ผู้เขียน หัวข้อ: ผมกำลังจะเปลี่ยนจาก Camry HV Premium เป็น 320d คิดว่าอย่างไรกันบ้างครับ  (อ่าน 10175 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Camry ให้ได้แทบทุกอย่างยกเว้นแบรนด์ที่สู้ไม่ได้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ps000000

มีหลายคนที่ขยับจาก D Seg ธรรมดาไป C Seg Premium

ออฟไลน์ Jimbo

• Jr. Member
  • **
ผมนี่น่าจะใกล้เคียงสุดละครับ ลูก 3 เปลี่ยนจาก camry hv cd 2012 มา 320d iconic การขับขี่ดีกว่าชัดเจนมากครับ การเก็บเสียงจากพื้นผมให้คัมรี่นะ แต่รอบๆคันผมให้บีเอ็มนำนิดนึง ความสบาย ด้านหลังคัมรี่ชนะครับ แต่เด็กตัวเล็กไม่มีปัญหาอะไรมากของผม คนโตนั่งหน้า แม่รบกับอีกสองด้านหลัง
ที่นั่งคนขับ ชอบบีเอ็มมากกว่า รู้สึกเหมาะกับคนชอบขับรถตำแหน่งดีหมดยกเว้นท้าวแขนซ้ายให้แคมรี่
ความประหยัด เส้นทางเดียวกัน 320ดี ประหยัดกว่าครับ ขับแบบเดียวกันทุกอย่าง
เปลี่ยนเพราะ วิ่งมา 70,000 โล ราคาตกเร็วมากครับขายได้ 45%ของราคารถในเวลา ไม่ถึง 4 ปีดี
ผมว่าถ้าลูกยังไม่โตมาก ก็ยังนั่งได้สบายครับแล้วพอใกล้ 10 ขวบก็เปลี่ยนอีกรอบครับ
300-320-330-340-380 now 339

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ถ้าขับคนเดียว 320d  (แต่ผมคิดว่าเจ้าของกระทู้น่าจะเอา 320i) ก็ได้ครับ   ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาก็จัดไปเพราะ deal นี้คงขาดทุนมหาศาล

ผมก็เพิ่งออกรถใหม่ทุกวันนี้เห็น 320d ยังอดเสียดายไม่ได้เลย คือผมไม่ชอบหน้าตาภายนอกของ camry แต่ซื้อเพราะว่ามีลูก 2 เจ้า 320d ไม่ตอบโจทย์ 

ออฟไลน์ V221

ถ้าจะเปลี่ยนเพราะเสียงประตูก็ขอแนะนำให้ไปหาช่างประตูเก่งๆอย่างช่างแก้วดูก่อนดีไหมครับ? สมัยก่อนผมใช้Benzแล้วกลอนประตูแข็งๆต้องใช้แรงดึงมากๆ ไปหาช่างแก้วปรับตั้งแล้วนุ่มแบบคนละเรื่องเลยครับ
เบอร์โทรช่างแก้ว 0818081281 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2017, 08:02:50 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
ขอบคุณมากครับ ทุกท่านที่ช่วยแนะนำ โดยเฉพาะคุณ Jimbo ครับ iconic แทบจะไม่มีอะไรให้เลยนอกจาก การขับขี่ที่ดีเลยนะครับ

ออฟไลน์ Jimbo

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากครับ ทุกท่านที่ช่วยแนะนำ โดยเฉพาะคุณ Jimbo ครับ iconic แทบจะไม่มีอะไรให้เลยนอกจาก การขับขี่ที่ดีเลยนะครับ
แต่ผมกลับชอบมากกว่าครับ เพราะเวลาไปทำงานผมไปกลับ 100 กิโลบนมอเตอร์เวย์ครับ ขับ bmw รู้สึกดีกว่ามาก และด้วยผมเลือกตัว camry hybrid ตัวต่ำสุดด้วยมั้งคับเลย option ไม่ต่างเท่าไหร่ อยากได้จริงๆแค่ comfort entry กับม่านหลังเท่านั้นละครับ แต่ไม่มีก็ไม่เสียหายได้รถที่ขับแล้วรู้สึกเป็นอันเดียวกับรถ Bsi 6 ปี120,000 km ประกัน 6 ปีลูกๆ(ชายล้วน)ชอบ เมีย(ตัวเล็ก)นั่งหลังไม่บ่นก็ตอบโจทย์คนที่ขับราวๆ 24000 กิโลต่อปีแบบผมละครับ ลองทำโจทย์ตัวเองขึ้นมาแล้วใส่เครื่องหมายถูกดูครับ อันไหนมากกว่าเลือกคันนั้น
300-320-330-340-380 now 339

ออฟไลน์ h22a

ผมใช้รุ่น F30  320i  กับ Camry Hybrid CD 2012  AVV50
คัมรี่ นั่งสบายกว่าทุกตำแหน่ง เครื่องเงียบกว่าในทุกเวลา
อัตตราเร่งสูสีกัน
แต่ การเบรค และความมั่นใจในช่วงล่าง F30 เหนือกว่าอย่างเห็นได้ชัด ซึ่งส่งผลต่อความสนุกในการใช้งาน

ผมเลยไปเปลี่ยนผ้าเบรคและโช๊คอัพ ให้คัมรี่
ใช้ Bendix Ultimate และ Kayaba New SR Special ตัวฟ้า มันก็ดีขึ้นเยอะนะครับ
ผมว่าประมาณ 80% ของ F30 แล้ว  ;)

