ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างควรเปลี่ยนตอนเสีย หรือ เปลี่ยนก่อนเสียดีครับ  (อ่าน 8402 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chotjirat Amparat

• Jr. Member
  • **
รถ Fortuner 2010 ใช้มาเกือบ7ปีละครับระยะทางประมาน160000กม. อยากรู้ว่าช่วงล่างเช่นโช๊ค สปริง มีอายุการใช้งานเท่าไหร่ครับ
จริงๆแล้วอยากเปลี่ยนก่อนเสียนะครับ แต่ไม่รู้ว่าระยะทางตามระยะคือกี่ กม. ถึงจะต้องเปลี่ยนครับ??

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
ใช้มาแสนหกหมื่นน่าจะเปลี่ยนอะไรไปแล้วบ้างนะ

ออฟไลน์ mamaman

แล้วแต่งบครับ
ถ้างบไม่ใช่ ปัญหา
ก็เปลี่ยน ตาม ระยะ มันเลย ทำแบบ Overhaul นะครับ ไม่เสีย แต่เปลี่ยน ตามอายุ

แต่ผมไม่คับ งบน้อย รอดูอาการ ใกล้ๆ เสียก่อน แต่ก็ดูยาก 

ออฟไลน์ Smith686

ใช้มา 7  ปี ลูกยางช่วงล่างคงหมดอายุแล้ว โช๊กอัพก็คงไม่หนืดเหมือนเดิมแล้ว แต่สปริงอาจจะเหมือนเดิมหรือไม่เหมือนเดิมก็ได้

ออฟไลน์ flybigbear

ใช้มาแสนหกหมื่นกิโลแล้ว ก็เข้าอู่เปลี่ยนได้เลยครับ ให้ช่างเปลี่ยนพวกปีกนก ยางหุ้มเพลา ชีลล้อ น็อตล้อ ใบจาน ผ้าเบรค สปริง โช๊คอัพ

ออฟไลน์ mamaman

ใช้มาแสนหกหมื่นกิโลแล้ว ก็เข้าอู่เปลี่ยนได้เลยครับ ให้ช่างเปลี่ยนพวกปีกนก ยางหุ้มเพลา ชีลล้อ น็อตล้อ ใบจาน ผ้าเบรค สปริง โช๊คอัพ

หะ เปลี่ยน พร้อมกันหมด นี่ จุกเลยนะครับ
รถผม โช้ค ยางหุ้มเพลาไปแล้ว ซื้อของมาเปลี่ยน อู่นอก ไวกว่า

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
ช่วงล่างผมเปลี่ยนตามอาการครับ ถ้าเสียก็เปลี่ยนแต่จะเปลี่ยนให้ครบเลย จะได้ไม่ต้องรื้อบ่อย

ออฟไลน์ Newhang

รถกระบะดัดแปลงวิ่งขนาดนี้ผมว่ายังไม่เสียนะ ผมกะจากที่ผมใช้มันยังไม่เป็นไร

ออฟไลน์ Nikle_pk

เข้าตรวจสอบ และเปลี่ยนตามอาการครับ
อะไรเสีย อะไรเสื่อม ก็จับเปลี่ยนไปครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• **
เข้าตรวจสอบ และเปลี่ยนตามอาการครับ
อะไรเสีย อะไรเสื่อม ก็จับเปลี่ยนไปครับ
คือรถคันนี้เข้าศูนย์ตลอดครับแต่อยากได้ยินคำตอบว่าช่วงล่างควรเปลี่ยนแล้วนะเพราะถ้าไม่มีคำนี้ออกจากศูนย์บริการคนที่บ้านก็จะไม่สนใจแม้ว่าจะอธิบายแล้ว
ปกติศูนย์จะบอกตอนรั่วอย่างเดียวหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Lancer

ขับทั่วไป คนในรถมักไม่ค่อยรู้ครับ เพราะมันค่อยๆเสียวันละน้อย ไม่ใช่อยู่ๆอาการเปลี่ยนเลย 

