ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวร้ายสำหรับสาวกเลือดน้ำเงินแห่งปั้ม Shell (V-Power 95 กำลังจะหายไป)  (อ่าน 13070 ครั้ง)

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
จากนิตยสารยายนต์ 05:10

Shell เปิดตัวน้ำมันใหม่ V-Power แก็สโซฮอล 95 ซึ่งจะมาแทน V-Power เบนซิน 95

ราคาจะถูกกว่า เบนซิน91 0.70บาท/ลิตร และถูกกว่า เบนซิน95 6.70บาท/ลิตร
ซึ่งจะสูงกว่า แก็สโซฮอล 95 ทั่วไป 2.90บาท/ลิตร

ตจว.เริ่มจำหน่าย มี.ค. นี้
และจะทะยอยเปิดตัวจนครบ 360 สาขาทั่วประเทศในเดือน พ.ย. นี้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ข่าวนี้มมาสักพักแล้วครับ

และจะบอกว่า ตอนนี้ ผมโชคดีหวุดหวิด
ที่สามารถหาปั้มเชลล์ เพียงแห่งเดยว ที่มี เบนซิน วีเพาเวอร์ เหลืออยู่
คือ ปั้มเชลล์ ปากซอยอารีย์

และ เขาเอามาลงประมาร 9,000 ลิตร เท่านั้น
ซึ่งคิดว่า ไม่น่าจะเกิน 2-3 วันนี้ น้ำมัน อาจจะหมด...

ทำให้ ในวันนี้ ผมสามารถ ทำการทดลองจับอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
ของรถคันที่ ผมตั้งใจอย่างมาก ที่จะเป็น ของเซอร์ไพรส์ ให้คุณๆ ได้สำเร็จซะที!

ถ้า เจ้าของปั้ม ไม่ยอมสั่ง เบนซิน 95 วีเพาเวอร์ ปกติ เข้ามาอีกแล้วละก็
นั่นทำให้ผม อาจถึงขั้นต้อง ยมเปล่ยนปั้มน้มันที่ใช้ในการทำอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
ไปเป็น คาลเท็กซ์ ฝั่งตรงข้าม

เชลล์ อาจจะขาดรายได้จากผมไปบ้าง แต่ก็คงจะแค่น้อยนิด

ผมได้แต่ภาวนา ว่า ได้โปรด เหลือปั้มที่มี วี เพาเวอร์ เบนซิน ให้ผม สักปั้ม คือปั้ม หน้าปากซอยอารีย์
ไม่รู้ว่าจะได้หรือไม่

เพราะปัญหาที่คาใจของผม สำหรับ แก็สโซฮอลล์ ไม่ใช่อัตราเร่ง
แต่เป็นเรื่องอัราสิ้นเปลืงเชื้อเพลิง ท่ส่วนใหญ่แล้ว จะดร็อปกว่าปกติที่เคยทำได้

ได้ โปรด และขอร้องนะครับ คนในเชลล์คนใด ช่วยเข้ามาอ่านด้วยทีเถอะ
เหลือเอาไว้ให้เรา สัก 4-5 ปั้ม ก็ยังดี

โปรดอย่ามัดมือชกประชาชน กันแบบนี้
โดยแลกกับเพียงที่ ไม่ต้องจ่ายภาษีน้ำมันชนิดเดิม

เพราะยังไงๆ ประชาชน ก็เป็นคนจ่ายภาษีกองทุนน้ำมันอยู่แล้ว ในทุกลิตร ที่จ่ายไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2010, 02:18:07 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Fly to dream

อะไรๆแก๊สโซฮอล์  หรือไม่ก็ไบโอดีเซล  ตายๆๆ ประเทศไทย  เด๋วนี้ ฟอร์ดเอเวอเรส tdci ผมเริ่มมีต้อง start 2 ครั้งบ้างแล้ว
น่าจะมาจาก B2 นี่แหละ อนาคต b3 - b5รถดีเซลคงเช็คปั๊มกันขนานใหญ่ (นี่ขนาดเข้า 0 ตลอด ดูแลอย่างดี)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

เมื่อ 1-2เดือนที่แล้ว ผมก็เห็นราคา V-Power แก็สโซฮอล 95 เด้งๆขึ้นมาอยู่หน้าเวป Shell แทน V-Power เบนซิน 95 ก็คิดว่าแค่น้ำมันใหม่เพิ่มมาอีกตัว
แต่ไม่คิดว่าจะเอามาแทน V-Power เบนซิน 95 กันทั้งดุ้นอย่างนี้เลย

