ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 ที่นั่งด้านหลังผมว่าไม่น้อยนะครับ  (อ่าน 14765 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
Re: Mazda 3 ที่นั่งด้านหลังผมว่าไม่น้อยนะครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 22:10:08 »
ผมสูง 178 หนัก 85

เอาเป็นว่า ถ้าเลือกได้ ผมไม่นั่ง  ;D ;D ;D

Altis รู้สึกสบายกว่ามาก

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: Mazda 3 ที่นั่งด้านหลังผมว่าไม่น้อยนะครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 22:20:03 »
mazda 3 ผมว่าเบาะหลังมันชันเกินไปเลยนั่งไม่สบาย ถ้ามันเอนกว่านี้อีกนิดจะสบาย leg room สำหรับผมสั้นมากครับ ยิ่งถ้าเป็นคนขับเอง ข้างหลังเหลือให้หมานั่งได้อย่างเดียว (ผมสูง 187) ขณะที่ คันอื่นก็นั่งได้ครับ

แต่จริง ๆ สำหรับ syphy กับ altis ขอตัดคะแนนตรงเบาะนั่งหน้า เพราะแม้ถอยเบาะสุด เบาะก็ยังไม่พอดี ชันเข่าขับแล้วปวดเข่า ขณะที่ 3 กับ civic ไม่เป็น

สูงมากครับ  ??? ???

เมื่อกี้ผมให้แฟนขับ Camry ที่บ้าน ส่วนผมนั่งหลัง
ผมก็ยังรู้สึกว่า ความสบายมันไม่ต่างกันเยอะนะ ACV40 ก็น่าจะหลังชันมั้ง
แต่ที่ต่างกันคือคนนั่งกลางด้านหลัง ก็จะมีความกว้าง-แคบต่างกันตามขนาดตัวรถครับ
Mazda 3 มีพื้นที่ภายในที่สั้นกว่าคู่แข่งแน่นอนเพราะฝากระโปรงกินเนื้อที่ไปตั้งขนาดนั้น
แต่ด้านหลังก็นั่งสบายกว่าที่คิดสำหรับผม กับมีเบาะนั่งนุ่มๆ รองรับสรีระพอดี ส่วน Altis
ค่อนข้างแข็งๆ หนังกระด้าง (ไม่รู้คิดไปเองมั้ย) เบาะตึงๆ ไม่นุ่ม ผมเป็นคนหนึ่งที่สามารถ
เลือก Mazda 3 ไมเนอร์เชนจ์ โดยไม่ต้องสนใจ Altis, Civic ครับ ต้องไปลองดูคงคิดไม่เหมือนกัน
แต่ถ้าใครตัดทิ้งเพราะว่ามีคนบอกว่าภายในมันแคบก็น่าเสียดายที่ไม่ได้ไปลองดูก่อน

ส่วนเรื่องว่าด้านหลังจะแคบจนไปด้อยกว่า B car มั้ย ผมว่าไม่ครับ สบายกว่าเยอะ
ไม่งั้นคงไม่มาเทียบกับ Camry ที่บ้าน 555 เพราะก็ไม่ดู Vios, City มา ด้านหลังก็แคบกว่ากันเยอะ
หลังคาเตี้ยด้วย ดังนั้นผมว่าเงินที่จ่ายไปก็ได้ภายในที่เพียงพอระดับ C car แล้วล่ะ แม้ว่าเพื่อนๆ จะดู
ใหญ่กว่าก็ตาม แต่ไม่ได้น้อยนิดแบบ B car แน่นอน  :D

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 00:46:23 »
คีอเบาะรองนั่ง มาสด้า3 สั้น ยังไงๆ ก็เบาะรองน่องก็เมื่อย ออติสธรรมดา หานั่งได้ทั่วไปบนท้องถนน ซีวิคนั่งดี แต่จม โฟกัสหลังตรงเกินไป

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 06:50:35 »
น่าจะมีทดสอบปิดตาขึ้นรถเนอะ ขับทดสอบสัก10โล จะได้คำตอบว่ายังไงหว่า
เหมือนที่เค้าทดสอบ(หลอก)กินน้ำราคาแพง กับน้ำจากยี่ห้อราคาไม่สูง ด้วยการสลับน้ำในขวด ผลออกมาน้ำในขวดแพง(น้ำดื่มทั่วไป)อร่อยกว่าหรือเปล่า

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 13:30:38 »
คนเราจะนั่งท่าเดียว แข็งทื่อ ตลอดการเดินทางเลยรึ? ถ้านั่งแข็งทื่อแบบนี้ได้ นั่งรุ่นไหนก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ

นี่ยังไม่พูดถึงเบาะรองนั่งที่ 3 สั้นกว่าชาวบ้านเค้าอีก

ออฟไลน์ korkongzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 16:08:24 »
ถ้าคนนั่งหน้าปรับเบาะมาสุด ผมที่สูง185นั่งไม่ได้ครับ เข่าติด ฉะนั้นผมว่าแคบ และดูอึดอัดสำหรับผมครับ

ออฟไลน์ Atomica

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 16:22:07 »
ผมลองให้พ่อผมนั่งขับปรับเบาะปกติ(สูง 180 หนัก 75) แล้วผมนั่งหลัง (สูง 183 หนัก 60) เข่าชนเบาะพอดีครับ เข้าออกลำบากด้วย แต่เบาะนั่งสบาย พอเป็น Altis Legroom เหลือเยอะกว่า แต่พนักพิงหลังไม่สบายเท่าไหร่ Acv40 legroom เยอะ เบาะนุ่มดี พนักพิงหลังสบาย แต่ส่วนรองขาสั้น ต้องนั่งชันขานิดๆ
Honda City V '13
Toyota Altis 1.6G '16

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 17:02:30 »
มันก็แล้วแต่ความคิดของแต่ละคน และ สำหรับผมมันอึดอัดครับ

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 21:17:00 »
บางทีคนติก็ไม่รู้จะติอะไร เลยติเรื่องเบาะแคบละกัน ;D

ส่วนผมไม่คิดว่าเป็นปัญหาเลยเรื่องเบาะหลังแคบกว้าง เพราะถึงกว้างแม่ผมก็ชอบขยับมาเกาะเบาะคนนั่งหน้าจะได้คุยกันชิดๆอยู่ดี ผมเลยดูว่าคนนั่งหลังไม่เมารถก็โอเค

ออฟไลน์ tetayk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 12:02:28 »
ที่นั่งรถครับ ไม่ใช่โซฟาที่บ้าน ไม่ต้องสบายมากก็ได้ ถึงที่หมายก็พอ

ใครขึ้นรถผมแล้วบ่น โน่น ไปนั่งแท๊กซี่ สบายๆ ก็ไม่เห็นลงสักคน

คนซื้อไม่บ่น คนบ่นไม่ซื้อ (เพราะไปซื้อโซฟามาขับแทน)