ผู้เขียน หัวข้อ: Micro User's Review : Honda City 2009, SV Model, รถดีๆที่น่าใช้อีกคัน...  (อ่าน 51024 ครั้ง)

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
Re: Micro User's Review : Honda City 2009, SV Model, ตอบได้ทุกโจทย์ที่ต้องการ...
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 18:28:53 »
ขอบคุณมากเลยครับ
ชอบลายละเอียดเยอะมากๆ

ออฟไลน์ Artty_Ray

• Full Member
  • -!@#$%
Re: Micro User's Review : Honda City 2009, SV Model, ตอบได้ทุกโจทย์ที่ต้องการ...
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 18:44:03 »
เป็นรีวิวที่แปลกดีจังไม่เหมือนใคร ยังกะอ่านพวกไฟล์ pdf
แต่ก็ขอบคุณครับ  :D
My impression is Impreza

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 19:14:46 »
เป็น review แรกที่อ่านเเล้วให้ความรู้สึกเหมือนอ่านการ์ตูนเลยอะ

ชอบมากเลยครับ

ขอบคุณสำหรับ review นี้ครับ

ออฟไลน์ qx2222

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 19:54:38 »
ทุกอย่างก็ดีนะแต่ผมไม่เห้นด้วยเรือ่งประตูอะที่บอกว่าใหญ่และหนักปิดได้หนักแน่น แต่เท่าที่ผมลองนะรุ้สึกจะบางและเบาเท่านี้เองที่ติดใจ(เมื่อเทียบนิววิออส)

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 20:00:16 »
เรื่องประตูผมเดาว่าไม่ได้เทียบกับ vios ครับ จขกท น่าจะเทียบจาก type Z คันเก่า (แต่ผมก็ไม่รู้ vios มันหนักกว่ายังงัย แหะๆ )

พออ่านจบอยากให้ จขกท ไปเอา TDCi มาไว้ในครอบครองเพื่อทำ รีวิว เร็วๆเลย อยากอ่านมาก ^^

ออฟไลน์ qx2222

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 20:10:28 »
รุ้สึกจะโดนต่อต้านเยอะแน่ แต่ผมพูดด้วยความเป็นกลาง

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• Sr. Member
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 21:54:30 »
ประตูมันดูเหมือนหนักครับ
ที่เปิดก็หนัก ดึงเปิดทีนึงใช้แรงเยอะมาก ๆ

เพื่อนผมมาเปิดก็บอกว่าหนักกันทุกคนครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Valkilrey

Re: Micro User's Review : Honda City 2009, SV Model, รถดีๆที่น่าใช้อีกคัน...
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 22:16:21 »
ดี่ใจที่คุณ expextoz อ่านแล้วสนุกนะครับ