สรุปง่ายๆ เช็คเจอก็เปลี่ยนครับ

• **
ใช้มาแสนหกหมื่นน่าจะเปลี่ยนอะไรไปแล้วบ้างนะ
ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ
อยากลองเปลี่ยนช่วงล่างอยู่เหมือนกัน
รถคันนี้เข้าศูนย์ตลอดศูนย์ไม่แจ้งว่าเสียทางบ้านก็ยังไม่เปลี่ยนแต่ถ้าศูนย์บอกว่าควรเปลี่ยนทางบ้านไม่ขัดเลยครับ

ออฟไลน์ CJ.

ศูนย์เช็คว่าต้องเปลี่ยนชิ้นไหนก็ค่อยเปลี่ยนครับ ถ้ามันไม่เสียอยู่ดีๆจะไปอยากเปลี่ยนก็ไม่ใช่ที

ปล.รถที่บ้าน(ยี่ห้ออื่น) เปลี่ยนชิ้นส่วนช่วงล่าง ตอนประมาณ 2 แสนเศษๆ ครับ
ศูนย์เช็คระยะนี่แหละ ตัวไหนเริ่มเสีย/เสื่อม ตัวไหนพัง เปลี่ยนใหม่เลยครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ichamz

ของผมตัว trd ปี 2009 วิ่ง 130,000  ตอนนี้ เปลี่ยน โช๊ค ไป สปริง ยัง trd เดิม  แต่รถมีอาการ วิ่งแล้วไม่นิ่ง  หาอะไรก็ไม่เจอว่าอะไรพัง เข้า ศูนย์ ก็ปกติ  สลับยางแล้ว ถ่วงล้อ อาการดีขึ้นหน่อย  ตอนนี้ ยางหุ้มเพลา แตกอันนึงแล้ว จอดไว้ยังไม่ว่างไปเปลี่ยนเลย

สำหรับผม ไม่เจอเสียก็คงไม่เปลี่ยนครับ เพราะ อะไหล่ ก็ไม่ถูกเลย ถ้าเปลี่ยน ยกชุด ><

ออฟไลน์ shikimaru

อายุขนาดนี้ผมว่า บูทมีขาดบ้างแล้วละครับ แต่มันไม่เห็นมาก ยิ่งภ้าไม่จับอาการคงไม่รู้สึกเลย โช็คและสปริงสำหรับผมมีอายุแค่ 1 แสนกิโลเมตรเต็มที่ ผมจับเปลี่ยนที่ 9 หมื่นทั้ง 2 อย่าง เพราะมันเสื่อมสภาพไปบ้างแล้ว สปริงนี่วัดขอบล้อดูก็รู้แล้วว่าทรุด โช็คจากที่เดิมๆเคยไม่เด้ง หรือเด้งนิดๆ กลายเป็นกระโดดมากขึ้น

ออฟไลน์ seeker

บางทียังไม่เสีย แต่ก็เสื่อมตามกาลเวลา มีงบก็เปลี่ยนเถอะครับ
แล้วจะรู้สึกว่ารถดีขึ้นเยอะเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ของแบบนี้แล้วแต่ความพอใจครับ อยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนเลยอายุมันก็เยอะแล้ว คงอีกไม่นาน

ออฟไลน์ mothsan

รถญีปุ่นเจ้าตลาดส่วนใหญ่ เริ่มซ่อมช่วงล่างหลังจาก 2 แสนไปแล้วครับ
ยิ่งถ้าเป็นกระบะ 2 แสน สบายๆ

ปล. ถ้าเป็นคนขับรถที่ปกตินะครับ พวงที่รูดหลุม ไม่เคยเบรคก็ซ่อมกันไป

ออฟไลน์ kiwiwi

ของผมเปลี่ยนตอนเสียแรกๆครับ
แต่ต้องเปลี่ยนยกชุดเลย