ผู้เขียน หัวข้อ: รถยนต์ที่ออกแบบมาสวยถูกใจผู้คน จะขายดี แม้จะมีข้อด้อย หรือ Defect  (อ่าน 3733 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) :) ไม่ว่าจะเป็น Option การขับขี่ งานประกอบ ความสะดวกสบาย เบาะ ระบบความปลอดภัย งานสี ศูนย์บริการ ความใส่ใจของเซล เครื่องยนต์ เบรค อื่นๆ ที่อาจจะมีบางอย่างหรือหลายอย่างด้อยกว่าค่ายอื่นๆอย่างชัดเจน
  ;D ;D ;D รวมถึงราคาที่อาจจะสูงกว่าคู่แข่งอยู่บ้าง  ไม่ว่าในเวปบอร์ดรถยนต์จะวิจารณ์อย่างไร คนที่ออกแบบสวยถูกใจก็จะขายดีตลอด เหมือนว่าผู้คนภายนอกส่วนใหญ่ไม่ค่อยให้น้ำหนักเรื่องอื่นมากนัก เมื่อเทียบกับการออกแบบที่สวยถูกใจ    ผมว่าน่าจะจริงครับ เพราะข้อด้อยมันก็มีบ้าง ทุกค่ายแหละครับ แต่ถ้าสุดท้ายแล้วขอให้ออกแบบสวยถูกใจไว้ก่อน ผมว่าขายดี เห็นในหลายคอมเมนท์ บอกว่าขอให้สวยไว้ก่อนอย่างอื่นพอรับได้หมดครับ Honda น่าจะชัดเจนที่สุดเลยครับ

:) :) :) เป็นผมจะเน้นการออกแบบให้สวยอันดับแรกเลย เพราะรถยังไงต้องสวยก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 17:06:56 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
ก็มีส่วนจริงสำหรับรถบางรุ่นที่ขายในไทยครับ

ออฟไลน์ prai

ผมคิดว่า จริงในช่วงแรก
แต่ถ้ามันมีปัญหามากๆ และไม่ได้รับการแก้ไขที่ดีพอ
รถยนต์รุ่นนั้นจะหายไปจากท้องถนนเองในที่สุด

ออฟไลน์ axister

ไม่เสมอไปครับ

มันมีหลายๆปัจจัยประกอบ รถแต่ละยี่ห้อก็มีจุดขายแตกต่างกันไป

toyota ไม่สวยแต่ reliable ขายได้ ขายดี

mercedes ต่อให้ออกแบบไม่สวย ปัญหามากมาย แต่รถก็ขายดี เพราะประวัติ เรื่องราวและค่านิยมของคนในสังคมว่า benz = รวย (ก็จริงแหละ ซ่อมแพง ผ่อนแพง เงินไม่เหลือซื้อไม่ได้ ไม่นับเปลือกเบนซ์ เครื่องโตต้านะ)

gen หลังๆมา benz มีปัญหาแก้ไม่จบหลายอย่างในยุโรป audi ที่ขายดีอยู่แล้วทำให้ขายหนักเข้าไปอีก

กลับกัน lexus อาจจะออกแบบโดนใจเฉพาะกลุ่ม defect ก้น้อยนิด แต่ขายไม่ได้ด้วยราคาและค่านิยม

honda สวยไม่สวยเอามาตัดสินใจไม่ได้ ผมเชื่อว่าไม่สวยก็ยังขายได้ ขายดีอยู่ มันเหมือนเป็นมุมแดงมุมน้ำเงินกับ toyota มานานแล้ว

nissan ที่เคยเป็น 3 ทหารเสือ ตายไปเพราะดีไซน์มีส่วน แต่ปัญหาของตัวรถและการตลาดมากกว่า ที่ทำให้ยอดขายไม่เยอะเหมือนเมื่อก่อน

คนที่ซื้อเพราะอารมณ์แบบ สวย ซื้อ! ก็มี แต่ผมเชื่อว่าเทียบกันแล้ว น้อยมาก และถ้าไม่ใช่คนมีตังจริงๆ คันต่อไปอารมณ์นี้จะหมดไป จะอยากได้รถที่ถูกใจและทนทาน มากกว่า ถูกใจไม่สนอย่างอื่น

ออฟไลน์ Preechamoody

• Newbie
  • *
ผมเป็นสมาชิกใหม่ ไม่ได้เชี่ยวชาญเรื่องรถ สามารถมีรถได้คันเดียว
ผมเลือกซื้อรถ เอาความสวยถูกใจมาก่อน การใช้งานตอบโจทย์มาที่สอง
สมรรถนะมาที่สาม เพราะคิดว่าเทคโนโลยีแต่ละค่ายไม่ห่างกันมาก
ออปชั่นต่างๆมาที่สี่

ออฟไลน์ Tan Int

แต่ไม่ใช่กับ Cruze Focus Fiesta สวยจริงแต่ก็ไม่รอด
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

