ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เรื่องการอัพเกรดเบรค ให้กับ vios ครับ  (อ่าน 7670 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ปัจจุบันผมใช้ vios 2011 ตัว E หน้าดิส หลังดรัม จานดิสหน้าขนาด 255 ครับ เลยอยากจะถามครับว่าควรอัพเกรถระบบเบรคเเบบไหนดีครับ เพราะเป็นคนขับรถเร็วครับ

1. เปลี่ยนชุดเบรคทั้งหมด เอาของรุ่นหรือยี่ห้ออื่นมาใส่ ตอนเเรกผมดูของ Celica เเต่สอบถามปรากฏว่าใส่กับ vios ไม่ได้ครับ พอทราบไหมครับ ว่ามีรถรุ่นไหนที่สามารถเเปลงใส่ vios ได้บ้างครับ

2. ยกของ vios ตัว ES หรือ G ที่จานหน้าเป็นขนาด 275 กับปั๊มเบรคที่มีขนาดใหญ่ขึ้น อันนี้คงต้องไปเดินหาที่เซียงกงเอาครับ เเต่ไม่รู้ว่าจะใส่รุ่นผมได้ไหม

3. เปลี่ยนผ้าเบรคอย่างเดียว

4. เปลี่ยนผ้าเบรคกับจานขยายของ Run stop

ไม่ทราบว่าเลือกเเบบไหนดีครับ หรือใครมีอะไรเเนะนำเพิ่มเติมได้ครับ

ลืมบอกไปครับ เบรคพวก AP Racing ผมมีงบไม่ถึงนะครับ

ขอบคุณครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: สอบถาม เรื่องการอัพเกรดเบรค ให้กับ vios ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 10:12:37 »
ถ้าไม่เน้นหล่อ รถไม่ได้อัพแรงม้ามาเยอะๆ
1. ผ้าดีๆ (EBC หรือ Dixcel ประมาณนี้) หน้า-หลัง งบ 1 หมื่น บวก-ลบ ก็ควรจะเพียงพอ

ถ้ายังไม่พอ
2. จานดีๆ ที่เป็น grooved (EBC / Dixcel / DBA) หน้า-หลัง งบ 2 หมื่น บวก-ลบ ... ควรจะจบครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: สอบถาม เรื่องการอัพเกรดเบรค ให้กับ vios ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 10:15:55 »
มีซัก 16,000 มั้ย ผ้า+จาน dixcel

เมื่อวานมันเพิ่งช่วยผมจากการจูบตูดคันหน้า

(เอาวะ เชียร์อีกซักกระทู้ เซลล์ผ้าเบรคยังไม่ขยันเท่าผมเลย 555)

(แต่ก็เริ่มเบื่อ ๆ ตัวเองแล้วเหมือนกัน 555)

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 10:18:43 »
มีซัก 16,000 มั้ย ผ้า+จาน dixcel

เมื่อวานมันเพิ่งช่วยผมจากการจูบตูดคันหน้า

(เอาวะ เชียร์อีกซักกระทู้ เซลล์ผ้าเบรคยังไม่ขยันเท่าผมเลย 555)
พี่เชียร์จนอีกคันผมว่าจะกัดฟันลอง Type M แระ ... ดูเสปคแล้วเคลิ้มเลย initial bite ดี ทนร้อน ฝุ่นน้อย ไม่กินจาน

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 10:27:42 »
Vios 07
จาน Run stop 255mm - 5500
ผ้าเบรค EBC Green stuff - 3600

เผื่อเป็นแนวทาง

ออฟไลน์ Ron

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 10:40:58 »
ตามที่พี่ๆด้านบนแนะนำเลยครับ ผมแนะนำ EBC Green Stuff ควบคุมระยะเบรกง่าย สามารถถ่ายเทน้ำหนักของรถได้นุ่มนวล ไม่กินจาน แต่หมดไวหน่อย อย่าลืมถ่ายน้ำมันเบรกทุกๆ 2 ปี จับคู่กับยางสปอร์ตดีๆสักชุด จะช่วยเสริมให้ผ้าเบรกกับยางให้ทำงานร่วมกันได้ดียิ่งขึ้นครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 13:43:34 »
ถ้าอัพเกรดผ้าเบรค+ขนาดจานแล้ว
ลองหาล้อ 15 เบาๆซักวง กับยางเกรดดีๆ ช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 14:25:47 »
อืมม ..​ ถ้าจะทำทั้งทีผมว่าตัดช้อยส์ 2 ออกก่อนเลยเพราะเคยลองขับทั้งคู่แล้ว เบรกเดิมๆโรงงานแทบไม่รู้สึกว่าต่างเลยครับ

รถคันก่อนผมก็คือ vios ตัว E-Safety ที่เป็นหน้าดิส หลังดรัมเหมือนกัน เบรกแรงๆ กระทันหันบ่อยๆ มันไม่ไหลนะครับ แต่มันจะเป๋ บางทีเลื้อยเป็นงูเลยครับ เหมือนหลังมันจับดีเกินไป

เรียกว่าต่อให้เป็น setting หน้าดิส หลังดรัมก็ตาม แค่กดป้าบลงไป แรงเบรกที่มันมีคือสามารถหน่วงความเร็วได้ดีระดับนึงเลยทีเดียว

จริงๆผมว่า config นี้ก็ดีเกินกำลังรถแล้วด้วย ถ้ายังงั้นลองเปลี่ยนยางดีๆสักชุดดูก่อน

