ผู้เขียน หัวข้อ: ถนนสายไหนบ้างที่น่านำรถไปขับเล่น ชิวๆ แบบโจ-ว่าน  (อ่าน 8062 ครั้ง)

ออฟไลน์ kopy081

• Jr. Member
  • **
วันนี้ดูโฆษณา vios ที่โจกับว่านแสดง
ดูแล้วเห็นว่าถนนเส้นนี้สวยจัง ถนนดีวิวสวย (มีเต่าด้วยแฮะ)
เลยอยากเอาคำของโจมาใช้กับแฟนบ้าง "ไปลองรถใหม่กัน" พาแฟนไปนั่งกินลมชมวิว ชิวๆสักหน่อย
แต่ผมไม่รู้จริงๆว่าถนนเส้นไหนสวยได้ขนาดนั้น เข้าใจว่าในโฆษณาเป็นเส้นที่จะไปปาย ซึ่งไกลมากเลยอ่ะครับ
ใกล้ๆกทม.พอมีบ้างไหมครับ และอยากถามว่า คุณคิดว่าถนนเส้นไหนน่าขับรถกินลมชมวิวมากที่สุดเท่าที่เคยไปมาครับ

ส่วนตัวผมอยากแนะนำมากๆๆๆๆ แต่มันดันอยู่ที่อเมริกาครับ เส้นจาก LA ไป San Fran แต่ให้ใช้เส้นเลียบหาดครับ
สวยเทพจริงๆ ผมเชื่อว่าหลายท่านเคยไปอเมริกาแต่ส่วนใหญ่จะไม่วิ่งเส้นนี้ เพราะมันอ้อมใช้เวลาราว11-12ชม. (แวะชมวิวบ่อยๆ) ขณะที่เส้นอื่นแค่6-7ชม.
ถ้าอยากขับชิวโปรดลองครับ ผมแนะนำอย่างยิ่งเลย ส่วนถนนในประเทศผมไม่รู้จริงๆ รอท่านๆมาตอบครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
เพิ่งไปเส้นสุรินทร์มา เส้นที่วิ่งผ่านตัวเมืองโคราช และเข้าบุรีรัมย์ไปสุรินทร์
ผมว่าวิวสองข้างทางก็ใช้ได้นะครับ

หรือถ้าไม่งั้นก็คงต้องวังน้ำเขียว

เพราะถนนที่เป็นภูเขา ขับได้วิวดีแบบนั้นก็ต้องภูเขาครับ

ส่วนตัวผม เส้นที่ชอบที่สุดคือแม่สลองไปอำเภอฝางครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Tonaka

ขับผ่านลำตะคลองตอนฟ้าหลังฝน  หรือไม่ก็แสงแดดหน้าหนาว  ก็หรูแล้วครับ

หรือไม่ก็อุโมงค์ต้นไม้แถวเขื่อนป่าสักก็ไม่เลวน่ะครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ sirisak_ac118

เส้นดอยอ่างขางก็ไม่เลวนะครับ

ไปช่วงหนาวเปิดกระจกวิ่งชิวมากๆ แต่ใช้ทักษะของคนขับหน่อยนะครับ โค้งโหดๆเยอะ

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
เส้นวังทอง-เขาค้อก็สวยนะครับ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG

ตอนผมกลับจากภูกระดึง ถนนหมายเลข 12 ที่จะตัดจาก จ.เลย ผ่านน้ำหนาว เข้า มาที่ จ.เพชรบูรณ์

เป็นทางขึ้นลงเขา มีวิวสวยๆ บรรยากาศดีมากครับ มีรถเปิดประทุนซักคันจะเยี่ยมมาก

ออฟไลน์ PREM

ส่วนตัวผมอยากแนะนำมากๆๆๆๆ แต่มันดันอยู่ที่อเมริกาครับ เส้นจาก LA ไป San Fran แต่ให้ใช้เส้นเลียบหาดครับ
สวยเทพจริงๆ ผมเชื่อว่าหลายท่านเคยไปอเมริกาแต่ส่วนใหญ่จะไม่วิ่งเส้นนี้ เพราะมันอ้อมใช้เวลาราว11-12ชม. (แวะชมวิวบ่อยๆ) ขณะที่เส้นอื่นแค่6-7ชม.
ถ้าอยากขับชิวโปรดลองครับ ผมแนะนำอย่างยิ่งเลย ส่วนถนนในประเทศผมไม่รู้จริงๆ รอท่านๆมาตอบครับ

เคยไปแล้วครับ ไปกะทัวร์ เขาพาวิ่งแป๊บนึง (รู้สึกเรียกว่า Highway 1) สวยจริงๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Northbridge

