ้างกับ test นี้ ทั้งผู้ผลิต นักแข่ง นักวิเคราะห์ ผู้ซื้อ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 15:14:45 »
ปลง

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 16:02:51 »
เอาน่า พี่เวียบอกว่าหนึบ ก็หนึบสิ

ยอดขายอันดับ 1 จบป่ะ 55555
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ a14

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 17:00:49 »
ดูคลิปทดสอบ สังเกตเห็นยางรีโว่แบนมาก สงสัยลมยางอ่อน ทีมงานทดสอบ "น่าจะเติมลมยางไม่เป็น!!!" โตโยต้าอาจชี้แจงแบบนี้ก็ได้
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 19:30:56 »
อย่าหวังว่าจะออกมาชี้แจง เพราะขนาดเป็นเจ้าตลาดยอดขายอันดับ1ในไทย อันดับ2ของโลก official facebook ของ toyota motor thailand ยังไม่มีเลยครับ สงสัยคงกลัวโดนถล่ม

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 20:11:05 »

ห่วยก้ห่วยละครับ
ห่วยก้ไม่ต้องซื้อ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 21:08:29 »
ไม่จำเป็นต้องชี้แจงมั้งครับ

งงๆว่าจขกท.ต้องการจะสื่อถึงอะไร?

คนใช้ Internet ในบ้านเรากับยอดขายรถกระบะ มันไม่ได้สอดคล้องกัน
ยังมีคนอีกหลายๆคนไม่รู้ ไม่ทราบว่า Revo มัน Fail ในเทสหลบกวาง

ดังนั้น ถ้าผมเป็น TMT ผมคงอยู่นิ่งๆ ประคองยอดขายต่อไปเรื่อยๆดีกว่า
แล้วเอาเวลาช่วงนี้รีบปรับหน้าตารถ ตอบโจทย์ได้ดีกว่าการไปแก้ที่ Moose test ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 21:24:13 »
ผมว่าถ้า TMT มาชี้แจงสิ แปลก!!!

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 23:09:09 »
ผมว่าถ้า TMT มาชี้แจงสิ แปลก!!!

ผมว่า จะเทส เข้าโค้ง หักศอก มาตราฐาน ผมเองมั่ง ดีมั้ยอะ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 23:49:57 »
ผมมีคำตอบ....

อะไรที่ทำให้เราไม่สามารถ. ทนเห็นความจริง. กับรถที่เราเชียร์ มันแย่กว่าคันอื่นในสถานการณ์ที่เกมือนกันได้?

แบ่งเป็น
  -ไม่ยอมรับกับสิ่งที่เห็น.  ไปขับเองอาจจะดีกว่า
 - รับไม่ได้กับสิ่งทีเห็น. ยอมรับว่าไปขับเองก้อคงเป็นงั้น
 -เชื่อว่ามันเป็นแบบนั้นแหละ แต่เรื่องเล็กน้อย ไม่ได้จะไปฉุกเฉินอะไร. ขับเทพอยุ่แล้ว. ไม่ก้อเปิดระบบไห้ทุกตัว. รถผมแพง
- หมั่นใส้
- ไม่รุ้ว่าstandard นี้มีประโยชน์ องกรISO เป็นองกรล้าหลัง. ควรไปเรียนรุ่กับในคลับรถต่างๆ
-อื่นๆ

พวกเราก้อคงอยุ่ในข้อใดข้อหนึ่งแหละ

เพิ่มได้นะ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 00:37:08 »
หักหลบแบบนี้ อยู่ที่การเซตระบบ ESP , VSC เป็นหลักน่ะผมว่า  อาจจะเซตมาได้ไม่ดีพอสำหรับ REVO อะไรก็ว่ากันไป

พี่โตจะทำยังไงก็ส่วนของเค้าแหละ  รถมันขายได้อยู่  จริงๆผมไม่ค่อยเชื่อน่ะ อยากเห็นการทดสอบจาก EURO NCAP  DSC,ESC  Test ที่ใช้เครื่องมือมาทดสอบ ดูน่าเชื่อถือว่าเอาคนมาขับแล้วลองหักหลบ
มุมองศาพวงมาลัย จังหวะการกดคันเร่งต่างกัน  หรือแม้แต่ยางที่ต่างกัน  ผลลัพธ์มันก็ต่างกันอยู่แล้ว 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 01:27:29 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 12:51:39 »
ถ้าผลการทดสอบนี้ออกมาจากองค์กรประเภท EURO NCAP หรือ ASIA NCAP อาจจะทำมีผลกับ TMT ครับ แต่นี่เป็น blog หรือ channel ของใครก็ไม่รู้ TMT เขาไม่สนใจหรอกครับ