หรือถ้ายังไม่พอ ลองไล่ระดับ เปลี่ยนผ้าเบรกคู่หน้าดีๆสักชุดดูก่อน ถ้ายังไม่ถูกใจอีก ค่อยไปพวกเบรกแต่งเลยดีกว่า
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 06:47:44 »
เป็นคนขับรถเร็ว ผมว่าควรอัพตั้งแต่ ช่วงล่าง อย่าง โช้ค สปริง ยาง ก่อนนะครับ พวกจานเบรค ผ้าเบรค ใช้ของเดิมเบิกห้าง ก็น่าจะเพียงพออยู่ ไว้เปลี่ยน โช้ค สปริง ยาง อะไรพวกนี้หมดแล้ว ค่อยไปหาพวก จาน ผ้า ของ dixcel ใช้กันอีกทีก็ดีครับ

ส่วนเบรคของ EBC ก็ดีครับ ผมก็ใช้อยู่ ราคาพอจับต้องได้
ถ้าเทียบเป็นชุดกันแบบเปลี่ยนทั้งจานและผ้าระหว่าง EBC กับ Dixcel ของ EBC จะถูกกว่า แต่ของ EBC ต้องทำใจเรื่องฝุ่นล้อ กับ การหมดเร็ว นะครับ ของ Dixcel ผมยังไม่เคยใช้แต่มีแต่คนบอกว่าดีกันทุกคน ของผมถ้าผ้าเบรคของ dixcel หน้าหลัง 1 ชุดนี่จะซื้อ EBC หน้าหลังผมได้ สองชุด ผมเลยมาเลือก EBC แทนเอาครับ
(พอดี EBC ผมใช้มาหลายชุดละเลยพอมีส่วนลดอยู่นะครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 07:00:25 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 07:23:23 »
เป็นคนขับรถเร็ว ผมว่าควรอัพตั้งแต่ ช่วงล่าง อย่าง โช้ค สปริง ยาง ก่อนนะครับ พวกจานเบรค ผ้าเบรค ใช้ของเดิมเบิกห้าง ก็น่าจะเพียงพออยู่ ไว้เปลี่ยน โช้ค สปริง ยาง อะไรพวกนี้หมดแล้ว ค่อยไปหาพวก จาน ผ้า ของ dixcel ใช้กันอีกทีก็ดีครับ

ส่วนเบรคของ EBC ก็ดีครับ ผมก็ใช้อยู่ ราคาพอจับต้องได้
ถ้าเทียบเป็นชุดกันแบบเปลี่ยนทั้งจานและผ้าระหว่าง EBC กับ Dixcel ของ EBC จะถูกกว่า แต่ของ EBC ต้องทำใจเรื่องฝุ่นล้อ กับ การหมดเร็ว นะครับ ของ Dixcel ผมยังไม่เคยใช้แต่มีแต่คนบอกว่าดีกันทุกคน ของผมถ้าผ้าเบรคของ dixcel หน้าหลัง 1 ชุดนี่จะซื้อ EBC หน้าหลังผมได้ สองชุด ผมเลยมาเลือก EBC แทนเอาครับ
(พอดี EBC ผมใช้มาหลายชุดละเลยพอมีส่วนลดอยู่นะครับ)
EBC มีส่วนลดด้วยหรือครับเนี่ย ผมใช้มา 3 ชุดแล้ว ชุดที่ 4 กำลังว่าจะลอง Dixcel แต่ถ้ามีส่วนลดแบบนี้จะได้ลองขอส่วนลดมั่ง  ;)

ออฟไลน์ Rombax

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 09:42:49 »
ผมก็ใช้ตัวหน้าดิส หลัง ดรัม เหมือนกับ จขกท.ครับ

ผมไปเจอคนในเพจ vios ประกาศขายเบรคตัว G  เลยซื้อมาใส่ จาน 275 ใหญ่กว่าของเดิมแน่ๆ และ หนากว่า
ปั้มเบรคใหญ่กว่าครับ  เอาไปใส่ด้วยกันได้เลยไม่ต้องแปลงใดๆ (แต่ตัวปั้มเบรค ต้องติดมากับขายึดนะครับ)
ใส่แล้วไล่น้ำมันเบรคใหม่หมดทั้งระบบ

ส่วนผาเบรคผมใช้ของเดิมโรงงานเพราะตอนซื้อมา เหลืออยู่ 70% เลยครับ (ถ้าเบิกศูนย์ ผ้าเบรครุ่นตัว G ราคา 2,520 บาท แพงกว่าตัวธรรมดาเยอะอยู่)

ผลงานดีกว่าตัวเดิมแบบเห็นได้ชัด ด้วยที่ว่าจานใหญ่กว่า ปั้มใหญ่กว่านิดนึงครับ การจับดีกว่าครับ

ถ้ากล้าเดินออกนอกกรอบ ก็จะพบกับชีวิตใหม่

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 11:03:07 »

EBC มีส่วนลดด้วยหรือครับเนี่ย ผมใช้มา 3 ชุดแล้ว ชุดที่ 4 กำลังว่าจะลอง Dixcel แต่ถ้ามีส่วนลดแบบนี้จะได้ลองขอส่วนลดมั่ง  ;)

พอดีของผมใช้ของเขามาหลายปีแล้วละครับ อาศัยหน้าหนาหน่อยขอตื้อขอลดตามประสาคนงบน้อยเอาละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 11:50:18 »
เบรกเดิมมันไม่ดียังไงเหรอครับ  คันของผมเป็น vios 2012  ผมว่าเบรกที่ติดมากับรถถือว่าดีมากเลยนะครับ กดเบรกทีหัวจะทิ่มเอา ต่างกับ camry ที่ให้ความนิ่มนวลแต่ผมรู้สึกว่ากดแล้วเหมือนเบรกไม่ค่อยอยู่

ตอนนี้ที่ผมอยากจะเปลี่ยนเหมือนกัน แต่คือโช๊ค กับยาง  ^^