วังน้ำเขียว แหล่มครับ  :P

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขับผ่านลำตะคลองตอนฟ้าหลังฝน  หรือไม่ก็แสงแดดหน้าหนาว  ก็หรูแล้วครับ

หรือไม่ก็อุโมงค์ต้นไม้แถวเขื่อนป่าสักก็ไม่เลวน่ะครับ

อุโมงค์ต้นไม้ก็เคยไปครับ ดีทีเดียว

ออฟไลน์ Pasakorndvm

Re: ถนนสายไหนบ้างที่น่านำรถไปขับเล่น ชิวŭ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 12:55:02 »
สำหรับผมที่เคยผ่าน

เขื่อนป่าสัก เลี้ยวขวาจากเส้นลพบุรี-หล่มสัก (21) ที่แยกม่วงค่อม จะเป็นถนนตัดผ่านตัวเขื่อน ลมชิล ๆ แสงแดดสะท้อนน้ำ ยามเช้า

เส้นเขาใหญ่ที่ขึ้นทางปราจีนบุรี ร่มรื่นดีครับ

แล้วก็ร้องเพลงไปด้วยว่า  "ต่อจากนี้ไป.. ฉันจะไม่กินข้าวลิง"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2010, 13:03:46 โดย Pasakorn_vet »
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ CRO

รอบเกาะสมุย และ รอบเกาะภูเก็ตครับ ข้างนึงภูเขาอีกข้างทะเล เล่นระดับไปมา ถ้าขับตอนเย็นๆจะสวยมากทั้ง 2 เกาะครับ ^_^

ออฟไลน์ FyGI

เส้นกระบี่ ไป สุราษฎร์ธานี

เส้นแม่ริม ไป เชียงราย

ผมให้ 2 เส้นนี้ครับ

โดยเฉพาะเส้น แม่ริม เชียงราย

วิวจะสวยแปลกตามาก

ออฟไลน์ k.seng

• C230 AV V6 2.5
อิอิ ... ชอบเส้น แม่อาย-ฝาง ครับ
เข้า 4HL เปิด Moonroof ... เกาะโค้งเนียนๆ ฝังเสียงยาง BF goodrich บดไปกับถนน ...
... ขุมพลัง V8 ส่งเสียงคราง นุ่มๆ แน่นๆ ..... โอ้ยมีฟามสุข ;D

ออฟไลน์ Trust4.0

• Newbie
  • *
เส้นทาง ชุมพร - ระนอง  ขับเรื่อยต้นไม้ แสงแดด สบายๆๆๆ รถไม่เยอะ 

ออฟไลน์ motion

• Full Member
แนะนำเส้นทางใกล้ๆ ครับ

วิ่งมาทางหนองมน แล้วเลี้ยวซ้ายเข้า เส้นไป อบต.เหมือง(3144) จากนั้นถนนจะนำไปสู่ถนนวนรอบอ่างเก็บน้ำบางพระ

เส้นนี้ผิวถนนดีถึงดีมากครับ ครบหมด ทางโค้งน้อย โค้งหักสอก ลงเนิน ขึ้นเขา เป็นถนน 2 เลน รถวิ่งสวนทางกัน

แดดล่ม ลมตก หรือหลังฝนตกใหม่ๆ บรรยากาศจะเยี่ยมมาก(พาสาวไปนั่งรถเล่นบ่อย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2010, 09:41:02 โดย motion »

ออฟไลน์ kritphakhin

ขอรู้ด้วยคนครับ อยากขับชิลๆเหมือนกัน

ออฟไลน์ NTP_PBM

• Newbie
  • *
เชียงคาน หนองคายครับ เลาะน้ำโขง ได้เห็นน้ำโขงหลากหลายอารมณ์สุโค่ยมากครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

แนะนำเส้นทางใกล้ๆ ครับ

วิ่งมาทางหนองมน แล้วเลี้ยวขวาเข้า เส้นไป อบต.เหมือง(3144) จากนั้นถนนจะนำไปสู่ถนนวนรอบอ่างเก็บน้ำบางพระ

เส้นนี้ผิวถนนดีถึงดีมากครับ ครบหมด ทางโค้งน้อย โค้งหักสอก ลงเนิน ขึ้นเขา เป็นถนน 2 เลน รถวิ่งสวนทางกัน

แดดล่ม ลมตก หรือหลังฝนตกใหม่ๆ บรรยากาศจะเยี่ยมมาก(พาสาวไปนั่งรถเล่นบ่อย)

เส้นนี้ผมก็ชอบครับ เคยทำงานอยู่แถว ๆ แยกวัดตาลล้อม ถนนสวย เข้าโค้งมันส์ดี
'19 Honda Civic EL