แล้ว แก็สโซฮอล 95 ธรรมดา Shell ยังขายต่อไปไหมครับ

และ V-Power แก็สโซฮอล 95 มันพิเศษกว่า แก็สโซฮอล 95 ธรรมดา ตรงไหนนอกจาก Additive
เพราะ โซฮอล 95 ก็คือ เบนซิน 91 (90%) + เอทานอล (10%) = ออกเทน 95

ซึ่งShell บ้านเราขายโรงกลั่นไปแล้ว เบนซิน 91 (90%) ก็รับมาจากโรงกลั่นเคลือ ปตท.
ฉนั้นเนื้อน้ำมันก็ไม่น่ามีอะไรพิเศษเลย ที่แพงกว่าแก็สโซฮอล 95 ธรรมดาเกือบ 3บาท ก็คือค่า Additive ใช่ไหมครับ

เติมน้ำมัน 40-50ลิตร นี้ก็โดน+ไป ถังนึ่งตกร้อยกว่าบาท พอๆกับหา Additive ดีๆมาใส่เองเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2010, 02:44:28 โดย U9WS »

ออฟไลน์ tsmart

• Jr. Member
  • **
โซฮอล 95 ธรรมดาก็ยังขายอยู่ครับ อย่างปั๊ม ตจว. ที่ผมเติมนี้อยู่คู่กันเลยกับ เท่าที่สังเกตดูคนเลือกเติม V-power โซฮอล 95 ก็เยอะอยู่ ไม่ต่างจากเบนซิน 95เดิมเท่าไหร่ ผมว่าคนที่เลือกเติม shell ยังไงก็คงอยากได้น้ำมันเกรดพวก v-power เป็นหลักหละครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ตกลงว่า V-power โซฮอล์ 95 มันดีกว่า ธรรมดาอย่างไรครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่ผมไปอ่านมา มันมี Ethanol อยู๋แค่ 5% ครับ

V-Power 95 ไม่มี Ethanol

V-Power Gasohol 95 มี Ethanol 5%

Gasohol 95 มี Ethanol 10% (E10)

แต่ถ้าใครเคยลองอ่านรีวิวนึงที่เอา E10 ไปเทียบกับ E20 (รู้สึกจะเป็น Mazda3มั้ง)

E10 คือการเอา เบนซิน 91 + Ethanol 10% ได้ผลออกมากมีค่า ออคเทน 95

ส่วน E20 คือการเอา เบนซิน 87 + Ethanol 20% ได้ผลออกมามีค่า ออคเทน 95

แต่ครับแต่ ประเทศยังไม่มีการผลิต เบนซิน 87 มา เลยต้องเอา เบนซิน 91 มาผสมกับ Ethanol 20% เลยทำให้ค่า ออคเทนเป็น 98

ผลที่ได้ออกมา E20 ให้อัตราเร่งดีกว่า เพราะ Ethanol ไปเพิ่มค่า ออคเทนให้มากกว่า รู้สึกชัดเจนกับรถที่มีกำลังอัดที่ต้องใช้ ออคเทน 98

แต่ท้ายที่สุดผมก็ยังไม่แน่ใจครับว่า V-power Gasohol 95 ของ SHELL นั้นเค้าเอาน้ำมัน เบนซินเท่าไหร่ไปผสมกับ Ethanol ครับ

ทั้งหมดนี้ผมฟังต่อ + หาข้อมูลจาก Secondary Data มาอีกทีนะครับ แต่จากที่ลองส่วนตัว ผมว่า E20 ของบางจากให้ความรู้สึกว่าเร่งดีมากกว่า Gasohol95 ธรรมดาทั่วไปครับ

ออฟไลน์ Newhang

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2010, 20:21:19 โดย Keng »

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
shell วัดบางเตย ถ.นวมินทร์ ยังมี เบนซิืน 95 เพียว อยู่น่ะครับ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ Ruksadindan