แหม...สาวๆ เลือกแฟนก็ต้องหล่อไว้ก่อน  การเลือกรถของคนไทยก็ต้องเอาดีไซน์ก่อนเสมอ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ mamaman

อาจใช่ แต่เป็นแค่ ช่วงเดียวฃฃเช่นเฟียสต้า ขายดีมากๆๆๆๆ
สุดท้าย Defect บาน จน ขายแทบไม่ออก

ผิดกับ Yaris  ,  Jazz ยอดมาเรื่อยๆ สม่ำเสมอ เพราะ รถสวย และ ไม่มี Defect

ออฟไลน์ 0%

ทำไมอ่านครั้งแรกแล้วนึกถึง everest

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
นึกถึง FD มีดีเฟคเยอะ แต่ไม่ใช่อะไรถึงตายแบบเกียร์ power shift
ราคาขายต่อแข็งพอสมควรเลย โดยเฉพาะสีขาว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ THEKHAM

สำหรับผม ถ้าสมรรถนะดี แต่ไม่สวย ผมก็ไม่เอา
ผมเลือกทั้ง 2 อย่างพร้อมๆกัน

แต่แบรนด์ ก็ไม่เอาอินดี้มากเกินไปนัก
ถ้ามีเงินเหลือเฟือ ได้หมดทุกแบรนด์

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
lookism ครับ เหมือนคนเราจะคบกันหญิงชาย ช่วงแรกๆถ้าหน้าตาไม่ได้ พูดอะไรก็ผิด

ออฟไลน์ SM.

หน้าตามีผลแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมขอหน้าตาดี. เท่ากับขับดีครับ

หน้าตาดีขับห่วยกว่าที่รับได้. ขอแค่มองพอ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ิิbeAchbanK

• Newbie
  • *
ความสวยคือการตลาดอย่างนึง ลูกค้าบางคนตัดสินใจซื้อเพราะความสวย แต่ก็ต้องเลิกใช้ไปเพราะตอบโจทย์ได้แค่ความสวย ส่วนการตลาดที่ดีคือ service + คุณภาพ แต่ราคารถยนต์นี่ราคาหลายแสน ก็ต้องเป็น service + คุณภาพ +เงินในกระเป๋าคนซื้อ    อย่าลืมนะครับบางคนซื้อป้ายแดงคันเดียวใช้เป็น สิบปีขึ้น เพราะไม่มีความจำเป็นต้องออกรถใหม่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จริงๆ ผมก็เลือกหน้าตามาก่อนนะ
พวกเครื่องยนต์ ความปลอดภัย ราคา ค่อยไปดูอีกทีว่ารับได้ไหม

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
First Impression สำคัญมากครับ แค่เห็นหน้าตาก็ดึงดูดให้คนเกิดความสนใจก็มีชัยไปครึ่งนึงแล้ว ผมเองก็เป็นครับ ยอมรับเลยว่าตอน Accord G9 เปิดตัวมานี่แอบยิ้มทุกครั้งที่ได้เห็นบนท้องถนน เป็นความฝันเลยว่าถ้ามีกำลังทรัพย์เพียงพอจะซื้อมาใช้

ผมยังโชคดีที่ศึกษาหาข้อมูลและเจอเวปนี้จนทำให้รู้ว่า ควรทดลองขับก่อนซื้อ เลยได้รู้ว่าความต้องการในการใช้รถนั้นมีอีกหลายๆเรื่องนอกจากแค่มองจากหน้าตาภายนอก

ออฟไลน์ akewizard

รถยนต์ทุกยี่ห้อมันมี Defect หมดล่ะครับ มีมากมีน้อยต่างกันไป ถ้ามันไม่ได้ถึงขนาดคอขาดบาดตายก็ไม่เป็นไรหรอกครับ

ที่เหลือก็เป็นเรื่องของการออกแบบล้วนๆ...

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

สำหรับผม หน้าตามีส่วนครับ แต่ถ้าจะซื้อจริง ๆ ต้องหาข้อมูลเพิ่ม และต้องตอบโจทย์ได้ แต่ถ้ามีข้อด้อยบางข้อ อาจจะพอรับได้ ถ้ามี DEFECT เยอะ ๆ ก็ไม่เอาครับ สวยแต่รูป จูบไม่หอม ตรอมใจเรื่องซ่อม BYE ดีกว่า

ออฟไลน์ InBkk

Ranger Everest นี่ใช่เลย ปัญหาไม่ถึงกับเยอะจนรับไม่ได้ แต่ก็ถือว่าไม่น้อย ก็ยังขายดีเทน้ำเทท่า แม้จะไม่ได้สดใหม่อะไรมาก

ออฟไลน์ h0661036

Fiesta เลยฮะ  สวย ช่วงล่างดี ราคาเป็นมิตร เทคโนโลยีจัดเต็ม   ตอนออกมาใหม่ ๆ คนซื้อพวก vios เหมือนโง่มากเลย ปล่อยให้พี่โตเอาเปรียบ

แล้วตอนนี้ละ