ถ้าใครสนใจ ชอบดู Youtube จะเห็นได้ว่า มีหลาย blog หลาย channel ที่ทำการทดสอบ moose test แบบนี้ และหลายคันถูกยันแพง ที่อาการไม่ดี หรือ ไม่ผ่าน หรือ ไม่เป็นอย่างที่มันควรจะเป็น ก็ไม่เห็นมีบริษัทผู้ผลิต หรือ ตัวแทน จะออกมาชี้แจง แก้ต่าง หรือ อธิบาย อะไรเลย

คหสต.

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 14:03:12 »
ผมว่าคงไม่ต้องออกมาชี้แจงหรอก revo ไม่ได้เป็นคันเดียวที่ไม่ผ่าน รถแพงๆ ดีๆ กว่าrevo ไม่ผ่านก็เยอะ golf gti benz ก็มีไม่เห็นบริษัทไหนออกมาชี้แจงนะ อีกอย่างไม่รู้การทดสอบได้มาตรฐานแค่ไหน ดูหลายๆคลิปแล้ว การหักเลี้ยว ยังไม่เหมือนกันเลย บางคันหักจังหวะเดียว บางคันหัก2จังหวะ บางทีหักเร็วมาก มันไม่มาตรฐานแบบพวก euro nap อะไรพวกนี้นะ  ผมคิดว่าแค่เปลี่ยนคนขับอาการรถก็น่าจะเปลี่ยน อาจจะผ่าน หรือหนักกว่าเดิมก็ได้

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 14:27:22 »
มีครับ...

“We will take your evaluation very seriously, in the same serious way we do with the capacity for evasive manoeuvres in the development of our vehicles,” Toyota said
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 15:10:30 »
คือคนที่ดูแต่คลิป ก็จะมีประเด็น ไม่ว่าจะเป็นประเด็นที่ไม่สบายใจเนื่องจากเป็นเจ้าของรถ หรือประเด็นที่อยากจะเอาไปบลัฟคนขับ Revo

ส่วนตัวผมมองว่า...ไม่เห็นตื่นเต้น เพราะมันเป็นเรื่องที่เราจะเอามาแทงกันได้ไม่รู้จบครับ ถ้าผมเป็น Toyota ผมแทงไปก็ได้ว่าเงื่อนไขการทดสอบไม่ได้เหมือนกันทุกคัน Revo ถูกบังคับให้บรรทุกน้ำหนัก 830 กิโลกรัม ซึ่งมากกว่าคนอื่น

และทางสื่อสวีเดน อยากจะแทงกลับ ก็พูดได้ว่า "ถ้างั้นแล้วทำไมคุณถึงระบุในสเป็คว่ารถของคุณสามารถบรรทุกได้หนักกว่าคันอื่นล่ะ"

Toyota ก็แถลงกลับได้เหมือนกันว่า "ถ้างั้นทำไมตอนคุณทดสอบ คุณไม่ทดสอบการบรรทุก 500โล, 600 โล, 700โล แล้วบันทึกผลไว้ล่ะ ว่าน้ำหนักมันส่งผลอย่างไร"

แต่สื่อสวีเดนไม่ได้ทำ
แล้วพอทดสอบรถอีกคันที่ล้อ 17 นิ้ว กลับไปทดสอบอีกสนามหนึ่ง ซึ่งแม้จะวางกรวยเหมือนกัน แต่ก็เปิดช่องให้คนอื่นตั้งคำถามได้ว่า ย้ายสนามทดสอบทำไม ผิวแทร็คยึดเกาะเท่ากันหรือเปล่า

- - - -

ดังนั้น ผมจึงไม่แปลกใจที่ Toyota Thailand ไม่จำเป็นต้องแถลงอะไร เรื่องแบบนี้ไม่มีวันจบ แต่ถ้าปล่อยไปกับกาลเวลา เดี๋ยวมันก็หายไปเอง

ถ้าผมเป็นเจ้าของ Revo อยู่ ผมไม่เดือดร้อนกับคลิปแบบนี้หรอกครับ แต่ผมจะไปหาโช้คดีๆใส่ หรือไม่ก็ไปศูนย์ทดลองขับของ Toyota ที่บางนา แล้วลองขับให้รู้อาการรถ พอเรารู้รถตัวเอง มันจะมีภูมิที่ทำให้เราแก้ไขสถานการณ์ได้โดยการชดเชยด้วยความสามารถจากคนขับ หรือชดเชยด้วยการปรับแต่งที่ตัวรถ ผมเชื่อว่าเจ้าของ Revo หลายท่านลองใส่โช้คแต่งเช่น Profender Monotube เข้าไป คุณจะค้นพบว่ารถมันตอบสนองดีกว่าเดิมมาก

ส่วนรถเดิมๆล่ะ?