ธ.กรุงเทพ ตรงข้ามซอยภาวนา ก็น่าจะยังเป็นE0อยู่นะครับ

ออฟไลน์ best

เท่าที่รู้  V-Power แก็สโซฮอล 95  

คือการนำเอา  เอทานอล 10%  รวมกับ

เบนซิน 91 ชนิดพิเศษครับ รู้สึกว่าจะกลั่นจากแก๊สธรรมชาติ ครับ

ความจริงแล้วน้ำมันชนิดนี้จะไม่มีสีเลย และไม่สามารถกลั่นได้ในไทยครับ

ทุกวันนี้ก็เป็นการนำเข้ามาจากสิงคโปร์ เอามาผสมกันครับ

ข้อมูลนี้ผมจำได้จากที่ไหนสักที ไม่กล้ายืนยันนะครับ แต่คิดว่าน่าจะถูก
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ sakano

ใช้ เบนซิน95 ของ  Caltex ซิครับ

:D

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
เมื่อ 1-2เดือนที่แล้ว ผมก็เห็นราคา V-Power แก็สโซฮอล 95 เด้งๆขึ้นมาอยู่หน้าเวป Shell แทน V-Power เบนซิน 95 ก็คิดว่าแค่น้ำมันใหม่เพิ่มมาอีกตัว
แต่ไม่คิดว่าจะเอามาแทน V-Power เบนซิน 95 กันทั้งดุ้นอย่างนี้เลย

แล้ว แก็สโซฮอล 95 ธรรมดา Shell ยังขายต่อไปไหมครับ

และ V-Power แก็สโซฮอล 95 มันพิเศษกว่า แก็สโซฮอล 95 ธรรมดา ตรงไหนนอกจาก Additive
เพราะ โซฮอล 95 ก็คือ เบนซิน 91 (90%) + เอทานอล (10%) = ออกเทน 95

ซึ่งShell บ้านเราขายโรงกลั่นไปแล้ว เบนซิน 91 (90%) ก็รับมาจากโรงกลั่นเคลือ ปตท.
ฉนั้นเนื้อน้ำมันก็ไม่น่ามีอะไรพิเศษเลย ที่แพงกว่าแก็สโซฮอล 95 ธรรมดาเกือบ 3บาท ก็คือค่า Additive ใช่ไหมครับ

เติมน้ำมัน 40-50ลิตร นี้ก็โดน+ไป ถังนึ่งตกร้อยกว่าบาท พอๆกับหา Additive ดีๆมาใส่เองเลย

ผมได้ยินมาจากคนที่อยู่ในวงการว่า Additive พวกนั้น เติมกันแค่ xxx ppm
(แค่หลักร้อยส่วนในล้านส่วน ppm = part per million)
สมัยก่อนปี 2539 ตอนโรงกลั่นของ Shell ยังสร้างไม่เสร็จ  Shell ก็เอาน้ำมันจากโรงกลั่นไทยออยล์/บางจากมาทั้งนั้น
ทุกวันนี้ ก็มีจากทั้งโรงกลั่นเก่าของเค้าเอง ที่ขายให้ ปตท.ไป (PTTAR) แล้วก็ไทยออยล์เหมือนเดิมนี่แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2010, 15:10:12 โดย P_Wut »

ออฟไลน์ golf888

• Newbie
  • *
ถ้าอีกหน่อยแต่ละปั้มไม่ขายเบนซิน 95 แล้วพวก รถสปอร์ตกับซูเปอร์คาร์จะไม่เดือดร้อนกันหรอครับ ??

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
เท่าที่รู้  V-Power แก็สโซฮอล 95  
คือการนำเอา  เอทานอล 10%  รวมกับ
เบนซิน 91 ชนิดพิเศษครับ รู้สึกว่าจะกลั่นจากแก๊สธรรมชาติ ครับ
ความจริงแล้วน้ำมันชนิดนี้จะไม่มีสีเลย และไม่สามารถกลั่นได้ในไทยครับ
ทุกวันนี้ก็เป็นการนำเข้ามาจากสิงคโปร์ เอามาผสมกันครับ
ข้อมูลนี้ผมจำได้จากที่ไหนสักที ไม่กล้ายืนยันนะครับ แต่คิดว่าน่าจะถูก

มีจริงๆ เหรอ เบนซิน 91 ที่กลั่นจากแก๊สธรรมชาติ ??