ขอบคุณที่คุณ AKEEMVV944 มา comment หลายๆอย่างนะครับ
    >ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมรุ่น 2010 ถึงตัดเบาะกันน้ำออกไป แต่อาจมี feedback ที่ไม่ดีจากลูกค้าก็เป็นได้
    >เรื่องอัตราสิ้นเปลือง ผมว่าส่วนนึงมาจากการที่ทั้งผมและแฟนได้ขับรถมานาพอดู เลยพอจะรู้จังหวะการเหยียบคันเร่งและเบรคให้สัมพันธิ์กัน ส่งผลให้ตัวเลขค่อนข้างดี ถ้าเป็นช่วงที่ขับรถเป็นใหม่ๆ ตัวเลขคงลดไปอีกราวๆ 10-20% แน่นอน...
    >ค่อนข้างน่าแปลกใจมากๆสำหรับรุ่นรองที่ได้ล้อ 15 เพราะผมลองคำนวณแก้มยางแล้ว หนากว่าขอบ 16 อีก จากความเชื่อที่ว่าแก้มยางที่หนากว่า ย่อมส่งผลต่อความนิ่มที่มากกว่า ท่าจะไม่จริงในกรณี City นี้เสียแล้ว... อาจมีตัวแปรอื่นที่ระบบกันสะเทือน รวมถึง spec ของโช้คอัพและสปริงที่ใส่มา
    >ความสบายของเบาะหลัง จริงๆผมอยากให้ทาง Honda ใส่เข้าไปในตัวรองรุ่น V ด้วย แบบนี้เหมือนๆจะบังคับกลายๆให้คนที่อยากได้หมอนหนุนคอเบาะหลัง+เบาะเอนได้หนึ่งระดับ ต้องเล็งรุ่น SV แทน...ซึ่ง Option อย่างอื่น ลูกค้าอาจไม่ต้องการก็ได้...
    >ส่วนเวลานั่งเบาะหน้า ผมชอบเอนเบาะเหมือนกัน ไม่งั้นรู้สึกจะอึดอัดไปหน่อย
    >อยากบอกว่า 205/50R16 ย้วยมากๆครับ แต่ตาม spec ของหน้ายางแล้ว สามารถใส่กับล้อแม็กหน้ากว้าง 5.5-7.5 ได้สบาย ส่วนของ City คันนี้ หน้ากว้าง 6.0 จึงใ้ช้ได้โดยไม่มีผลในด้านลบของสมรรถนะมากนัก ผมว่านะ...(แต่ถึงจะมี ผมกับแฟนก็ไม่ใช่คนที่จะขับซิ่งอะไรมากนัก สังเกตุได้จากรีวิวในส่วนการขับจะมีไม่มาก แค่พูดทั่วๆไป ดังนั้นกับขนาดหน้ายางที่กว้างขึ้นอีก 20mm ที่น่าจะส่งผลต่ออัตราสิ้นเปลืองนิดหน่อย จึงอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2010, 00:13:17 โดย Valkilrey »

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 22:31:39 »
ขอบคุณ toon_thanarit ที่ comment ในเชิงบวกให้รีวิวนี้นะครับ

ขอบคุณ Mr.art_tygti ที่มาโพสนะครับ ผมเองชอบอะไรๆที่บางครั้งไม่เหมือนคนอื่นเค้าอยู่แล้ว และวิธีการโพสรีวิวรูปแบบนี้ก็ช่วยให้ประหยัดเวลาไปได้มาก

ขอบคุณ  integra มากครับที่ให้เปรียบรีวิวผมเหมือนการ์ตูน ผมลองย้อนไปอ่านดู จริงอย่างที่ว่าเลย

ขอบคุณ qx2222 สำหรับความเห็นเรื่องประตูนะครับ จริงอย่างที่คุณ Nioka บอกครับ คือเทียบกับ Type Z คันเก่า ที่เวลาปิดประตูหน้า จะไม่หนักแน่นเท่า ส่วนประตูหลังของ City คันนี้ ยอมรับว่าบางและเบาอย่างที่บอกครับ...ถ้าเทียบกันแล้ว ประตูหน้าไม่ต้องใช้แรงมากในการปิดให้สนิทโดยเสียงไม่ดัง แต่ตอนดึงเปิดออก ต้องใช้แรงมากพอดู (ขนาดผมที่เป็นผู้ชายยังรู้สึกเลย ดังนั้นเวลาแฟนเปิดเอง ก็เห็นเค้าต้องใช้แรงพอดู) ส่วนประตูหลัง เวลาปิดต้องออกแรงนิดนึง ถ้ารู้น้ำหนักแล้ว จะปิดสนิทโดยที่เสียงไม่ดังมากเช่นกัน
     >เรื่องโดนต่อต้านนี่ ผมว่าไม่น่าจะมีเกิดขึ้นในเวปบอร์ดนี้นะ เพราะเท่าที่สังเกตุมา ทุกๆท่านมีวุฒิภาวะอยู่พอสมควร รู้ว่าอะไรเป็นอะไร ความคิดคนเราเห็นต่างกันได้เสมอ แต่ทุกๆคนก็เคารพให้เหตุผลของกันและกันนี่ครับ นี่จึงเป็นสังคมที่สร้างสรรมากๆ ...เรื่องเกี่ยวกับความหนักของประตูนี้ ที่สุดแล้ว ก็อาจเป็นหนึ่งในจุดเสียที่ทาง Honda ต้องไปปรับปรุงใน Line ผลิตต่อไป หรืออาจต้องรอตัว Model Change เลยก็เป็นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2010, 22:33:42 โดย Valkilrey »

