ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็น: กรณีมอเตอร์ไซค์. วิ่งสวนเลน คร่อมเส้นทึบ  (อ่าน 4986 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
วิ่งเต็ม 2 เลน จะไม่หลบให้ รถน้อยและถนนโล่งจะหลบให้บ้างครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เป็นผมนะครับ. มารยาทในระดับที่ผมถุมิใจเนี่ยะ

หากเจอ. มนุษย์ที่ทำผิด พรบ. บนท้องถนน เช่น. ยายแก่ขี่มอเตอไชต์สวนเลน
ยายแก่หาบของไม่จ้ามทาวม้าลาย

ผมเอื้อเฟื้อไห้ครับ. ในรุปถนนมันโล่ง
หากได้ดุรุปน่าจะมีน้ำใจกันบ้าง..

ไม่ต้องไปแถสมมุติสถานการถนนแบบอื่น. จขกทก้อถ่ายรุปมา

ถูกครับ มอไซสวนเลน กับยายข้ามถนน คือคนละเหตุการณ์กัน อย่าไปแถสมมุติสถานการณ์แบบอื่นนอกเหนือจากหัวข้อเลยครับ

มีน้ำใจน่ะใช่ครับถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ แต่ถ้าถามว่าควรข้ามหรือควรเบี่ยงออกมามั้ย คำตอบคือไม่ครับ ยังไงก็อันตราย ถ้ามีวินัยแล้วเลิกมักง่ายกันแบบนี้จะช่วยลดอุบัติเหตุได้เยอะครับ และทำให้การจราจรสะดวกคล่องตัวขึ้นอีกด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 13:32:26 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เป็นผมนะครับ. มารยาทในระดับที่ผมถุมิใจเนี่ยะ

หากเจอ. มนุษย์ที่ทำผิด พรบ. บนท้องถนน เช่น. ยายแก่ขี่มอเตอไชต์สวนเลน

ผมเอื้อเฟื้อไห้ครับ. ในรุปถนนมันโล่ง
หากได้ดุรุปน่าจะมีน้ำใจกันบ้าง..

ไม่ต้องไปแถสมมุติสถานการถนนแบบอื่น. จขกทก้อถ่ายรุปมา

ถูกครับ มอไซสวนเลน กับยายข้ามถนน คือคนละเหตุการณ์กัน อย่าไปแถสมมุติสถานการณ์แบบอื่นนอกเหนือจากหัวข้อเลยครับ

มีน้ำใจน่ะใช่ครับถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ แต่ถ้าถามว่าควรข้ามหรือควรเบี่ยงออกมามั้ย คำตอบคือไม่ครับ ยังไงก็อันตราย ถ้ามีวินัยแล้วเลิกมักง่ายกันแบบนี้จะช่วยลดอุบัติเหตุได้เยอะครับ และทำให้การจราจรสะดวกคล่องตัวขึ้นอีกด้วยครับ
คิดดีครับ. มีน้ำใจกันเนอะ

จะยายหาบจองข้ามถนน. จะยายหาบของสวนถนน
เราขับรถก็มีน้ำใจกัน ดีแล้วครับ.

ในที่สุดก้อยังมีคนมีน้ำใจกันหลายคน

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
คนทำผิด แล้วถามหา น้ำใจ หรือ มารยาท จากอีกฝั่ง(คนทำถูก) บางทีก็เหนื่อยจะอธิบาย

ทำถูกด้วยกัน แสดงน้ำใจกัน แสดงมารยาทที่ดีต่อกัน

ทำผิดด้วยกัน ถือว่าหยวนๆยอมๆกันไป

คนละกรณี

คำว่า ใจเขาใจเรา ใช้ให้ถูกเวลาและสถานที่

คนทำถูก แสดงน้ำใจ นั่นคือการที่เขาแสดงน้ำใจ

ไม่ใช่คนทำผิดจะมาเรียกร้องให้คนทำถูกแสดงน้ำใจ

คล้ายๆกรณีขึ้นรถเมล์ แล้วจะลุกให้นั่งหรือไม่ลุกให้นั่ง เป็นสิทธิ์ของคนขึ้นก่อน

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

Nonlamer

คนทำผิด แล้วถามหา น้ำใจ หรือ มารยาท จากอีกฝั่ง(คนทำถูก) บางทีก็เหนื่อยจะอธิบาย

ทำถูกด้วยกัน แสดงน้ำใจกัน แสดงมารยาทที่ดีต่อกัน

ทำผิดด้วยกัน ถือว่าหยวนๆยอมๆกันไป

คนละกรณี

คำว่า ใจเขาใจเรา ใช้ให้ถูกเวลาและสถานที่

คนทำถูก แสดงน้ำใจ นั่นคือการที่เขาแสดงน้ำใจ

ไม่ใช่คนทำผิดจะมาเรียกร้องให้คนทำถูกแสดงน้ำใจ

คล้ายๆกรณีขึ้นรถเมล์ แล้วจะลุกให้นั่งหรือไม่ลุกให้นั่ง เป็นสิทธิ์ของคนขึ้นก่อน

+1 ครับ

Nonlamer

คิดดีครับ. มีน้ำใจกันเนอะ

จะยายหาบจองข้ามถนน. จะยายหาบของสวนถนน
เราขับรถก็มีน้ำใจกัน ดีแล้วครับ.

ในที่สุดก้อยังมีคนมีน้ำใจกันหลายคน

ยังไม่กลับเข้าฝั่งอีกหรือครับ  :o  ทั้งๆที่ตัวเองบอกเองแท้ๆว่าอย่านอกเรื่อง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมไม่หลบครับ กดแตรเป็นระยะ ถ้าชนขึ้นมาก็ไปโรงพักครับ เตรียมใจไว้แล้ว
อันนี้ขอบอกว่าเยี่ยมครับ ไม่ได้ประชด ดีแล้วล่ะ จัดการมันซะบ้าง อย่างผม รถคันสำรอง เจอมันสวนมาชนกรอบไฟเลี้ยวกระจกข้างร้าวเลย แล้วมันก็หนีไป ว่าจะไปแจ้งสน.ย้อนหลัง แต่ footage จากกล้องไม่ชัดเลยระบุตัวมันไม่ได้.. (แน่นอน มันหนีไป)