เท่าที่รู้  น้ำมันสังเคราะห์จากแก๊สธรรมชาติ  Shell ผลิตได้ที่โรงกลั่นที่มาเลเซีย
แล้วก็เอามาผสมกับดีเซลธรรมดาบ้านเรา ได้เป็น V Power Diesel ครับ
น้ำมันที่เอามาจากมาเลเซียที่ว่า มีชื่อว่า GTL (ย่อมาจากอะไร จำไม่ได้
แต่ถ้าหาในเว็บ Shell thailand น่าจะหาคำตอบได้นะ)

คห.ส่วนตัว ถ้าในเว็บ Shell Thailand ยังไม่มีคำบรรยายที่มาของ V Power Gasohol 95 อย่างชัดเจนล่ะก็
ผมว่า มันก็คือ โซฮอล 95 ที่อาจจะไปเติมอะไรเพิ่มอีกนิดหน่อย
แล้วก็เอามาทำโฆษณา/การตลาด สร้างความเชื่อว่า มันพิเศษ เพื่อจะขายได้แพงขึ้นอีก 2.9 บาทเท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ Deaw_BenZ''

อ่านเสดปุ๊ป ก็ลองเติมดูเลยอยากรู้ 2000 บาท ได้54.25ลิตรเอง เฮือก!!  แล้วจะรู้ได้ว่ามีอะไรต่าง??  นอกจากราคากะประหยัดกว่าE20??

หรือว่าผมหลงกลมันซะแล้ว  TwT

ออฟไลน์ joufo

วันก่อนไปเติมน้ำมันที่เชลเจ้าประจำ ตรงถนนวิภาดี แถวๆ หอการค้าหนะครับ

ถามผู้จัดการปั๊ม เค้าบอกว่า
เห็นว่าจะมีเพิ่ม แต่ 95 ธรรมดา อาจจะขายอยู่
เค้าบอกว่า แล้วแต่เฮียเจ้าของปั๊มแต่ละปั๊มว่า จะจัดการยังไง

เค้ายังบอกผมอีกว่า
"ไม่งั้นพวก ปอร์เช่ กับ เฟอร์รารี่ จะเติมอะไรหละพี่"

แต่เค้าก็บอกว่า ที่ปั๊มนี้ อาจจะเอา 95 ธรรมดาออก เพราะหัวจ่ายไม่พอ
น้ำมันมีหลายชนิดเกินไปหนะครับ

ออฟไลน์ best

มีจริงๆ เหรอ เบนซิน 91 ที่กลั่นจากแก๊สธรรมชาติ ??

เท่าที่รู้  น้ำมันสังเคราะห์จากแก๊สธรรมชาติ  Shell ผลิตได้ที่โรงกลั่นที่มาเลเซีย
แล้วก็เอามาผสมกับดีเซลธรรมดาบ้านเรา ได้เป็น V Power Diesel ครับ
น้ำมันที่เอามาจากมาเลเซียที่ว่า มีชื่อว่า GTL (ย่อมาจากอะไร จำไม่ได้
แต่ถ้าหาในเว็บ Shell thailand น่าจะหาคำตอบได้นะ)

คห.ส่วนตัว ถ้าในเว็บ Shell Thailand ยังไม่มีคำบรรยายที่มาของ V Power Gasohol 95 อย่างชัดเจนล่ะก็
ผมว่า มันก็คือ โซฮอล 95 ที่อาจจะไปเติมอะไรเพิ่มอีกนิดหน่อย
แล้วก็เอามาทำโฆษณา/การตลาด สร้างความเชื่อว่า มันพิเศษ เพื่อจะขายได้แพงขึ้นอีก 2.9 บาทเท่านั้นแหละ

อื่มๆ ลองไปเช็คข้อมูลดู เจอแต่ดีเซลจริงๆด้วย แล้วก็กลั่นที่มาเลครับ

GTL Gasoil

GTL Gasoil is an alternative and economic diesel-type fuel that will contribute to the diversification of diesel fuel supply. It can be blended easily with conventional, oil-based diesel and used in the existing diesel distribution system. Shell has already blended some GTL Gasoil (from our plant in Bintulu, Malaysia) into the Shell V-Power Diesel we sell to customers at over 5,000 sites in Europe and Thailand. GTL Gasoil can also be used by refineries to upgrade heavier fuel products. This is because of two of its technical properties ? it has a lower density and higher cetane number than conventional diesel. A further characteristic is that it burns with lower sulphur dioxide, lower nitrogen oxides and particulate emissions than conventional oil-based diesel.  This means that if used at higher concentrations it can be attractive for improving local air quality. Shell has already trialled 100% GTL gasoil with a number of city bus and taxi fleets.