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 23:35:28 »
รีวิวทำออกมาได้น่าอ่านมากๆ ครับ

ขอบคุณมากนะครับ ^^

((นี่ขนาด Micro นะเนี่ย ยังยาวขนาดนี้))
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 00:01:18 »
ขอบคุณ W h i [ Z ] d o M™ สำหรับคำชมนะครับ จะพยายามสร้างสรรผลงานการรีวิวให้ดีๆยิ่งๆขึ้นไปในอนาคตครับ...
    >เรื่องความยาวนั้น อาจดูว่ามากสำหรับ 47 ภาพรีวิว แต่จริงๆแล้วน่าจะเยอะกว่านี้อีก เนื่องจากรถคันนี้ผมไม่ได้มีส่วนในการใช้งานเยอะเท่าแฟน เพราะเหตุผลหลักๆที่บอกไว้ต้นๆรีวิว คือซื้อมาแทน TypeZ คันเดิมของแฟน ดังนั้นความประทับใจต่างๆ รวมถึงการที่ได้สัมผัสกับรถที่น้อยกว่าแฟน จึงไม่สามารถเจาะลึกได้มากกว่าที่เห็น...แต่สำหรับ Focus TDCi นั้น ผมตั้งใจจะซื้อมาครอบครองและขับเองเสียส่วนใหญ่ (ในอัตราส่วน ผม:แฟน 80:20) ดังนั้นความยาวจะมากกว่านี้อีกเยอะ เพราะนอกเหนือจากลูกเล่นของรถที่มีมาให้เยอะแล้ว ยังจะรวมเอาอุปกรณ์ตกแต่งต่างๆที่คิดจะติดเพิ่ม เข้าไปด้วย เท่าที่คำนวณคร่าวๆ อาจมีถึง 80 ภาพรีวิว เป็นอย่างต่ำ...

ปล. ที่ประทับใจมากๆคือได้ feedback จาก member ระดับ full member, hero member หลายๆคนเลย ขอบคุณมากๆครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2010, 00:24:24 โดย Valkilrey »

ออฟไลน์ raulowen

Re: Micro User's Review : Honda City 2009, SV Model, รถดีๆที่น่าใช้อีกคัน...
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 00:37:19 »
ขอชมว่า ตั้งใจมาทำเสนอ ทำได้ดีมากเลยครับ

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 00:46:10 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

สุดยอดครับ รีวิวได้ละเอียดมากครับ  ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 01:55:23 »
รีวิวดีมากครับ แปลกแนวไม่เหมือนคนอื่นดีครับ  (เป็นแนวทางในการรีวิวของผมในอนาคตก็เป็นได้ ;D)

ในที่สุด  จขกท.  ก็ได้ Focus TDCi สมใจแล้ว  ผมเห็นอยู่ในบอร์ดเจ้ากัสบ่อยๆครับ 

เจ้าซิตี้น้าขายหรอครับ  หรือว่าจะมาจอดคู่กับเจ้ากัส  :D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 19:35:01 »
ขอบคุณอย่างมากเลยครับ ที่เข้ามาแชร์ ประสบการณ์ กับรถคันนี้

ประตู ผมว่า เบา แต่เสียงที่ฟังดูดี มาจาก ยางขอบประตู ที่ช่วยได้ระดับหนึ่งครับ

เป็นรีวิว ที่อ่านแล้ว นึกถึง ไฟล์ Power Point

เอิ๊กๆๆ

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 23:44:39 »
ขอบคุณ raulowen สำหรับโพสนะครับ ตอนทำก็พยายามใส่ความตั้งใจลงไปเยอะๆ อยากให้งานออกมาดี ถ้านับเวลารวมจริงๆตั้งแต่เริ่มคิดรูปแบบนำเสนอจนเสร็จสมบูรณ์ กินเวลาราวๆ 1 เดือนได้ ซึ่งก็ได้แรงบันดาลใจจากคุณ J!MMY ด้วย ที่มีความละเอียดแบบสุดๆในแต่ละรีวิวจนแทบเรียกว่าเป็นงาน masterpiece เลยก็ว่าได้

ขอบคุณ อันตัวข้าฯนี้มีนามว่า"หมู" เช่นกันครับ ตัวลอยจนชนเพดานเจ็บไปหมดแล้ว...