Revo ตัวท้อป ผมลองขับแล้ว..ไม่ใช่ขับแค่ในคลิป แต่ไปลองที่สนามนครชัยศรีกับทีมคุณสุรมิส (ผมไปแจมในรายการเขาด้วย แล้วผมก็ได้รับอนุญาตให้ลองให้ขับได้ตามใจชอบ) แถมลองขับ Moose Test ด้วย ทีมคุณมิสวางกรวยตามแบบ ISO เด๊ะ แต่ต่างจากสวีเดนตรงที่ใช้รถเปล่าทดสอบเพราะต้องการดูประสิทธิภาพตัวรถบนเงื่อนไขเดียวกันเด๊ะๆ ..พอเป็นตัวรถเปล่า Revo ก็ไม่ได้คว่ำ แต่ถามว่าขับคันอื่นแล้วมั่นใจกว่ามั้ย ..มั่นกว่าครับ แล้วคนที่ขับมาบอกนี่ไม่ใช่ผมนะ แต่เป็นคุณเอส นราศักดิ์ ซึ่งฝีมือแกเก่งกว่าผมล้านเท่า

ผมก็ลอง เพราะอยากลอง Moose test ดูบ้าง ..ไม่ง่ายนะ ผมขับแล้วล้อไม่ยกจริง แต่กินกรวยเป็นว่าเล่น เวลาดูคลิปมันเหมือนง่ายนะ เวลาขับเองจริงๆคุณมีเวลาแต่งแนวรถแค่ตอนก่อนเข้าโค้ง หลังจากหักพวงมาลัยครั้งแรกไปแล้ว สิ่งที่เกิดตามมา ใช้เวลาเป็นเสี้ยววิเท่านั้น ผมได้แต่หักหลบไปตามธรรมชาติ แต่ไม่สามารถเลือกได้หรอกว่าอยากให้รถเลี้ยวตรงไหน เลี้ยวเมื่อไหร่ ภายในเวลาเสี้ยววินาทีแค่นั้น

เดี๋ยวลองไปคอยดูคลิปของทีมขับซ่าดู แนะนำว่าดูอันที่ลง Youtube จะมันส์กว่าอันที่ออกทีวี

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 15:12:41 »
Revo หลายคน และการโฆษณา ก็บอกว่าหนึบและดีกว่า Vigo
แล้ว Vigo ขายมาเป็นสิบปี ก็ยังขายดี
แล้วทำไม Revo ที่ดีกว่า Vigo
Toyota ต้องสนใจการทดสอบด้วยครับ
ยังไงก็ขายได้ครับ การใช้ในชีวิตจริงยังไม่มีข้อพิสูจน์ ดังน้นผมว่า ยังไง Toyota ก็ไม่สนใจอยู่แล้วครับ

แต่ เขาคงจะเก็บเป็นข้อมูลครับ (คิดเอาเองนะ)

(อันนี้คิดเล่นๆ หรือโตโยต้า ทำรถออกมาขายเพื่อให้คู่แข่งยังอยู่ได้เพื่อความสนุกในการทำธุรกิจ เพราะถ้า Revo หนึบที่สุดในตลาด เจ้าอื่นๆ คงขายลำบากกว่านี้แน่ครับ)

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 13:10:32 »
ไม่จำเป็นครับต้องชี้แจง
แต่ถ้าทดสอบโดยทีมงานโตโยต้าไทยแลนด์เอง ควบคุมตัวแปรทุกอย่าง  แล้วผลออกมาเป็นแบบนี้
ตอนนั้นค่อยชี้แจงครับ

ยังไงๆ  โตโยต้าก็คือโตโยต้าครับ  คนเชื่อมั่นเสมอ แทบจะทุกพื้นที่ทั่วโลก โดยเฉพาะตะวันออกลาง