จาก http://www.shell.com/home/content/aboutshell/our_strategy/major_projects_2/pearl/gtl_products/

ยังไงต้องขอโทษสำหรับข้อมูลที่อาจจะคลาดเคลื่อนด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2010, 23:27:46 โดย best »
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

เนื้อน้ำมัน V-Power เบนซิน คืออะไรกันแน่ ?
หาข้อมูลเมืองนอกก็ไม่เจอ เชลล์ไทยก็ไม่เคยชี้แจงออกมา บอกเพียงแค่ เป็นน้ำมันพรีเมียม น้ำมันสำหรับเฟอร์รารี ดีสำหรับรถคุณ จบ !
(ถ้าแค่95 เฟอร์รารีเมืองนอกเค้าไม่เติมกันหลอก)

ซึ่งก็มีทั้งข่าวลือว่ามันคือเบนซิน 97 แต่บ้านเราใช้ชื่อ 97 ไม่ได้ เลยต้องใช้ชื่ออื่นแทน
หรือน้ำมันกลั่นพิเศษ (ก็ไม่รู้จะมีวิธีกลั่นใด และจะกลั่นมาจากไหน)
และความน่าจะเป็นที่พิเศษก็แต่ Additive

V-Power แก็สโซฮอล 95 ก็เอาอีกแล้ว งงกันเป็นแถว ว่ามันคืออะไรอีก E5 หรือ E10 แล้วออกเทนเท่าไหร่กันแน่
(ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับฐานน้ำมันที่ใช้ว่าจะเป็น 87 91 หรือ 95 เพราะเอทานอลตายตัว ที่ทุกๆ 10% จะให้ออกเทน 4หน่วย)

เรื่อง Addtive ที่เติมในน้ำมันแต่ละค่าย ก็เหมือ่นที่P_Wut บอก คือน้อยนิดมากมาย
(ซึ่งผมไม่เคยคาดหวังอะไรจากพวกนี้เลย เพราะเติมเองประจำอยู่แล้ว)

ส่วนน้ำมันที่กลั่นมาจากแก็สธรรมชาติให้กลายเป็นของเหลว ด้วยวิธีการ GTL ( Gas to liquids) นั้นคือ V-Power ดีเซลครับ
ซึ่งกลั่นมาจากประเทศมาเลเซีย แล้วมาผสมไบโอดีเซล 5% ในบ้านเรา พร้อมสีแดง เพื่อบงบอกว่าเป็น B5

และเรื่อง (91)E10 E20 และ E85 เท่าที่ทราบมาก็คือ ใช้น้ำมันเบนซิน 87 เป็นฐานนะครับ
โรงกลั่นบ้านเราก็กลั่นนะครับ เพราะส่งให้ 3เชื้อเพลิงนี้ ซึ่งรวมกันก็ถือว่าเป็นเชื้อเพลิงเบนซินที่ถูกใช้มากที่สุดในประเทศ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2010, 23:31:45 โดย U9WS »

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

เติมน้ำมันดีเป็นศรีแก่รถครับ  ลองดูการ Review ของอังกฤษ

ได้ครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
แล้วถ้าคุณจิมจะเปลี่ยนมาตรฐานการวัดอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน โดยใช้ แก๊สโซฮอล 95 ไปเลยไม่ได้เหรอครับผม?

แบบว่าเหมือนเป็นการเริ่มใหม่ไปเลย

หรือว่าอยากให้ม้นหาไม่ได้จนถึงที่สุดก่อนอ่ะครับ?
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตั้งใจให้หาไม่ได้จนถึงที่สุดไปก่อนหนะครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

เท่าที่ทราบมา V-Power แก็สโซฮอล 95 มันก็แค่ แก็สโซฮอล 95 ที่เติมสารที่เพิ่มความแรงขึ้นไป ก็เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าอีกหน่อยแต่ละปั้มไม่ขายเบนซิน 95 แล้วพวก รถสปอร์ตกับซูเปอร์คาร์จะไม่เดือดร้อนกันหรอครับ ??

รถสปอร์ตอย่างออดี้ทีทีเติมแก๊สโซฮอล 95 ได้ครับ
มันก็ควรเป็นความรับผิดชอบของเข้าของรถจริงๆครับ

และก็ควรจะมีทางเลือกสำหรับรถที่จำเป็นจริงๆเท่านั้น
แต่สำหรับคนไทยเรา ต้องมัดมือชก บังคับกันอย่างนี้แหละครับ