ขอบคุณ OHM.KRABI สำหรับความเห็นนะครับ
    >ต้องยอมรับว่า ถ้าไม่ได้ไปเห็นรีวิวรูปแบบนี้ในเวปบอร์ดอื่น ก็คงทำเหมือนๆทั่วไป ไปแล้ว...
    >ยังไม่ได้ซื้อ Focus TDCi ครับ... โครงการนี้ต้องเลื่อนออกไปอีกสักพัก...ด้วยเหตุผลสำคัญบางประการ...
    >ขาย City คันนี้? ถ้าสังเกตุดีๆในรูป Micro 47 แฟนผมเคยเอ่ยว่าอาจขายให้ญาติหลังผ่านไป 8-9 ปี ดังนั้นคันนี้ก็คงต้องอยู่กับผมและแฟนไปอีกพักใหญ่ๆเลย

ขอบคุณ J!MMY มากๆครับ...โอ...ไม่นึกฝันว่าบุคคลระดับตำนานจะเสียสละมา comment ให้ด้วย... ปลื้มจริงๆครับ...
    >และแล้วผมก็กระจ่างวันนี้เอง ว่ายางขอบประตูมีส่วนช่วยเรื่องเสียงปิด ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2010, 23:46:31 โดย Valkilrey »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 01:00:20 »

ขอบคุณ Ruksadindan ที่มาโพส นะครับ อาจต้องใช้เวลาเวลาในการ load ภาพสักหน่อย แต่เท่าที่ผมสังเกตุ รีวิวอื่นๆก็ใช้เวลาใกล้เคียงกันนะ

เข้ามาดูดึกๆหลังประกาศแชมป์ ก็โหลดได้ดีขึ้นนิดนึง ได้ทุกรูปรายละเอียดเยอะดีครับ

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

• Full Member
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 04:37:02 »
ขอบคุณมากเลยครับ สําหรับรีวิว

เห็นว่าจขกท ตั้งใจทํามาก

เดี๋ยวขออ่านก่อน เเล้วจะมาคอมเม้น ทีหลังนะครับ

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 09:48:10 »
ขอบคุณคอมเม้นท์จาก Lecter the Ripper นะครับ ...เรื่องรีวิว ผมว่าทุกๆคนก็ตั้งใจทำกันครับ เพียงแต่จะนำเสนองานออกมาในรูปแบบไหนเท่านั้น

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 16:17:24 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวนะครับ เดี๋ยวรีวิวของผมกำลังจะบังเกิดขึ้นภายใน 5.00 น. ครับ

เอ่อ...​พอดีว่า น่าจะเป็นพรุ่งนี้ครับเพราะว่ายังเตรียมรูปไม่ครบ หรือไม่ก็ต้องเป็นอีกสัก 1-2 อาทิตย์ (เพิ่มแฉให้ฟัง!หลังเข้าศูนย์ แต่มันเป็นศูนย์ที่ซื้อรถมา แลเข้าทุกครั้งน่ะสิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2010, 16:42:19 โดย Best_Vorakit »