รับทราบครับ สบายก็อยู่ที่เดิม หาทางซ่อมเสียงกันต่อไป
Iconic ผมทำใจลำบากเหมือนกันครับ นู้นนี่หายไปเยอะเลย

ถ้าเป็น HV CD ผมคงตัดสินใจอะไรง่ายกว่านี้เยอะเลย
Premium มันมีครบ ต้องขอเวลาจริงๆครับ

ออฟไลน์ bingoman

อยากทราบเรื่องการเก็บเสียงหน่ะครับ 320d โอเคไหม ถ้าเทียบ Camry Premium

ถ้าเสียงลมและเสียงยาง  ซีรี่3 F30 ไม่เงียบนะครับ  ยิ่งยาง Bridgestone S001 ติดรถมา  วิ่งที่ >140 km/h  เสียงดังค่อนข้างมากนะ  ผมผิดหวังเรื่องเสียงดังเล็กน้อย  แต่ให้อภัยเพราะสมรรถนะดีกว่าเยอะ  แถมประหยัดน้ำมันในระดับที่ดี  จะซื้อ BMW ก็ต้องคิดว่าซื้อมาเพราะขับสนุก ซิ่งมัน  แต่ถ้าจะซื้อมาเพราะอยากได้ความนุ่มเงียบ  ใช้ Camry ต่อเถอะครับ  หรือไม่งั้นก็ไป Benz ครับ

รับทราบครับ

ออฟไลน์ TorTy

ถ้าจะเขยิบจริงๆอย่าลืม Lexus GS250 รถเกร์ย หรือ E-Class ตัวประกอบใยเห็นว่า 3ล้านต้น 31 นี้รู้กันครับ
หรือ จะเล่น ซี่รี่ 5 F10 ที่กำลังตกรุ่นราคาดีงามแต่เป็นผมคงรอตัวใหม่เลยถ้าลังเลอย่ารีบเลยครับจากใจ

คนเคยใช้ E90 รถมันเล็กไปผมว่าถึง F30 จะใหญ่ขึ้นก็เถอะใช้แคมรี่มาแล้วมาใช้รถเล็กลงอิดอัดครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ผมได้ทดลองขับ 320d แล้ว ทุกอย่างโอเค แค่ option ที่หายไปบานเบอะ แคบดี เบาะหลัง พี่บุฟองน้ำมาให้ผมหรือเปล่าหนอ แข็งจริง
ช่วงล่างผมยอมรับว่ามันดีมากครับ แต่ได้ทดลองวิ่งที่ 120-140 ระยะสั้นนิดเดียว เลยไม่ได้จับเลยว่า เสียงลม เสียงยาง ระหว่าง camry กับ 320d อันไหนจะเงียบกว่ากัน

ผมคิดถูกหรือคิดผิดครับนี่ที่จะเปลี่ยน
สาเหตุที่จะเปลี่ยนคือ ผมรับเสียง ก๊อกแก๊กๆ ที่ประตูทั้งคนขับคนนั่งไม่ได้อีกต่อไปแล้ว Toyota ก็หาไม่เจอ

ถ้าจะเปลี่ยน เพราะ เสียง อยู่ที่เดิมก็ได้ครับ

ลองพยายามไล่หาจุดให้เจอ หรือ หาช่างประตูเก่งๆ ตามที่สมาชิกหลายๆท่านแนะนำก็ได้ครับ

อยากทราบเรื่องการเก็บเสียงหน่ะครับ 320d โอเคไหม ถ้าเทียบ Camry Premium

ถ้าเสียงลมและเสียงยาง  ซีรี่3 F30 ไม่เงียบนะครับ  ยิ่งยาง Bridgestone S001 ติดรถมา  วิ่งที่ >140 km/h  เสียงดังค่อนข้างมากนะ  ผมผิดหวังเรื่องเสียงดังเล็กน้อย  แต่ให้อภัยเพราะสมรรถนะดีกว่าเยอะ  แถมประหยัดน้ำมันในระดับที่ดี  จะซื้อ BMW ก็ต้องคิดว่าซื้อมาเพราะขับสนุก ซิ่งมัน  แต่ถ้าจะซื้อมาเพราะอยากได้ความนุ่มเงียบ  ใช้ Camry ต่อเถอะครับ  หรือไม่งั้นก็ไป Benz ครับ

C W205

C300 ไม่นุ่มและไม่เงียบครับ

C350e นุ่มขึ้นแต่ก็ยังไม่เงียบครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เสียงที่ขอบกระจก พวกยางขอบกระจกเหลือเปล่า
ถ้าชอบขับรถ ชอบภาพลักษณ์ ผมว่าเหมาะแล้ว แต่ถ้าไม่ผมว่าไม่น่าเปลี่ยน

สรุป ผมตัดสินใจ ออก 320d Celebration เรียบร้อยแล้วครับ
ขอบคุณทุกท่าน
หวังว่า คงตัดสินใจถูก ที่ไม่ออก 330e

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
สรุป ผมตัดสินใจ ออก 320d Celebration เรียบร้อยแล้วครับ
ขอบคุณทุกท่าน
หวังว่า คงตัดสินใจถูก ที่ไม่ออก 330e

ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ  :)