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 01:00:39 »
City เป็นรถ เล็ก ที่ผมชอบมากครับ
1.กำลังเครื่อง มีมาให้ อย่างต่อเนื่อง แรงบิด เวลา เร่งแซงทำได้ เร้าใจผมหนัก 53 นั่งคนเดียว ใช้ โซฮอ 95 0-100 เคยทำได้ 10 วิ เท่านั้นแรงไหมละสำหรับเครื่อง 1500 cc  top speed แบบไม่รอไหล ทำได้ 160 หน่อยๆ หลังจากนั้น ต้องรอรอบเครื่อง พาไป กล่องตัด ที่ 190 (เกินพอแล้วสำหรับ รถระดับนี้)
เครื่องประหยัดน้ำมันได้จริง ไม่กด ไม่ลากรอบ วิ่งทางไกล ที่ 110 ได้ แน่นอน 17 โลลิตร ตาม มาตรวัต ตามหน้าปัด
2.พวงมาลัย และ ช่วงล่าง พูดถึงพวง มาลัย ผมว่าเบาๆ นะ ในความเร็วต่ำ และ ให้ความ มั่นใจได้ถึงสัก 140 เกินนั้น เริ่มมี ความรู้สึก ไม่มั่นใจเท่าไร
ช่วงล่าง รุ่น SV ผมมองว่ามัน ไม่นุ่ม อะไร เท่าไร กระด้าง ตามประสา แต่ก็ดีกว่าพวก Yaris เยอะ แต่ที่รับไม่ได้คือ มันเก็บเสียง ใต้ ท้องรถได้ แย่มากมาก ขับ40 3/เสียงเครื่อง ไม่ได้ยิน แต่ เสียงใต้ท้องรถ ถ้า วิ่งบน ถนน ซีเมนต์ ละก็ ดังเอ้าเลยละครับ
3.เบาะนั่งด้านหลัง ผมว่านั่งสบายนะ กว้างกว่า m2 vios yaris swift รวมถึง fiesta แน่นอน ปรับเอนได้อีก ระดับ ก็ โอเค พอใช้ได้
4. เครื่องเสียง แจ๋วแล้ว ไม่ต้องทำเพิ่มเลย Advance audio เขาดีจริง

นิยามสำหรับ city สำหรับผม
เครื่องแรง ประหยัด ได้จริง ช่วงลาง พวงมาลัย ไม่ได้ดีเลิศเลอ แต่ สอบผ่าน มีเครื่องเสียง ที่ให้คุณภาพ ที่ดีที่สุดในกลุ่ม  แต่ การเก็บเสียงใต้ท้องรถ ทำได้ไม่ดีเอาเสียเลย

ผมเชื่อว่า 1.5 i-vtec ของ 1.6 ของ fiesta ม้าเท่าๆกัน ผมว่าไม่แพ้กันหรอก
ใครบอกว่า fiesta 1.6 แรงกว่า city 1.5 อันนี้ต้องลอง ครับ

ออฟไลน์ RisTwY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 00:19:50 »
ทำรูปแบบออกมาได้ดีเข้าใจง่าย ละเอียด แปลกใหม่ดีครับ
ขอบคุณมากๆสำหรับการทำรีวิวดีๆมาให้อ่านครับ ^^

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 22:20:35 »
เท่าที่เคยขับบ่อยๆ แรงดีต้นจัด เหมาะสมมาก ประหยัดมากๆ ขนาดขับเร็ว 120-160 บางช่วงถึง 190 ประมาณ 10-15 นาที
ยังได้เฉลีย 14.7 โลลิตร ผมว่าประหยัดมากๆ ช่วงล่างจะมั่นใจน้อยลงถ้าเกิน 160 ไปแล้ว

ถ้าคิดจะซื้อคันถัดไปต้องเป็นซิตี้แน่นอน
จากที่มองๆ Fiesta ไว้เหมือนกันแต่พอลองขับแล้วภาพรวมไม่ถูกใจ ช่วงล่างแน่นกว่าซิตี้ แต่เวลานั่งภายในแล้วรู้สึกอึดอัดยังไงก็ไม่รู้บอกไม่ถูก แล้วผมว่า Design ภายในก็ OK แต่งานฉีดพวกพลาสติกหยาบมากๆ มีคมพลาสติกมากมาย
ลูบแล้วบาดมือตลอด

ออฟไลน์ Annie

• Newbie
  • *
    • http://www.facebook.com/spicyann
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 18:10:09 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวดี ๆ ค่ะ

»»»» ZooM   »»» •••  ZooM ••• «««  ZooM ««««